1998: Eigendur njóta trausts

Tveir fulltrúar Kaupþings hafa sest í stjórn 1998 ehf. sem ...
Tveir fulltrúar Kaupþings hafa sest í stjórn 1998 ehf. sem fer með eignarhald á Högum. Golli / Kjartan Þorbjörnsson


Áframhaldandi þátttaka eigenda og stjórnenda í þeim fyrirtækjum sem Nýi Kaupþing þarf að afskrifa skuldir hjá eða umbreyta skuldum í hlutafé er háð því að þeir njóti sérstaks trausts og þeir þyki mikilvægir fyrir framtíð fyrirtækisins. Þetta kemur fram í verklagsreglum bankans um lausnir á skuldavanda fyrirtækja. Síðasta útgáfan af þeim reglum er frá því í september og er aðgengileg á Netinu. Þessar reglur hafa því verið hafðar til hliðsjónar af stjórnendum bankans við vinnslu á skuldamálum 1998, eignahaldsfélags Haga sem á og rekur Bónus, Hagkaup, 10-11 fjölda annarra verslana.

Fram hefur komið í fréttum að eigendur 1998 ehf., sem eru Jón Ásgeir Jóhannesson og fjölskylda, hafi fengið nokkurra vikna frest frá Nýja Kaupþing til þess að koma með nýtt hlutafé inn í félagið. Hafa fimm til sjö milljarðar króna verið  nefndur í þessu samhengi. Með þessu fjárframlagi munu núverandi eigendur tryggja sér eignarhald sitt á Högum áfram. Félagið 1998 er skuldsett og eru Hagar eina eign þess.

 Félagið skuldar Nýja Kaupþing tæpa fimmtíu milljarða króna. Skuldin er tilkomin þegar Jón Ásgeir og fjölskylda keyptu Haga af sjálfum sér úr Baugi í fyrra. Bankinn lánaði 1998 allt kaupverðið en það 30 milljörðum á gengi þess tíma og fylgdi 15 milljarða rekstrarskuld með í kaupunum. Lánsféð var svo nýtt til þess að greiða eldri skuld Baugs við Kaupþing sem nam 25 milljörðum og aðra skuld við Glitni sem nam fimm milljörðum.

Leiða má líkum að því að þegar lánasamkomulagið var gert hafi það falið í sér að rekstur Haga ætti að standa undir lánagreiðslum til bankans. Hins vegar virðist fleira hafa þurft að koma til og því samhengi má nefna að Hagar voru nýverið endurfjármagnaðir með lánum frá Nýja Kaupþing og NBI með því að greiða upp skuldabréfaflokk. Fram hefur komið í fréttum að uppreiknað verð skuldabréfaflokksins hafi numið á bilinu 10 til 11 milljarða.

Þannig má leiða líkum að því að fimm til sjö milljarðar muni hrökkva skammt til þegar kemur að 1998 vegna skuldsetningar félagsins. Líklegt verður að teljast að það þurfi að koma til afskrifta eða umbreytingar á 50 milljarða skuld félagsins við Nýja Kaupþing  eigi fimm til sjö milljarða fjárframlag frá núverandi eigendum að duga til að tryggja félagið til frambúðar. Þetta hlýtur þá að virkja ákvæði í verklagsreglum Nýja Kaupþings um hæfi eigenda og stjórnenda til þess að taka þátt í rekstri félaga sem bankinn hefur komið til bjargar.


Eigendur 1998 virðast njóta þess trausts hjá forráðamönnum Nýja Kaupþings sem kveðið er á um í verklagsreglunum. Þannig situr Jóhannes Jónsson, oftast kenndur við Bónus, í nýskipaðri stjórn félagsins ásamt tveim fulltrúum bankans, þeim Sigurjóni Pálssyni og Regin Mogensen. Jón Ásgeir, sonur Jóhannesar, hefur ekki komið til greina þegar kom að því að skipa stjórnina þar sem hann má ekki sitja í stjórn félagsins vegna dóms sem hann hlaut á sínum tíma vegna starfa sinna hjá Baugi. Gjaldþrot Baugs hefur greinilega ekki orðið til þess að minnka traust forráðamanna Nýja Kaupþings en heildarkröfur í þrotabúið námu 316,7 milljörðum króna. Fram kom í frétt Morgunblaðsins þann 9. september að 27 milljarða kröfu skilanefndar Kaupþings í þrotabúið hafi verið hafnað með fyrirvörum. Samkvæmt lánabók Kaupþings frá því í september í fyrra voru lánveitingar til Baugs á gengi dagsins í dag tæpum 88 milljarðar.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Rok og rigning í kortunum

Í gær, 22:49 Búast má við stormi við suðurströndina annað kvöld og fer þá að rigna aftur og rignir talsvert suðaustanlands fram á næstu helgi. Meira »

„Þetta er aftur orðið gaman“

Í gær, 22:07 „Þetta er búið að eiga sér langan aðdraganda en það má segja að það sem hafi ráðið úrslitum hafi verið þegar maður sá að mönnum væri það mikið í mun að losna við mig að þeir væru tilbúnir að fórna öðrum þingkosningunum í röð fyrir það,“ segir Sigmundur Davíð um ákvörðun sína að ganga úr flokknum. Meira »

Umferðartafir á Sæbraut

Í gær, 21:51 Umferðartafir eru á Sæbraut en frá því klukkan 21:00 hefur verið unnið að kvikmyndatöku þar. Tafir verða á umferð fram eftir nóttu. Meira »

Þorgrímur hættir líka í Framsókn

Í gær, 21:43 Þorgrímur Sigmundsson, formaður Framsóknarfélags Þingeyinga, hefur sagt af sér og jafnframt sagt sig úr Framsóknarflokknum. Þetta gerir hann í kjölfar frétta af því að Sigmundur Davíð Gunnlaugsson, fyrrverandi formaður flokksins og forsætisráðherra, hefði sagt sig úr flokknum. Meira »

Flúrað yfir ör sjálfskaða

Í gær, 21:00 Húðflúrarinn Tiago Forte tekur að sér að flúra yfir ör þeirra sem hafa skaðað sjálfa sig án endurgjalds. Þegar mbl.is kom við á stofunni hjá Tiago í Garðabæ var Sunna Mjöll Georgsdóttir í stólnum og lét flúra yfir fjölmörg ljót ör á framhandleggnum en sjálfsskaðinn hófst hjá henni um 15 ára aldur. Meira »

Harmar brotthvarf Sigmundar

Í gær, 20:39 Lilja Dögg Alfreðsdóttir, þingmaður og varaformaður Framsóknarflokksins, segist harma brotthvarf Sigmundar Davíðs Gunnlaugssonar úr Framsóknarflokknum. Meira »

Sveinn Hjörtur segir sig úr Framsókn

Í gær, 20:15 Sveinn Hjörtur Guðfinnsson, fyrrverandi formaður Framsóknarfélags Reykjavíkur, hefur ákveðið að segja sig úr Framsóknarflokknum og frá öllum trúnaðarstörfum fyrir flokkinn. Frá þessu sagði hann í tilkynningu sem Vísir greindi frá fyrr í kvöld. Meira »

Laxinn og hvítfiskurinn að renna saman

Í gær, 20:37 Stórir aðilar í laxeldi í bæði í Kanada og Noregi hafa keypt hefðbundin sjávarútvegsfyrirtæki. Þeir geta nýtt markaðsþekkingu og dreifileiðir laxins til að selja hvítfiskinn. Á sama tíma færist fisksala í auknum mæli á netið og smásalar styrkjast. Meira »

Kosið um fjögur efstu sætin

Í gær, 20:14 Samfylkingin í Norðvesturkjördæmi boðar til auka kjördæmaþings eftir viku þar sem kosið verður um fjögur efstu sæti listans líkt og samþykkt var á síðasta kjördæmaþingi. Meira »

28 Íslendingar hlupu maraþon í Berlín

Í gær, 18:48 Stefán Guðmundsson kom fyrstur í mark af Íslendingunum 28 sem hlupu maraþon í Berlín í dag.   Meira »

Löngu orðin hluti af Íslandi

Í gær, 18:36 Jeimmy Andrea Gutiérrez Villanueva vissi ekkert um Ísland þegar hún var spurð að því hvort hún gæti hugsað sér að fara þangað sem flóttamaður. En hún þurfti ekki að hugsa sig lengi um því aðstæður hennar voru ömurlegar og hún sá enga aðra leið en að fara í burtu. Hún hefur búið á Íslandi í 12 ár. Meira »

Vill eldisreglu í fiskeldið

Í gær, 18:36 Þorgerður Katrín Gunnarsdóttir, starfandi sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra, ætlar að stofna ráðgjafahóp um eldisreglu í fiskeldi sem byggir á sömu hugmynd og aflaregla í sjávarútvegi. Fjórir ráðherrar sátu íbúafund á Ísafirði í dag. Meira »

Ætlar ekki að ganga í annan flokk

Í gær, 18:32 Sigmundur Davíð Gunnlaugsson, fyrrverandi formaður Framsóknarflokksins og forsætisráðherra, segist ekki ætla að ganga í annan flokk, heldur mynda breiðan hóp um að stofna nýja hreyfingu. Þetta sagði hann í sexfréttum RÚV þar sem hann var spurður hvort hann yrði með í Samvinnuflokknum. Meira »

„Eigum fullt erindi í þessa keppni“

Í gær, 17:52 „Við vorum í raun að prufukeyra landsliðið ef svo má segja,“ segir Ragnheiður Héðinsdóttir, viðskiptastjóri matvælaiðnaðar hjá Samtökum iðnaðarins, en íslenska bakaralandsliðið tók um helgina þátt í Norðurlandakeppni í bakstri í Stokkhólmi. Meira »

Fundinum ætlað að „kveikja elda“

Í gær, 17:35 Þessum fundi er ætlað að kveikja elda, sagði Pétur Markan, sveitarstjóri Súðavíkurhrepps og formaður Fjórðungssambands Vestfirðinga, við upphaf íbúafundar á Ísafirði í dag. Á fundinum var lögð áhersla á þrjú mál: Raforkuöryggi, samgöngur og sjókvíaeldi en öll eru þau mikið í deiglunni þessa dagana. Meira »

Eftirsjá að fólki sem yfirgefur flokkinn

Í gær, 18:10 Sigurður Ingi Jóhannsson, formaður Framsóknarflokksins, segir alltaf eftirsjá af fólki sem kýs að yfirgefa flokkinn og hefur unnið honum gott brautargengi. Meira »

Línur að skýrast hjá VG

Í gær, 17:36 Samþykkt var einróma tillaga stjórnar kjördæmaráðs VG í Norðvesturkjördæmi í dag að stilla upp á lista flokksins í kjördæminu fyrir komandi kosningar. Meira »

Óskar Sigmundi velfarnaðar

Í gær, 16:12 „Það var niðurstaða fundarins að farið yrði í uppstillingu. Það var mikill meirihluti fundarmanna sem vildi það,“ segir Þórunn Egilsdóttir, þingflokksformaður Framsóknarflokksins, um fund kjördæmisráðs flokksins í Norðausturkjördæmi sem lauk fyrir stundu. Meira »
Flott kommóða rótar-spónn - sími 869-2798
Er með flotta kommóðu, spónlagða og innlagða á 25.000. Hæð 85x48x110 cm, 5 skúff...
Lincoln Capri Landau árg. 1957
Bíllinn er lítið ekinn og aðeins tveir eigendur frá upphafi í USA og einn hér he...
Getum útvegað allt frá Bretlandi á mun lægra verði........
Getum útvegað allt frá Bretlandi á mun lægra verði sem viðkemur vinnuvélum, trak...
HRINGSTIGAR _ HRINGSTIGAR
Hringstigar, úti sem inni. Þvermál 120, 130, 140, 150, 160, 170 cm og sérsmíði í...
 
Framhaldssölur
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Maat á umhverfisáhrifum
Tilkynningar
Mat á umhverfisáhrifum Athu...
Utankjörfundaratkvæða- greiðsla uta
Tilkynningar
Utankjörfundaratkvæðagreiðs...
L edda 6017091919 i fjhst
Félagsstarf
? EDDA 6017091919 I Fjhst Mynd af au...