1998: Eigendur njóta trausts

Tveir fulltrúar Kaupþings hafa sest í stjórn 1998 ehf. sem ...
Tveir fulltrúar Kaupþings hafa sest í stjórn 1998 ehf. sem fer með eignarhald á Högum. Golli / Kjartan Þorbjörnsson


Áframhaldandi þátttaka eigenda og stjórnenda í þeim fyrirtækjum sem Nýi Kaupþing þarf að afskrifa skuldir hjá eða umbreyta skuldum í hlutafé er háð því að þeir njóti sérstaks trausts og þeir þyki mikilvægir fyrir framtíð fyrirtækisins. Þetta kemur fram í verklagsreglum bankans um lausnir á skuldavanda fyrirtækja. Síðasta útgáfan af þeim reglum er frá því í september og er aðgengileg á Netinu. Þessar reglur hafa því verið hafðar til hliðsjónar af stjórnendum bankans við vinnslu á skuldamálum 1998, eignahaldsfélags Haga sem á og rekur Bónus, Hagkaup, 10-11 fjölda annarra verslana.

Fram hefur komið í fréttum að eigendur 1998 ehf., sem eru Jón Ásgeir Jóhannesson og fjölskylda, hafi fengið nokkurra vikna frest frá Nýja Kaupþing til þess að koma með nýtt hlutafé inn í félagið. Hafa fimm til sjö milljarðar króna verið  nefndur í þessu samhengi. Með þessu fjárframlagi munu núverandi eigendur tryggja sér eignarhald sitt á Högum áfram. Félagið 1998 er skuldsett og eru Hagar eina eign þess.

 Félagið skuldar Nýja Kaupþing tæpa fimmtíu milljarða króna. Skuldin er tilkomin þegar Jón Ásgeir og fjölskylda keyptu Haga af sjálfum sér úr Baugi í fyrra. Bankinn lánaði 1998 allt kaupverðið en það 30 milljörðum á gengi þess tíma og fylgdi 15 milljarða rekstrarskuld með í kaupunum. Lánsféð var svo nýtt til þess að greiða eldri skuld Baugs við Kaupþing sem nam 25 milljörðum og aðra skuld við Glitni sem nam fimm milljörðum.

Leiða má líkum að því að þegar lánasamkomulagið var gert hafi það falið í sér að rekstur Haga ætti að standa undir lánagreiðslum til bankans. Hins vegar virðist fleira hafa þurft að koma til og því samhengi má nefna að Hagar voru nýverið endurfjármagnaðir með lánum frá Nýja Kaupþing og NBI með því að greiða upp skuldabréfaflokk. Fram hefur komið í fréttum að uppreiknað verð skuldabréfaflokksins hafi numið á bilinu 10 til 11 milljarða.

Þannig má leiða líkum að því að fimm til sjö milljarðar muni hrökkva skammt til þegar kemur að 1998 vegna skuldsetningar félagsins. Líklegt verður að teljast að það þurfi að koma til afskrifta eða umbreytingar á 50 milljarða skuld félagsins við Nýja Kaupþing  eigi fimm til sjö milljarða fjárframlag frá núverandi eigendum að duga til að tryggja félagið til frambúðar. Þetta hlýtur þá að virkja ákvæði í verklagsreglum Nýja Kaupþings um hæfi eigenda og stjórnenda til þess að taka þátt í rekstri félaga sem bankinn hefur komið til bjargar.


Eigendur 1998 virðast njóta þess trausts hjá forráðamönnum Nýja Kaupþings sem kveðið er á um í verklagsreglunum. Þannig situr Jóhannes Jónsson, oftast kenndur við Bónus, í nýskipaðri stjórn félagsins ásamt tveim fulltrúum bankans, þeim Sigurjóni Pálssyni og Regin Mogensen. Jón Ásgeir, sonur Jóhannesar, hefur ekki komið til greina þegar kom að því að skipa stjórnina þar sem hann má ekki sitja í stjórn félagsins vegna dóms sem hann hlaut á sínum tíma vegna starfa sinna hjá Baugi. Gjaldþrot Baugs hefur greinilega ekki orðið til þess að minnka traust forráðamanna Nýja Kaupþings en heildarkröfur í þrotabúið námu 316,7 milljörðum króna. Fram kom í frétt Morgunblaðsins þann 9. september að 27 milljarða kröfu skilanefndar Kaupþings í þrotabúið hafi verið hafnað með fyrirvörum. Samkvæmt lánabók Kaupþings frá því í september í fyrra voru lánveitingar til Baugs á gengi dagsins í dag tæpum 88 milljarðar.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Góð stund í firðinum

08:18 Ungmennakvöld, pub quis, kubbakeppni, froðugaman, bryggjuball og tónleikar eru meðal þess sem verður á bæjarhátíðinni „Á góðri stund í Grundarfirði“. Meira »

Sendi boð úr neyðarsendi

07:59 Bandarísk skúta sendi frá sér boð úr neyðarsendi um klukkan hálffjögur í nótt. Landhelgisgæslan óskaði eftir að rannsóknaskipið Árni Friðriksson færi á vettvang en skipið var í þrjátíu sjómílna fjarlægð frá staðsetningu sendisins. Búist er við að hann verði kominn á svæðið þá og þegar. Meira »

Sjaldgæft að breytt sé ákvörðun

07:57 Helgi Magnús Gunnarsson vararíkissaksóknari segir að það sé ekki algengt að embætti ríkissaksóknara felli niður ákvörðun héraðssaksóknara um að gefa ekki út ákæru í sakamáli en slíkt gerist þó. Meira »

Sótt í 90% íbúðalán

07:37 Tveir lánveitendur veita nú allt að 90% íbúðalán og segja talsverða eftirspurn vera eftir slíkum lánum.  Meira »

United Silicon greiðir milljarð í skuld

07:27 United Silicon þarf að greiða verktakafyrirtækinu ÍAV rúman einn milljarð króna vegna ógreiddra reikninga kísilversins í Helguvík. Þriggja manna gerðardómur kvað upp úrskurð þess efnis á mánudag. Meira »

Hiti víða í 13 til 25 stig í dag

07:06 Hiti fer víða í 13 til 25 stig í dag og verður hlýjast inn til landsins en heldur svalara eystra þar sem þokuloft lætur á sér kræla. Íbúar á höfuðborgarsvæðinu geta glaðst því sólin skín og ekki er ský að sjá á himni. Gott veður verður á öllu landinu í dag samkvæmt veðurspá Veðurstofu Íslands. Meira »

Tveir ökumenn undir áhrifum í nótt

06:12 Tveir ökumenn voru stöðvaðir í nótt grunaðir um akstur undir áhrifum fíkniefna. Blóðsýni var tekið úr þeim báðum og þeim sleppt að henni lokinni. Báðir ökumennirnir voru teknir í nágrenni miðbæjarins. Þetta kemur fram í dagbók lögreglu. Meira »

Ölfusárbrú lokuð fram eftir morgni

06:43 Lokað verður fyrir umferð inn á Ölfusárbrú fram til klukkan 8 eða 9 í dag miðvikudaginn 26. júlí. Umferð er á meðan beint um Eyrabakkaveg og Þrengslaveg. Vegna óviðráðnanlegra aðstæðna hafa framkvæmdir við malbikun á hringtorgi við Ölfusárbrú tafist. Meira »

Boða fund að loknu sumarleyfi

05:30 Skrifstofa borgarstjórans í Reykjavík hefur sent Morgunblaðinu athugasemd vegna fréttar á forsíðu blaðsins í gær. Í umræddri frétt var fjallað um gagnrýni Samtaka iðnaðarins á störf byggingarfulltrúans í Reykjavík. Meira »

Lundaralli frestað vegna bilunar

05:30 Ekki tókst að ljúka lundaralli II þar sem holumyndavél bilaði að sögn Ingvars Atla Sigurðssonar, forstöðumanns Náttúrustofu Suðurlands. Hann segir að hin myndavélin sem notuð er hafi bilað í fyrra rallinu. Meira »

Unnið ítarlega að breytingum

05:30 Nákvæmra áætlana varðandi breytingar á Heilbrigðisstofnun Suðurnesja í kjölfar úttektar á vegum Embættis landlæknis á stofnuninni er að vænta ágúst eða september, segir Halldór Jónsson, forstjóri Heilbrigðisstofnunar Suðurnesja. Meira »

Sorptunnur yfirfullar í Þorlákshöfn

05:30 Töluverð óánægja er með nýtt fyrirkomulag sorphirðu í Þorlákshöfn. Í umræðuhópi íbúa á Facebook hafa margir lýst því að sorptunnur þeirra séu yfirfullar og illa lyktandi. Meira »

Meðalmálsmeðferðartími mun styttri

05:30 Meðalmálsmeðferðartími kærunefndar útlendingamála vegna kæra einstaklinga sem fengið höfðu synjun um alþjóðlega vernd hér á landi styttist verulega á milli áranna 2015 og 2016. Meira »

Grænlita Grafarlæk

05:30 Enn hefur ekki tekist að finna hvaðan olían í Grafarlæk kemur, en um hádegisbil í dag verður litarefni sett í lagnirnar hjá Veitum til að rekja mögulegar leiðir mengunarinnar. Meira »

Harður árekstur á Grensásvegi

Í gær, 23:38 Harður árekstur varð nú á tólfta tímanum á gatnamótum Grensásvegar og Miklubrautar þar sem að tveir bílar skullu saman.  Meira »

Borgin fimm ár að afgreiða mál

05:30 Jón Ólafur Ólafsson arkitekt segir byggingarfulltrúa í Reykjavík hafa verið fimm ár að afgreiða umsókn. Vegna þessara tafa hafi milljónir tapast. Meira »

Ítrekað brotið á leiðsögumönnum

05:30 Leiðsögn - félag leiðsögumanna hefur nú ítrekað kröfur sínar til launagreiðenda leiðsögumanna um skyldur til að greiða leiðsögumönnum að lágmarki laun samkvæmt kjarasamningi ásamt iðgjöldum til sjóða félagsins. Meira »

Fótbrotnaði í mótorkrossbraut

Í gær, 23:27 Maður slasaðist á mótorkrosshjóli í Bolaöldu rétt fyrir átta í kvöld. Að sögn lögreglunnar á Selfossi þá var maðurinn á ferð á mótorkrossbraut sem er á svæðinu þegar hann datt og fótbrotnaði. Meira »
Eyjasol íbúðir og sumarhús.....
Fallegar 2- 3ja herb. íbúðir fyrir ferðafólk og íslendinga á faraldsfæti. Allt ...
Toyota Avensis 2014 ek 36000 km
Toyota Avensis, skráður 10/2014 en aðeins ekinn 36000 km, 1800cc sjálfskiptur, ...
Bella 530 Excel hraðbátur
Bella 530 Excel hraðbátur. Vandað harðviðardekk. Mercury 135 hp optimax mótor, ...
 
Félagsstarf
Staður og stund
Árskógar 4 Opin smíðastofa kl. 9-16. Sun...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Félagsstarf
Staður og stund
Árskógar 4 Smíðar/útskurður með leiðb. k...
Geirlandsá - útboð óskað er eftir tilbo
Veiði
Geirlandsá - útboð Óskað er eftir til...