Góð saga og trúverðugar persónur

Sidse Babett Knudsen og Pilou Asbæk, kunningjar íslenskra sjónvarpsáhorfenda, sem ...
Sidse Babett Knudsen og Pilou Asbæk, kunningjar íslenskra sjónvarpsáhorfenda, sem Birgitte Nyborg Christiansen, forætisráðherra Danmerkur og aðstoðarmaður hennar, Kasper Juul, í Borgen. Ljósmynd DR/Ola Kjelby

Danskar þáttaraðir fyrir sjónvarp hafa slegið í gegn víða um lönd, verið tilnefndar til fjölda verðlauna og víða borið úr sigur býtum á þeim verðlaunavettvangi. Stórmerkilegt þykir í sjónvarpsheiminum að leikið efni á tungumáli sem alls staðar er framandi en textað á skjánum slái í gegn. 

Piv Bernth, yfirmaður leikins efnis hjá DR, segir góða sögu og trúverðugar persónur skipta mestu máli, lykilatriði sé að vera trúr eigin menningarlega bakgrunni og hugsa fyrst og fremst um heimamarkað. Heimsathygli komi í kjölfarið, ekki öfugt.

Rætt er við Bernth í Sunnudagsblaði Morgunblaðsins en hún verður einn frummælenda á ráðstefnu sem Ríkisútvarpið efnir til í vikunni og kallar Fjölmiðlun til framtíðar. Þar og ræðir hún um áherslur Dana á leikið efni og þann árangur sem þeir hafa náð á heimsvísu.

Góður árangur Dana í sjónvarpsbransanum er ekki tilviljun heldur að þakka mikilli, markvissri og góðri vinnu, að sögn Piv Bernth í samtali við Sunnudagsblað Morgunblaðsins.

„Mestu máli skiptir að hafa hugann við heimamarkað; að framleiða efni sem fellur í góðan jarðveg heima fyrir. Aðalatriðið er að góð saga sé sögð og persónurnar áhrifaríkar og trúverðugar. Ef svo er getur efnið orðið vinsælt annars staðar, jafnvel úti um allan heim. Ef menn fara hins vegar af stað með það sérstaklega í huga að framleiða efni til að slá í gegn á heimsvísu held ég það sé dæmt til að mistakast. Í gerð sjónvarpsefnis verða menn alltaf að vera trúir eigin menningarlega bakgrunni og ef vel tekst til getur efnið orðið alþjóðlegt,“ segir Piv Bernth.

„Mér finnst mikilvægt að gera sér grein fyrir því að fólk er í raun og veru alls staðar eins. Þess vegna getur persóna í leiknu efni, ef hún er áhugaverð, vakið athygli og áhuga fólks hvarvetna. Þar af leiðandi geta Danir, fámenn þjóð sem talar tungumál sem sárafáir skilja, staðið sig vel í harðri, alþjóðlegri samkeppni. Sama má segja um Ísland og önnur lítil lönd. Hvort við stöndum okkur í samkeppni við mun fjölmennari samfélög ræðst einfaldlega af gæðum þess efnis sem við bjóðum upp á.“

Piv Bernth, yfirmaður leikins efnis hjá danska ríkissjónvarpinu, Danmarks Radio.
Piv Bernth, yfirmaður leikins efnis hjá danska ríkissjónvarpinu, Danmarks Radio. Ljósmynd DR

Innlent »

Heita laugin Guðlaug á þremur hæðum

15:35 Ístak mun sjá um byggingu nýrrar heitrar laugar við Langasand sem bera mun nafnið Guðlaug. Samningar hafa verið undirritaðir milli Akarnesskaupstaðar og Ístaks um framkvæmdina. Meira »

Eldisfyrirtæki greiði auðlindagjald

15:28 „Mér finnst ánægjulegt að það hafi náðst niðurstaða á milli ólíkra hagsmunaaðila. Það er ljóst að stefnan er að skapa bestu mögulegu skilyrði til uppbyggingar fiskeldis hér á landi.“ Þetta segir Þorgerður Katrín Gunnarsdóttir, sjávarútvegsráðherra. Meira »

„Íslensk tunga aldrei í forgangi“

15:13 Eiríkur Rögnvaldsson íslenskuprófessor hefur staðið í bréfaskriftum við Neytendastofu vegna auglýsinga á öðrum tungumálum en íslensku hérlendis. Nýjasta dæmið um slíkt er risavaxin auglýsing sem fataverslunin H&M fékk leyfi til að setja upp á Lækjartorgi. Meira »

Segja bætur í sögulegu lágmarki

14:53 Miðstjórn Alþýðusambands Íslands mótmælir harðlega þeirri ákvörðun stjórnvalda að láta atvinnuleysisbætur ekki fylgja þróun lægstu launa og krefst þess að atvinnuleysisbætur verði hækkaðar til samræmis við lægstu laun. Meira »

100 vantar enn til starfa

14:45 Enn á eftir að ráða fólk til starfa í yfir 100 stöðugildi í leikskólum borgarinnar. Á tveimur vikum hefur tekist að ráða í 24 stöðugildi af þeim 132 sem ómönnuð voru þá. Eftir standa 108 ómönnuð stöðugildi. Meira »

Óttarr sækist eftir endurkjöri

14:33 Stjórnmálaflokkurinn Björt framtíð heldur ársfund sinn þann 2. september næstkomandi á Icelandair Hotel Natura í Reykjavík. Þar verður meðal annars kosið um formann og stjórnarformann flokksins. Óttarr Proppé heilbrigðisráðherra sækist eftir endurkjöri sem formaður flokksins. Meira »

Fara ekki fram á miklar launahækkanir

14:03 Fyrsti fundur samninganefndar Skurðlæknafélags Íslands og samninganefndar ríkisins var haldinn í morgun. Kjarasamningur félagsins rennur út 31. ágúst. Meira »

Gjörbreyti möguleikum í Eyjum

14:28 Nýtt spennuvirki verður formlega vígt í Vestmannaeyjum nú klukkan þrjú. HS Veitur og Landsnet stóðu að framkvæmdinni og hefur spennustöðin þegar verið sett af stað. Meira »

Drónar flytja veitingar yfir Elliðaárvog

14:00 Stórt skref verður stigið í framþróun á drónatækni við heimsendingar í dag þegar netverslunin AHA gerist fyrst fyrirtækja á heimsvísu til þess að nota tæknina til vöruflutninga innan borgarmarka. Meira »

Vel nestuð þar til mötuneyti opnar

13:31 Nemendur í Snælandsskóla þurfa að mæta með nesti í skólann fyrir allan daginn fram til 11. september þegar mötuneytið opnar. „Við hljótum að lifa þessa örfáu daga af og taka með nesti. Foreldrar hafa almennt tekið vel í þetta og sýnt þessu skilning,“ segir skólastjóri. Meira »

Ein kæra vegna veiðiþjófnaðar

13:25 Ein kæra vegna veiðiþjófnaðar liggur á borði lögreglunnar á Vesturlandi. Það er eina kæran sem lögreglu hefur borist í þremur af helstu laxveiðiumdæmum landsins. Meira »

Unnið á þrískiptum vöktum í Neskaupstað

13:06 Vinnsla á makríl og síld hefur verið samfelld í fiskiðjuveri Síldarvinnslunnar í Neskaupstað undanfarnar tvær vikur. Unnið hefur verið á þrískiptum vöktum og hafa veiðarnar gengið vel. Meira »

Skólasetningu í Hvassaleiti frestað

12:30 Skólasetningu í Hvassaleiti, annarri af tveimur starfsstöðvum Háaleitisskóla, hefur verið frestað um einn dag vegna veikinda starfsmanna. Meira »

Ríkisstjórnin með 27,2% fylgi

11:30 Stuðningur við ríkisstjórnina mældist 27,2% í nýrri könnun MMR á fylgi stjórnmálaflokkanna. Í júlí var ríkisstjórnin með 34,1% fylgi. Sjálfstæðisflokkurinn mældist með mest fylgi íslenskra flokka eða 24,5% sem er tæpum 5% minna en í síðustu könnun. Meira »

Kennsla felld niður vegna magakveisu

11:20 Fella þurfti niður kennslu í sex bekkjum á miðstigi í Hörðuvallaskóla í Kópavogi í morgun vegna magakveisu sem geisar á meðal starfsfólks skólans. Meira »

17 ára játaði hnífstunguárás við Metro

12:08 Hæstiréttur hefur staðfest úrskurð Héraðsdóms Reykjaness þess efnis að sautján ára gamall piltur, sem grunaður er um tilraun til manndráps, sæti vistun á viðeigandi stofnun til fimmtudagsins 14. september næstkomandi. Meira »

Í annarlegu ástandi á hóteli

11:24 Óskað var eftir aðstoð lögreglu vegna manns í annarlegu ástandi í anddyri hótels í miðborg Reykjavíkur laust fyrir klukkan hálfsjö í morgun. Maðurinn var ekki gestur á hótelinu. Hann var farinn þegar lögreglan kom á vettvang. Meira »

Hvað á að hafa í huga við hamfarir?

10:58 Íslendingar búa við stórfelldar hættur, eins og jarðskjálfta, snjóflóð og eldgos, sem fólk þarf að takast á við daglega en þó að það sé hægt að spá fyrir um náttúruhamfarir getur verið erfitt að sjá fyrir afleiðingar þeirra. Meira »
Húsgagnaviðgerðir
Ég tek að mér viðgerðir á húsgögnum, bæði gömlum og nýjum. Starfsemin fer fram í...
Vantar Bílamálara/Bifreiðasmið í vinnu.
5 stjörnu Gæða vottað Réttingaverkstæði vantar Bílamálara og bifreiðasmið til s...
HÚSAVIÐHALD
Viðgerðir og viðhald fasteigna er okkar fag. Húsaklæðning ehf. hefur í áratugi ...
Hornborð til sölu
Eikar borð til sölu ,stærð 65x65 cm. hæð,45 cm. Er í Kópavogi aðeins 3,000,- kr...
 
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Vélavörður
Sjávarútvegur
Vélavörður Vísir hf. óskar ef...
Samkoma
Félagsstarf
Samkoma kl. 20 í Kristniboðs- salnum. R...
Háseti
Sjávarútvegur
Háseti Vísir hf óskar eftir a...