Braut kynferðislega á systur sinni

Héraðsdómur Reykjavíkur.
Héraðsdómur Reykjavíkur. mbl.is

Maður hefur í Héraðsdómi Reykjavíkur verið dæmdur í tveggja ára og sex mánaða fangelsi, skilorðsbundið til fjögurra ára, fyrir nauðgun og kynferðisbrot gegn yngri systur sinni. Brotin voru framin á árunum þegar maðurinn var 16 ára gamall en systir hans þá talsvert yngri, á mörkum grunn- og leikskólaaldurs.

Hlýtur maðurinn því dóm yfir nauðgun og kynferðisbrot gegn barni með því að hafa hafa, í allt að átta skipti, haft önnur kynferðismök við systur sína með ólögmætri nauðung en hann hafi nýtt sér yfirburðarstöðu sína vegna aldurs-, þroska- og aflsmunar. Lét hann systur sína hafa við sig munnmök og í eitt eða tvö skipti setti hann getnaðarlim sinn inn í endaþarm hennar.

Þá var maðurinn fundinn sekur um kynferðislega áreitni gegn barni, með því að hafa tvisvar sinnum tekið í rass stúlkunnar utanklæða og hrist hann og einu sinni gripið í beran rass hennar.

Að því er fram kemur í dómnum opnaði stúlkan sig um brotin við námsráðgjafa nokkrum árum síðar og tilkynnti skólinn barnaverndaryfirvöldum um málið, hún hafi í framhaldinu átt viðtöl hjá sálfræðingi. Þá hafi ákærði komið í viðtöl til sálfræðings vegna vanlíðunar sem hann hafi glímt við um langt skeið sem hluta til tengdist óviðeigandi kynhegðun sem hann hafi sýnt gagnvart yngri systur. 

Samkvæmt skýrslu sálfræðings hafi ákærði verið þunglyndur, lítið virkur félagslega, atvinnulaus og ekki náð tökum á því að stunda nám um nokkurt skeið, en staða ákærða hefði breyst til batnaðar. Sterkar vísbendingar væru um að hann uppfyllti greiningarviðmið fyrir Asperger, hann hafi þó verið meðvitaður um að háttsemi hans í garð systur sinnar væri óviðeigandi og hann hafi upplifað eftirsjá, vanlíðan og skömm.

Systkynin hafa bæði verið í vitölum hjá fagaðilum vegna málsins og er það mat sálfræðings að engin hætta sé talin á að eitthvað álíka muni gerast á milli þeirra að því er rakið er í dómnum.

Ekki hagsmunir brotþola að bróðirinn fari í fangelsi

Í geðheilbrigðisrannsókn frá því í mars á þessu ári kemur fram að ákærði hafi verið sakhæfur í skilningi laga þegar brotin voru framin. Hann hafi haft viss þunglyndiseinkenni undanfarin ár og eitt sinn lagst inn á geðdeild í skamman tíma og grunur sé um að hann sé á einhverfurófi sem þó ekki hafi verið staðfest. Hann sé talinn hafa ADHD og sé með greind yfir meðallagi en að þau geðrænu einkenni sem lýst hefur verið  leiði ekki til ósakhæfis samkvæmt lögum né útiloki fangelsisrefsingu.

Ákærði játaði sök greiðlega og var ungur að árum er hann framdi brotin. Að því er segir í niðurstöðum dómsins hefur hann sýnt mikla iðrun og sent brotaþola bréf þar sem hann biðst fyrirgefningar á gerðum sínum og hefur hann leitað sér aðstoðar. Þá er sérstaklega til þess litið í dómnum að það hafi veruleg áhrif á systurina hvort bróðir hennar yrði dæmdur í fangelsi og er vanlíðan hennar að stórum hluta tengd því atriði. Hagsmunum hennar sé því betur borgið með því að ákærði fari ekki í fangelsi.

Komst dómurinn að þeirri niðurstöðu að maðurinn sæti fangelsi í 2 ár og 6 mánuði, skilorðsbundið til fjögurra ára. Þá ber honum einnig að greiða 1.873.695 krónur í sakarkostnað.

mbl.is

Innlent »

Aðalmeðferð hefst í Birnumálinu

08:42 Aðalmeðferð í máli Thomasar Møller Olsen, sem ákærður er fyrir að hafa myrt Birnu Brjánsdóttur, hefst í Héraðsdómi Reykjaness klukkan 9.15. Gert er ráð fyrir að alls muni 37 manns bera vitni fyrir dómi og munu flestir þeirra koma fyrir dóm í dag og á morgun. Meira »

Fá ókeypis skólagögn í 41 sveitarfélagi

08:31 Ríflega tvöfalt fleiri sveitarfélög ætla að útvega grunnskólabörnum skólagögn s.s. ritföng og pappír án endurgjalds á nýhöfnu skólaári en gerðu það í fyrra, samtals 41 sveitarfélag. Meira »

Messað í nýju safnaðarheimili

07:57 Nýtt safnaðarheimili Áskirkju við Kirkjutorg á Völlunum í Hafnarfirði, sem hýsa mun kirkjustarf safnaðarins, var tekið í notkun í gær. Meira »

Tilnefndar til Ísnálarinnar

06:18 Tilnefningar til Ísnálarinnar 2017 liggja fyrir en þau verðlaun eru veitt fyrir bestu þýddu glæpasöguna á íslensku, þar sem saman fara góð þýðing og góð saga. Meira »

Í fangaklefa vegna líkamsárásar

05:43 Einn er í haldi lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu vegna líkamsárásar og brots á vopnalögum.   Meira »

Mannekla er mest í Reykjavík

05:30 Reykjavíkurborg stendur hlutfallslega verst sveitarfélaga á höfuðborgarsvæðinu þegar kemur að því að manna leikskóla. 119 stöðugildi eru nú laus, en hinn 11. ágúst voru þau 132. Meira »

Uppfylla ekki lagaskyldu

05:30 „Það er grafalvarlegt mál að sveitarfélög skuli ekki fara eftir lögum og skuli ekki skipuleggja sig og skila inn brunavarnaáætlunum,“ segir Björn Karlsson, forstjóri Mannvirkjastofnunar. Meira »

Kennaraskortur er yfirvofandi

05:30 Aðsókn að kennaranámi eykst milli ára en það dugar ekki til. Kennaraskortur er yfirvofandi á næstu árum.  Meira »

Lokaður ofn en lykt hrellir íbúa

05:30 Ofn United Silicon, kísilverksmiðjunnar í Helguvík, er tilbúinn til gangsetningar á ný eftir lokun frá því á miðvikudag. Þrátt fyrir það hefur ofninn ekki verið gangsettur. Meira »

824 bíða stúdentaíbúða

05:30 824 umsækjendur fá ekki inni á stúdentagörðum Félagsstofnunar stúdenta (FS) við Háskóla Íslands eftir úthlutun í haust.  Meira »

Ekki mokað aftur í göngin

05:30 Kristján Þór Magnússon, bæjarstjóri á Húsavík, segir öryggi og tímasparnað það sem hæst standi upp úr varðandi Vaðlaheiðargöng. Meira »

Nýtt hljóðmælingakerfi komið upp

05:30 Isavia hefur tekið í gagnið nýtt gagnvirkt hljóðmælingakerfi við Keflavíkurflugvöll sem er opið öllum í gegnum vef fyrirtækisins. Meira »

Þriggja bíla árekstur

Í gær, 22:59 Þrír bílar lentu í árekstri á Suðurlandsvegi til móts við afleggjara inn í Heiðmörk um klukkan 20 í kvöld.  Meira »

Eygir í langþráða heimferð frá Kanarí

Í gær, 22:15 Farið er að sjá fyrir endann á langri bið Íslendinganna sem áttu flug bókað heim frá Tenerife á Kanaríeyjum með Primera Air klukkan fjögur í gær en verið er að hleypa farþegum um borð um kl. 21.30, eða hátt í einum og hálfum sólarhring á eftir áætlun. Meira »

Metfjöldi upplifir almyrkvann

Í gær, 21:43 Sá sjaldgæfi atburður verður í Bandaríkjunum á morgun að þar mun sjást almyrkvi á sólu. Almyrkvinn gengur þvert yfir Bandaríkin, frá Oregon á Vesturströndinni þar sem hann hefst klukkan 10:15 að staðartíma yfir til Suður-Karólínu þar sem honum lýkur um 90 mínútum síðar. Meira »

Hitinn fór upp í 18,4 stig

Í gær, 22:50 Veðrið lék við flesta landsmenn í dag og fór hitinn mest upp í 18,4 stig í Árnesi. Suðvestlæg átt verður ríkjandi á morgun og áfram verður hlýtt í vikunni. Meira »

Flugeldasýningin í myndum

Í gær, 22:00 Taktfastar sprengingar frá risastórri flugeldasýningu Menningarnætur ómuðu um alla Reykjavík í logninu í gær. Ljósasýningin var tilþrifamikil að mati viðstaddra. Meira »

Geðshræring greip um sig

Í gær, 21:28 Mikil geðshræring greip um sig í Flugstöð Leifs Eiríkssonar í dag er bíl var ekið á bygginguna. Lögreglu tókst ekki að yfirbuga ökumanninn fyrr en inn í flugstöðina var komið. Starfsmaður á vellinum segir starfsfólki og farþegum hafa verið brugðið, ekki síst vegna hryðjuverkanna í Evrópu að undanförnu. Meira »
Egat Luxe - Ferðanuddstóll á 39.000 Tilvalið í vinnustaðanudd, Borgar stólinn upp á 1 degi
Egat Luxe - Ferðanuddstóll til söluwww.egat.is simi 8626194 egat@egat.is (sv...
Hnakkastólar á aðeins 25.000 svartur rústrauðir og beige www.Egat.is
Hnakkastóll aðeins 25.000 svartur, rústrauðir eða beige 100% visa raðgreiðslur....
* Öll stærstu á einum stað
Þú getur spilað með í yfir 50 stærstu Lottóum heimsins. Í yfir 12 ár hafa lottó...
 
Háseti
Sjávarútvegur
Háseti Vísir hf óskar eftir a...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Vélavörður
Sjávarútvegur
Vélavörður Vísir hf. óskar ef...
Félagsstarf
Staður og stund
Árskógar Opin smíðastofa kl. 9-15. Opið ...