Plan C að ráðherra stígi inn í málið

Ferjan sem deilt er um hvort fái að sigla til ...
Ferjan sem deilt er um hvort fái að sigla til viðbót­ar við Herjólf til Vest­manna­eyja um versl­un­ar­manna­helg­ina. Ljósmynd/Arnaldur Halldórsson fyrir Eimskip

„Plan C er að ráðherra stígi inn í þetta mál og vindi ofan af þessari endemis vitleysu Samgöngustofu,“ segir Elliði Vignisson, bæjarstjóri í Vestmannaeyjum, um höfnun á beiðni bæjarins um afnot á ferjunni Akranesi. Ferjan hafi þegar verið varaáætlun og ekki komi til greina að leigja annan bát. Bæjaryfirvöld ætli frekar að fara alla leið. Geðþóttaákvarðanir stjórnvalda megi ekki ráða.

Samgöngustofa ákvað nýlega að ferjan Akranes fengi ekki leyfi til siglinga á milli Eyja og lands um verslunarmannahelgina. Ferj­an hef­ur heim­ild til farþega­flutn­inga milli Akra­ness og Reykja­vík­ur á hafsvæði C en hafsvæðið milli Land­eyja­hafn­ar og Vest­manna­eyja er sömu­leiðis í flokki C. Vest­manna­eyja­bær kærði í beinu framhaldi ákvörðun stofnunarinnar og krafðist þess að sam­gönguráðuneytið felldi ákvörðun Sam­göngu­stofu úr gildi.  

Elliði Vignisson bæjarstjóri í Vestmannaeyjum
Elliði Vignisson bæjarstjóri í Vestmannaeyjum Árni Sæberg

Plan C að ráðherra vindi ofan af vitleysunni

Að sögn Elliða var ferjan Akranes þegar varaáætlun Vestmanneyinga. „Þetta er plan B, þessi ferja. Við ætluðum að leigja nákvæmlega eins ferju, með öll sömu leyfi og þessi, sem var í öllum atriðum eins,“ segir Elliði. Samgöngustofa hafi sýnt jákvæð viðbrögð um leigu á þeirri ferju en báturinn hafi svo runnið þeim úr greipum. Þegar bæjaryfirvöld hafi stungið upp á notkun á Akranesi hafi komið annað hljóð í strokkinn að ástæðulausu, að mati Elliða.

Nú ætlar hann að fylgja eftir kæru bæjarins, annar bátur kemur ekki til greina. „Plan C er að ráðherra stígi inn í þetta mál og vindi ofan af þessari endemis vitleysu Samgöngustofu,“ segir Elliði. „Þessu verður fylgt eftir alla leið og við munum halda þessu máli algjörlega til streitu og ég trúi ekki að þetta verði erfitt mál fyrir yfirmenn þessarar stofnunar,“ bætir hann við.

Geðþótti eigi ekki að ráða

Elliði segir ákvörðun Samgöngustofu hafa einkennst af geðþótta. „Við megum ekki búa við geðþóttaákvarðanir stjórnvalda,“ segir hann. „Við höfum lög, við höfum reglugerðir, en geðþótti á ekki að ráða,“ segir hann.

Rökstuðningur Samgöngustofu gangi ekki upp, til dæmis hafi Samgöngustofa bent á að leið ferjunnar milli Akraness og Reykjavíkur sé útsýnisleið, sem Elliða þykir mjög einkennilegt: „Algjörlega fráleitur málflutningur.“

Elliði gagnrýnir rökstuðning Þórólfs Árnasonar, forstjóra Samgöngustofu.
Elliði gagnrýnir rökstuðning Þórólfs Árnasonar, forstjóra Samgöngustofu. mbl.is

Unga fólkinu ekki treystandi

Þá segir Elliði að Samgöngustofa hafi í orðræðu sinni gefið í skyn að farþegar yfir verslunarmannahelgi hafi haft neikvæð áhrif á umsóknina. „Forstjóri Samgöngustofu segir að ástandið á farþegum til Vestmanneyja sé þannig að það sé ekki hægt að heimila það. Þar er hann væntanlega að vísa til þess að unga fólkinu okkar sé ekki treystandi og þau séu öll útúrdrukkin, “ segir hann.

Hann bætir við að slík fullyrðing sé einfaldlega ekki sönn, gestir yfir hátíðina séu prúðbúnir, og hann trúi ekki að „íslenskir embættismenn og eftirlitsmenn á Íslandi geti gengið fram með svona þvætting“.

Veiti bæjarbúum öryggi

Ferjan hefði veitt bæjarbúum og gestum ákveðið öryggi yfir hátíðina, til dæmis þegar kæmi til sjúkraflutninga. Yfirvöld hefðu getað brugðist skjótt við ef óhöpp gerðust yfir helgina.

„Þarna erum við þá með ferju sem getur flutt sjúkrabörur eða veikt fólk og fleiri en tvo í einu, á þessum mikla hraða. Þetta er þannig aukið öryggi og brýnir okkur enn frekar til þess að láta ekki undan,“ segir hann.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Hálkublettir á Suður- og Vesturlandsvegi

07:31 Hálkublettir eru á hringveginum á milli Selfoss og Hvolsvallar. Á Vesturlandi eru hálkublettir á hringveginum frá Baulu og upp Norðurárdal og á Bröttubrekku. Meira »

Rútan sótt í dag

06:44 Rúta sem lokaði veginum að Dettifossi í gær verður dregin upp á veg í birtingu, samkvæmt upplýsingum frá lögreglunni á Norðurlandi eystra. Opnað var fyrir umferð um veginn klukkan 19 í gærkvöldi. Meira »

Ágætt veður víðast hvar

06:34 Norðaustan 8-13 m/s norðvestanlands í dag, annars hægari vindur. Súld eða rigning fyrir norðan, en léttskýjað suðvestantil. Hiti 3 til 9 stig. Meira »

Fékk 53 milljónir greiddar

05:48 Fjársýsla ríkisins greiddi trúfélaginu Zuism út rúmar 53 milljónir króna sem haldið hefur verið eftir af sóknargjöldum frá því í febrúar í fyrra vegna deilna um hver færi með stjórn félagsins. Meira »

Eyddu skjölum án leyfis

05:30 Enn eru dæmi um að opinberar stofnanir eyði skjölum án heimildar Þjóðskjalasafnsins eins og áskilið er í lögum.  Meira »

Verja tvöfalt meira í tölvukerfi

05:30 Íslensku bankarnir verja tvöfalt hærri fjárhæðum í að reka tölvukerfi en helstu bankar annars staðar á Norðurlöndum, sem glíma einmitt við gömul tölvukerfi og aukinn kostnað sem fylgir eldri tæknilausnum. Meira »

Tuga milljarða íbúðakaup

05:30 Kaup borgarinnar á 500-700 félagslegum íbúðum á næstu fimm árum gætu kostað 18,3-25,6 milljarða. Er þá miðað við meðalverð íbúða sem borgin hefur keypt undanfarið. Meira »

Eyþór íhugar oddvitasætið

05:30 Eyþór Arnalds, fyrrverandi formaður bæjarráðs Árborgar, útilokar ekki að hann muni sækjast eftir því að leiða lista Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík, í borgarstjórnarkosningunum í vor. Meira »

Mikilvægur leikur hjá konunum

05:30 Íslenska kvennalandsliðið í knattspyrnu er nú statt í Tékklandi og fyrir höndum í dag er leikur gegn Tékklandi í undankeppni HM 2019. Meira »

Vestmannaeyingar ósáttir

05:30 Vestmannaeyingar eru afar ósáttir vegna þess dráttar sem verður á að gert verði við Herjólf. Jafnframt gagnrýna þeir Vegagerðina fyrir að hafa ákveðið að nýta ekki ágústmánuð til þess að láta dýpka Landeyjahöfn. Meira »

Heimsóknum fjölgar til Stígamóta

05:30 Fjöldi fólks hefur leitað til Stígamóta í kjölfar átaksins #metoo sem fram fer á Facebook. Undir merkingunni hefur fjöldi kvenna og karla stigið fram og greint frá því að hafa upplifað kynferðislega áreitni. Meira »

Andlát: Þorbjörn Guðmundsson

05:30 Þorbjörn Guðmundsson, fyrrverandi blaðamaður og fulltrúi ritstjóra á Morgunblaðinu, lést í gær á Landspítalanum við Hringbraut. Hann var á 95. aldursári. Meira »

Verkfallslög voru til

05:30 „Það vissu allir hvað var að gerast og það þurfti engar hótanir. Við vorum búnir að vera í verkfalli og aldrei verið í jafnlöngu verkfalli og það vita þetta allir.“ Meira »

Upphaf poppbyltingarinnar 1967

Í gær, 22:22 Ný eiturlyf, tíska, pólitískar hræringar og samfélagsleg vakning á meðal ungs fólks koma við sögu þegar skoðað er hvaða þættir höfðu áhrif á að árið 1967 er eins merkilegt og raun ber vitni í tónlistarsögunni. Arnar Eggert Thoroddsen ætlar að skoða þetta magnaða ár á námskeiði hjá Endurmenntun HÍ í næsta mánuði. Meira »

Rándýr aukanótt í Berlín

Í gær, 21:50 Telma Eir Aðalsteinsdóttir og vinkonur hennar komust ekki heim til Íslands í kvöld, eins og áætlað hafði verið, vegna vandræða þýska flugfélagsins Air Berlín. Ein vél félagsins hefur verið kyrrsett á Keflavíkurflugvelli síðan á fimmtudagskvöld vegna not­enda­gjalda sem eru í van­skil­um. Meira »

Nálgunarbann eftir langvarandi ofbeldi

Í gær, 22:48 Hæstiréttur staðfesti í dag úrskurð Héraðsdóms Reykjavíkur þess efnis að karlmaður skyldi sæta brottvísun af heimili og nánar tilgreindu nálgunarbanni. Meira »

Hvaða loforð fá aldraðir og öryrkjar?

Í gær, 22:07 Allir flokkarnir sem bjóða sig fram fyrir alþingiskosningarnar um næstu helgi leggja áherslu á bætt kjör eldri borgara og öryrkja. Notendastýrð persónuleg aðstoð, NPA, er flestum flokkum hugfólgin, rétt eins og hækkun eða afnám frítekjumarksins, hækkun ellilauna og sveigjanleg starfslok. Meira »

Rákust saman við framúrakstur

Í gær, 21:46 Betur fór en á horfðist þegar umferðaróhapp varð á Öxnadalsheiði um klukkan hálf níu í kvöld. Óhappið hafði þær afleiðingar að bifreið hafnaði utan vegar. Engum varð meint af. Meira »

Skoðanakannanir

[ Nánar | Allar kannanir í CSV-skrá ]

Mátturinn eða dýrðin - Greinaflokkur

Lagersala
LAGERHREINSUN stakar stærðir NÚ AÐEINS KR 8.910,- NÚ AÐEINS KR. 9.585.- NÚ AÐEIN...
VÖNDUÐ VEL BÚIN KENNSLUBIFREIÐ
Vönduð, vel búin kennslubifreið Subaru XV 4WD . Akstursmat og endurtökupróf. Gyl...
HÚSAVIÐGERÐIR
Viðgerðir og viðhald fasteigna er okkar fag. Húsaklæðning ehf. hefur í áratugi ...
OZONE lofthreinsun tæki til leigu.
Rekur þú hótel/gistihús,þetta tæki eyðir allri ólykt m.a. af raka-myglu-og reyk....
 
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Við byrjum daginn á opnu v...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...