„Það vill enginn sjá skepnur þjást“

Pétur segir mörg dýr hafa verið mikið slösuð.
Pétur segir mörg dýr hafa verið mikið slösuð. Mynd/Brunavarnir Árnessýslu

Hreinsunarstarfi á vettvangi þar sem flutningabíll með 114 sláturgrísi innaborðs valt á hliðina við vegamót Þrengsla og Suðurlandsvegar í gær, lauk ekki fyrr en um klukkan níu í gærvöldi, sex tímum eftir að slysið átti sér stað.

Pétur Pétursson, slökkviliðsstjóri hjá Brunvörnum Árnessýslu, segir í samtali við mbl.is að hreinsunarstarfið hafi gengið vel, en eðli síns vegna hafi verkefnið verið tímafrekt. Ökumaður bílsins komst út úr bílnum af sjálfdáðum og voru meiðsli hans minniháttar.

„Þetta var frekar afslappaður vettvangur, en var alls ekki skemmtilegur vettvangur að vinna í. Þó svo að þetta hafi verið dýr sem hafi átt að slátra til manneldis þá vill enginn sjá skepnur þjást. Þetta snérist að miklu leyti um að lina þjáningar og koma hlutunum í réttan farveg,“ segir Pétur.

Grísirnir voru, líkt og fram hefur komið, á leið til slátrunar á vegum Stjörnugrís og starfsmenn frá fyrirtækinu komu á vettvang og aðstoðu lögreglu og slökkvilið við hreinsunarstarfið.

„Þeir komu frá Stjörnugrís og stýrðu verkefninu við að flytja lífdýrin. Þeir sáu líka um að fjarlægja þau dýr sem drápust. Það gekk bara vel, en starfi á vettvangi lauk ekki fyrr en klukkan níu í gærkvöldi. Það komu stórir bílar til að hífa flutningabílinn. Þetta var allt saman heilmikið verk.“

Pétur segir að 24 dýr hafi drepist í það heila. Tíu, tólf dýr hafi drepist strax og svo hafi þurft að aflífa álíka mikinn fjölda dýrra vegna áverka sem þau hlutu í slysinu. „Dýralæknar fóru um ákváðu hvaða dýr voru skotin, en það var lögregla sem sá um að aflífa dýrin. Þau dýr sem voru aflífuð voru annað hvort brotin eða höfðu hlotið lömun.“

Hann segir fleiri dýr þó hafa verið mjög slösuð og sjokkeruð, þó þau hafi hvorki verið brotin ne lömuð, og því hafði þau verið nokkuð róleg á staðnum. Það auðveldaði hreinsunarstarfið að grísirnir voru flestir þétt saman í hrúgu og náðu ekki að dreifa sér um hraunið. „Þeir voru flestir þétt upp við bílinn. Um það bil helmingur af dýrunum voru föst inni á neðri hæð bílsins. Það var eitt svín sem fór nokkuð langt út í móa, en það fór maður að því og hélt því rólegu þar sem það var.“

Pétur segir það svo hafa verið töluverðan hausverk að koma dýrunum upp í annan flutningabíl. „Svín láta ekkert sérstaklega vel að stjórn. Þannig það var svolítil vinna að reka þau. Það var þó reynt að gera það eins rólega og hægt var.“

Ekki er enn vitað um töldrög slyssins en lögreglan á Suðurlandi fer með rannsókn þess.

Ekki er enn vitað um tildrög slyssins en lögreglan á ...
Ekki er enn vitað um tildrög slyssins en lögreglan á Suðurlandi fer með rannsókn málsins. Mynd/Brunavarnir Árnessýslu
mbl.is

Innlent »

Rútan sótt í dag

06:44 Rúta sem lokaði veginum að Dettifossi í gær verður dregin upp á veg í birtingu, samkvæmt upplýsingum frá lögreglunni á Norðurlandi eystra. Opnað var fyrir umferð um veginn klukkan 19 í gærkvöldi. Meira »

Ágætt veður víðast hvar

06:34 Norðaustan 8-13 m/s norðvestanlands í dag, annars hægari vindur. Súld eða rigning fyrir norðan, en léttskýjað suðvestantil. Hiti 3 til 9 stig. Meira »

Fékk 53 milljónir greiddar

05:48 Fjársýsla ríkisins greiddi trúfélaginu Zuism út rúmar 53 milljónir króna sem haldið hefur verið eftir af sóknargjöldum frá því í febrúar í fyrra vegna deilna um hver færi með stjórn félagsins. Meira »

Eyddu skjölum án leyfis

05:30 Enn eru dæmi um að opinberar stofnanir eyði skjölum án heimildar Þjóðskjalasafnsins eins og áskilið er í lögum.  Meira »

Verja tvöfalt meira í tölvukerfi

05:30 Íslensku bankarnir verja tvöfalt hærri fjárhæðum í að reka tölvukerfi en helstu bankar annars staðar á Norðurlöndum, sem glíma einmitt við gömul tölvukerfi og aukinn kostnað sem fylgir eldri tæknilausnum. Meira »

Eyþór íhugar oddvitasætið

05:30 Eyþór Arnalds, fyrrverandi formaður bæjarráðs Árborgar, útilokar ekki að hann muni sækjast eftir því að leiða lista Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík, í borgarstjórnarkosningunum í vor. Meira »

Mikilvægur leikur hjá konunum

05:30 Íslenska kvennalandsliðið í knattspyrnu er nú statt í Tékklandi og fyrir höndum í dag er leikur gegn Tékklandi í undankeppni HM 2019. Meira »

Tuga milljarða íbúðakaup

05:30 Kaup borgarinnar á 500-700 félagslegum íbúðum á næstu fimm árum gætu kostað 18,3-25,6 milljarða. Er þá miðað við meðalverð íbúða sem borgin hefur keypt undanfarið. Meira »

Vestmannaeyingar ósáttir

05:30 Vestmannaeyingar eru afar ósáttir vegna þess dráttar sem verður á að gert verði við Herjólf. Jafnframt gagnrýna þeir Vegagerðina fyrir að hafa ákveðið að nýta ekki ágústmánuð til þess að láta dýpka Landeyjahöfn. Meira »

Heimsóknum fjölgar til Stígamóta

05:30 Fjöldi fólks hefur leitað til Stígamóta í kjölfar átaksins #metoo sem fram fer á Facebook. Undir merkingunni hefur fjöldi kvenna og karla stigið fram og greint frá því að hafa upplifað kynferðislega áreitni. Meira »

Andlát: Þorbjörn Guðmundsson

05:30 Þorbjörn Guðmundsson, fyrrverandi blaðamaður og fulltrúi ritstjóra á Morgunblaðinu, lést í gær á Landspítalanum við Hringbraut. Hann var á 95. aldursári. Meira »

Verkfallslög voru til

05:30 „Það vissu allir hvað var að gerast og það þurfti engar hótanir. Við vorum búnir að vera í verkfalli og aldrei verið í jafnlöngu verkfalli og það vita þetta allir.“ Meira »

Nálgunarbann eftir langvarandi ofbeldi

Í gær, 22:48 Hæstiréttur staðfesti í dag úrskurð Héraðsdóms Reykjavíkur þess efnis að karlmaður skyldi sæta brottvísun af heimili og nánar tilgreindu nálgunarbanni. Meira »

Hvaða loforð fá aldraðir og öryrkjar?

Í gær, 22:07 Allir flokkarnir sem bjóða sig fram fyrir alþingiskosningarnar um næstu helgi leggja áherslu á bætt kjör eldri borgara og öryrkja. Notendastýrð persónuleg aðstoð, NPA, er flestum flokkum hugfólgin, rétt eins og hækkun eða afnám frítekjumarksins, hækkun ellilauna og sveigjanleg starfslok. Meira »

Rákust saman við framúrakstur

Í gær, 21:46 Betur fór en á horfðist þegar umferðaróhapp varð á Öxnadalsheiði um klukkan hálf níu í kvöld. Óhappið hafði þær afleiðingar að bifreið hafnaði utan vegar. Engum varð meint af. Meira »

Upphaf poppbyltingarinnar 1967

Í gær, 22:22 Ný eiturlyf, tíska, pólitískar hræringar og samfélagsleg vakning á meðal ungs fólks koma við sögu þegar skoðað er hvaða þættir höfðu áhrif á að árið 1967 er eins merkilegt og raun ber vitni í tónlistarsögunni. Arnar Eggert Thoroddsen ætlar að skoða þetta magnaða ár á námskeiði hjá Endurmenntun HÍ í næsta mánuði. Meira »

Rándýr aukanótt í Berlín

Í gær, 21:50 Telma Eir Aðalsteinsdóttir og vinkonur hennar komust ekki heim til Íslands í kvöld, eins og áætlað hafði verið, vegna vandræða þýska flugfélagsins Air Berlín. Ein vél félagsins hefur verið kyrrsett á Keflavíkurflugvelli síðan á fimmtudagskvöld vegna not­enda­gjalda sem eru í van­skil­um. Meira »

Búið að uppfæra þingmenn á netinu

Í gær, 21:20 Ný uppfærsla heimasíðunnar thingmenn.is er komin í loftið. Þar má nálgast ýmsar upplýsingar um vinnu þingmanna, svo sem viðveru í þingsal, fjölda ræða, frumvarpa og fyrirspurna og einnig hvaða málaflokkar eru þeim hugleiknastir í ræðustólnum. Meira »

Skoðanakannanir

[ Nánar | Allar kannanir í CSV-skrá ]

Mátturinn eða dýrðin - Greinaflokkur

Húsgagnaviðgerðir
Ég tek að mér viðgerðir á húsgögnum bæði gömlum og nýjum. Starfsemin fer fram í ...
 
Samkoma
Félagsstarf
Samkoma kl. 20 í Kristniboðs- salnum. R...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Það er opin vinnustofa hjá...
Niðurstaða sveitarstjórnar
Tilkynningar
Samþykkt breyting á deiliskipulagi S...
Skipulag
Tilkynningar
Borgarbyggð Skipulagsauglýsingar De...