Mælt með meðferð en fær 5 mánaða dóm

Maðurinn var dæmdur til 5 mánaða fangelsisvistar þrátt fyrir að ...
Maðurinn var dæmdur til 5 mánaða fangelsisvistar þrátt fyrir að sálfræðingur teldi að meðferð og önnur úrræði væru betur til þess fallin að fá manninn af leið fíknar og afbrota. mbl.is/Hari

Karlmaður um fertugt var í dag dæmdur í fimm mánaða fangelsi í Héraðsdómi Reykjavíkur fyrir mikinn fjölda nytjastuldabrota sem hann framdi frá því í september á síðasta ári fram í janúar á þessu ári. Fyrir dómi sagði sálfræðingur að maðurinn þyrfti sérstaka meðferð til að vinna á bæði fíkniefnavanda sínum og kvíða. Dómari taldi þó ekki hægt annað en að dæma manninn í fangelsi án möguleika á skilorði vegna brotasögu hans.

Maðurinn var ákærður fyrir að hafa meðal annars stolið svefnpoka og reiðhjóli af einkalóð, jakka og peysu í verslun, kjúklingabringum, kaffikönnum, harðfiski og vesti. Ef frá er talið verðmæti svefnpokans og reiðhjólsins er verðmæti þeirra muna sem maðurinn stal innan við 50 þúsund krónur. Þá hafi hann fengið bifreið til reynsluaksturs með því að gefa upp nafn annars manns og ekki skilað bifreiðinni. Fyrir dómi játaði maðurinn brot sín skýlaust.

Sálfræðingur vann ítarlega skýrslu um hvort vímuefnameðferð sé vænlegri til árangurs en hefðbundin fangelsisvist með það fyrir augum að draga úr líkum á því að maðurinn gerist aftur brotlegur við lög. Kemur þar fram að maðurinn hafi glímt við fíkniefnavanda frá unglingsárum og hann þjáist af fjórum kvíðaröskunum sem eigi þátt í fíknivandanum með þeim hætti að þegar hann hafi áhyggjur eða verði kvíðinn noti hann vímuefni til að komast undan þeirri líðan. Þá vilji maðurinn einlæglega að segja skilið við neyslu og afbrot að sögn sálfræðingsins og hafi hann raunsæjar hugmyndir um möguleika sína og sé jákvæður fyrir meðferðarúrræðum.

Sagði sálfræðingurinn fyrir dómi að hann telji manninn geta nýtt sér meðferðarúrræði SÁA, en það sé ekki nægilegt fyrir vanda hans. Hann þurfi einnig á gagnreyndri meðferð við kvíða að halda og myndi hugræn atferlismeðferð á Teigi, sem sé göngudeild geðsviðs LSH, gagnast honum best. Þá þyrfti maðurinn styðjandi búsetu á áfangaheimili og taka þátt í skipulögðu endurhæfingarúrræði með sálfræðimeðferð.  „Slík meðferðaráætlun væri mun vænlegri til árangurs en fangelsisvist,“ segir í dóminum.

Þrátt fyrir þessa skýrslu sálfræðingsins er niðurstaða dómsins að maðurinn skuli dæmdur í 5 mánaða fangelsi án möguleika á skilorði. Það sé meðal annars vegna þess að með þessum dómi sé manninum dæmdur hegningarauki vegna fyrri brota og hann eigi langan sakaferil að baki.

Sérstaklega er tekið fram að innan refsivörslukerfisins séu ákveðin úrræði sem geti nýst manninum og að Fangelsismálastofnun geti tekið mið af skýrslunni við meðferð mála mannsins.

mbl.is

Innlent »

Villtust í Glerárdal

05:59 Björgunarsveitarfólk var kallað út upp úr klukkan 20 í gærkvöldi til að leita að pari sem hafði villst í Glerárdal við Akureyri. Að sögn varðstjóra í lögreglunni á Akureyri hafði fólkið lagt af stað fótgangandi síðdegis og ætlað sér að ganga í skálann Lamba en villst af leið enda skyggni lélegt. Meira »

Starfsfólki bankanna fækkar hratt

05:30 Á síðasta áratug hefur starfsfólki í bönkum og sparisjóðum fækkað um tæplega 1.500 og bankaútibúum fækkað um rúmlega 60.   Meira »

Tryggi góð lífskjör

05:30 Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra sagði í stefnuræðu sinni á Alþingi í gærkvöld að ríkisstjórnin myndi kappkosta að skila betra búi en hún tók við í heilbrigðisþjónustu, löggæslu, húsnæðismálum, samgöngum og fleiri innviðum. Meira »

Launaskriðið heldur áfram

05:30 Laun hinna ýmsu hópa sem starfa hjá ríkinu hafa hækkað um 1,4% til 6,3% í ár. Laun félagsmanna hjá ASÍ hækkuðu hlutfallslega mest, eða um tæplega 30 þúsund krónur. Meira »

Kaupaukagreiðslur verði teknar til baka

05:30 Stjórn Klakka ákvað í gær að mæla með því við hluthafa félagsins að fyrirhugaðar kaupaukagreiðslur, sem samþykkar voru á hluthafafundi síðastliðinn mánudag, verði dregnar til baka. Meira »

Gæti seinkað fram í miðjan janúar

05:30 Unnið er að allsherjarviðgerð á vél Breiðafjarðarferjunnar Baldurs á þrennum vígstöðvum; í Danmörku, Englandi og hjá Framtaki í Garðabæ. Meira »

Myndin mun auka á ferðamannastraum

05:30 „Kvikmyndinni mun örugglega fylgja aukinn ferðamannastraumur og sannarlega verður Jennifer Lawrence tekið fagnandi ef hún birtist hér í Húnaþingi,“ segir Guðný Hrund Karlsdóttir, sveitarstjóri Húnaþings vestra. Meira »

NPA samningar verði 80

05:30 Ásmundur Einar Daðason, félags- og jafnréttismálaráðherra, mun á næstu dögum leggja fyrir Alþingi frumvörp um lögfestingu notendastýrðrar persónulegrar aðstoðar (NPA) við fatlað fólk. Meira »

Á heimavelli í Hollandi

Í gær, 23:05 Ólafur William Hand, upplýsingafulltrúi Eimskips og stjórnarmaður í Golfklúbbi Reykjavíkur, er á leið til Rotterdam í Hollandi, þar sem hann mun sinna markaðs- og samskiptamálum fyrir alþjóðasvið félagsins. Meira »

25 ár frá fyrstu smáskilaboðunum

Í gær, 23:03 Þegar Neil Papworth, 22 ára verkfræðingur í Bretlandi, ákvað að senda vini sínum Richard Jarvis, yfirmanni hjá Vodafone, kveðju hinn 3. desember árið 1992 óraði hann ekki fyrir því að þess yrði minnst aldarfjórðungi síðar sem mikilvægra tímamóta í tæknibyltingunni. Meira »

Fá 40% af framlagi til íbúa á Austurlandi

Í gær, 23:00 Verulegur munur er á framlögum ríkisins til stofnana á Suðurnesjum og á öðrum stöðum á landinu samkvæmt tölulegum samanburði fjárlagafrumvarpi ársins 2014 sem Samband sveitarfélaga á Suðurnesjum lét. Þetta sagði Ásmundur Friðriksson þingmaður Sjálfstæðisflokksins á Alþingi í kvöld. Meira »

8. ánægðustu farþegarnir í Leifsstöð

Í gær, 22:52 Keflavíkurflugvöllur er með áttundu ánægðustu farþega heims samkvæmt mælingum með Happy or Not stöndum svonefndum, sem eru ánægjumælingartól. Standarnir eru víðsvegar í flugvallarbyggingunni og notaðir til að greina sveiflur í þjónustu og upplifun ferðafólks niður á hvern klukkutíma dagsins. Meira »

10-11 má nota „Inspired by Iceland“

Í gær, 22:52 Hæstiréttur komst að þeirri niðurstöðu í dag að versluninni 10-11 sé heimilt að nota vörumerkið „Inspired by Iceland“ sem auðkenni fyrir nýja verslun sína í Bankastræti í Reykjavík. Það var Íslandsstofa sem höfðaði málið og krafðist þess að félaginu yrði bannað að nota vörumerkið. Meira »

Gerum skynsemi almenna

Í gær, 22:20 Gerum skynsemi almenna og breytum fyrri vinnubrögðum og viðhorfum. Þetta sagði Helgi Hrafn Gunnarsson, þingmaður Pírata, á Alþingi í kvöld. Píratar séu oft taldir róttækir og það ýmist talið þeim til skammar eða tekna. Meira »

Steingrímur er íhaldsmaður

Í gær, 22:07 Áframhaldandi áhersla á að setja heilbrigðismálin í forsæti er góðs viti. Það sé líka góð vísbending um að Vinstri grænum sé alvara með heilbrigðismálin að flokkurinn hafi tekið að sér þennan óvinsæla ráðherra stól. Þetta sagði Jón Þór Ólafsson, þingmaður Pírata, á Alþingi í kvöld. Meira »

Hátt brottfall úr sveitarstjórnum

Í gær, 22:43 Mun meira brottfall er úr sveitarstjórnum hér á landi en á hinum Norðurlöndunum. Rúm 40% þeirra sem sitja í sveitarstjórnum eru ákveðin að hætta, tæp 30% eru enn að hugsa málið og 30% stefna á að halda áfram. Þetta segir Eva Marín Hlynsdóttir stjórnmálafræðingur. Meira »

Metnaður til að bæta kjör hóflegur

Í gær, 22:18 Ólafur Ísleifsson, þingmaður Flokks fólksins, sagði flokkinn vilja renna stoðum undir almenna hagsæld um leið og hann vildi tryggja að hún næði til allra en ekki bara sumra. „Enginn velkist í vafa um hverjir það eru sem standa höllustum fæti í íslensku samfélagi.“ Meira »

Hver króna skilar sér áttfalt til baka

Í gær, 21:50 Ísland framtíðar á að vera hugverkadrifið. Þetta sagði Lilja Alfreðsdóttir menntamálaráðherra á Alþingi í kvöld. Sagði hún nýja ríkisstjórn ætla að blása til stórsóknar í menntamálum og benti á að hver króna sem stjórnvöld greiddu til náms á háskólastigi skilaði sér áttfalt til baka. Meira »

Börnin sem kerfið gleymdi

Lok á heita potta og hitaveitu- skeljar
Lok á heita potta og hitaveitu- skeljar Stærðir í cm: 200x200, 210x210, 220x220,...
Leðursófi til sölu
Tveggja sæta leðursófi til sölu. Verð 15 þúsund. Staðsettning Grafarvogur. ...
VOLVO V70
VOLVO V70 ÁRG. 2006, EINN EIGANDI, EK. AÐEINS 104 Þ. KM., 2,4L., 5 GÍRA, DÖKKT L...
Honda CR-V 2005
Honda CR-V árg 2005 - bensín - ekinn 221.000 km - fjórhjóladrifin - beinskiptur ...
 
Deiliskipulag
Tilkynningar
Skútustaðahreppur Auglýsing um deilis...
Land til sölu
Til leigu
Land til sölu Til sölu eða leigu 4,6 h...
L helgafell 6017121319 vi
Félagsstarf
? HELGAFELL 6017121319 VI Mynd af au...
Tilboð óskast skólavegi
Húsnæði í boði
TILBOÐ ÓSKAST í húseignina Skólaveg 3 ...