Uppsagnir og launalækkun hjá Eimskip

mbl.is/Brynjar Gauti

Eimskip segir upp 72 starfsmönnum um mánaðamótin. Þá lækka laun starfsmanna sem hafa yfir 300 þúsund krónur á mánuði um 10%. Skipum félagsins verður fækkað um þrjú.

Hf. Eimskipafélag Íslands segist í tilkynningu hafa gripið til umfangsmikilla hagræðingaraðgerða í ljósi efnahagsaðstæðna, sem meðal annars komi fram í verulegum samdrætti á innflutningi til landsins.

Þær aðgerðir sem þegar hefur verið gripið til er fækkun skipa sem þjónað hafa inn- og útflytjendum félagsins á Íslandi. Fækkað var úr 11 skipum í átta, auk þess sem gripið var til margra annarra hagræðingaraðgerða er snúa að siglingakerfinu, innanlandskerfinu og öðrum þáttum í rekstri félagsins.

Í tengslum við flutningaþjónustu Eimskips á Íslandi starfa um 1.500 starfsmenn þar af um 900 á Íslandi. Félagið segir, að til að komist verði hjá verulegri fækkun starfsmanna hafi  verið ákveðið að lækka laun um 10% hjá þeim starfsmönnum sem hafa yfir 300.000 króna mánaðarlaun ásamt því að draga úr vakta- og yfirvinnu.

Þrátt fyrir þessar aðgerðir hafi þó ekki verið komist hjá því að grípa til uppsagna í lok mánaðarins og verði 25 starfsmönnum á Íslandi og 47 starfsmönnum í Evrópu sagt upp.

Áætlaður sparnaður á ársgrundvelli mun vera 2,4 milljarðar króna, þar af 550 milljónir vegna lækkunar launakostnaðar.

„Rétt eins og önnur fyrirtæki í landinu er Eimskip að sigla í gegnum erfitt skeið sem kemur meðal annars fram í verulegum samdrætti í innflutningi.  Ofan á þetta bætast erfiðar aðstæður á alþjóðflutninga- og  fjármagnsmörkuðum. Því var okkur nauðugur einn kostur að grípa til  umfangsmikilla hagræðingaraðgerða. Af tveimur slæmum kostum var það  frekar vilji okkar að lækka laun starfsmanna sem hafa yfir 300 þúsund í  mánaðarlaun, fremur en segja upp fleiri starfsmönnum í því erfiða árferði  sem nú ríkir á vinnumarkaði og almennt í íslensku þjóðfélagi,“ segir Gylfi  Sigfússon forstjóri í tilkynningu.

mbl.is