Engin ríkisábyrgð á Icesave

Davíð Oddsson, fyrrverandi seðlabankastjóri
Davíð Oddsson, fyrrverandi seðlabankastjóri Ómar Óskarsson
Davíð Oddsson, fyrrverandi seðlabankastjóri, segir það alveg ljóst að það sé engin ríkisábyrgð á Icesave-reikningum Landsbankans. Það sé grátlegt að sjá íslensk stjórnvöld gefast upp fyrirfram og reginmistökin hafi verið þau að telja sig skuldbundna til að greiða. Davíð útilokar ekki endurkomu í stjórnmálin. Þetta kom fram í þættinum Málefnin sem sýndur er á Skjá einum í kvöld í samstarfi við Morgunblaðið

Að sögn Davíðs, sem var forsætisráðherra á þeim tíma er Landsbankinn var seldur til Samsons-hópsins, kom  fram á sínum tíma á Alþingi að engin ríkisábyrgð fylgdi með í sölunni á Landsbankanum. 

Hann segir að varnarþing Íslands í þessu máli sé hér á landi og ekki sé spurning um að Ísland fari með málið fyrir dómsstóla heldur sé það þeirra sem telji að Ísland skuldi sér fé.  Það séu þeir sem sækja málið og þá væntanlega fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur.

Aðspurður sagðist Davíð vona það að við færum þannig að ef staðan væri öðruvísi. Það er ef um breskan banka væri að ræða og að íslenska ríkið væri að sækja fé þangað. Þetta væru lýðræðisþjóðir ekki fótboltaleikur. 

Hann segir að það sé ljóst að Íslendingar muni greiða skuldbindingar sínar ef dómstóll kemst að þeirri niðurstöðu að íslenska ríkinu beri að greiða skuldbindingar vegna Icesave. 

Davíð tók Lehman bræður fyrir sem ekki gátu greitt út það sem deCode átti inni hjá þeim og því hafi þurft að segja upp fullt af fólki. Ekki hefðu íslensk stjórnvöld farið í mál við þau bandarísku vegna þessa. 

Davíð var spurður að því í þættinum hvers vegna hann hafi skrifað undir samkomulagið við Alþjóða gjaldeyrissjóðinn ef því fylgdu skuldbindingar vegna Icesave en Davíð segir að það sé ekki sagt beint í samningnum að greiða þurfi fyrir Icesave.  Davíð staðfesti í viðtalinu að hann hafi bent fulltrúa Alþjóða gjaldeyrissjóðsins á að hann réði ekki í húsakynnum Seðlabanka Íslands.

Davíð var spurður út í viðbrögð bankastjóra Landsbankans þegar hann sagði þeim að ekki kæmi til greina að þeir gerðu íslensku þjóðina gjaldþrota líkt og þeir væru á góðri leið með að gera við Björgólf Guðmundsson. Sagði Davíð að þeir hafi ekki tekið því  sérstaklega vel. Ljóst að þeir hafi túlkað það þannig að þeir hefðu ríkisábyrgð. Davíð segir að ef Bretar tryðu því að íslenska ríkið hafi alltaf borið ábyrgðina þá hefðu þeir ekki krafist þess að sett yrði ríkisábyrgð nú.

Staðfestir að gögnin séu til

Davíð staðfesti að gögn sem hann vísar til í viðtali við Morgunblaðið nýverið séu til. Þau séu væntanlega til hjá einhverjum ráðuneytum og rannsóknarnefndinni. Hann segir að birta eigi gögnin en það sé ekki hans að fá þau birt og vísaði þar til orða Steingríms J. Sigfússonar, fjármálaráðherra, um að hann væri ellilífeyrisþegi. Hann sagði að til væru upptökur af samtali við bankastjóra Englandsbanka sem ekki taldi að ríkisábyrgð væri á Icesave-reikningum Landsbankans.

Hann segir að margir verði hissa á því þegar í ljós kemur hversu snemma Seðlabanki Íslands varaði við hruninu. Hann segir að hann sé ekki undanskilin frekar en aðrir í því að bera einhverja ábyrgð. 

Davíð sagði að í júní í fyrra hafi komið í ljós að Landsbankamenn höfðu ekkert gert í því að færa Icesave reikningana í dótturfélag í Bretlandi líkt og rætt hafði verið á fundi þremur mánuðum áður. 

Vissi ekki um lán Samson í Búnaðarbankanum

Davíð sagði í viðtalinu að hann hefði ekki vitað til þess að eigendur Samson hefðu fengið hluta af kaupverði Landsbankans að láni í Búnaðarbankanum. Hann segir að þetta sé afskaplega dapurlegt. 

Aðspurður um hvar hann hafi geymt sína peninga þegar bankarnir hrundu sagði Davíð að þeir hafi verið í Landsbankanum og hann hafi tapað um fjórum milljónum króna.


mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Gunnlaugur formaður Hinsegin daga

Í gær, 21:39 Gunnlaugur Bragi Björnsson var fyrr í kvöld kjörinn nýr formaður Hinsegin daga í Reykjavík á aðalfundi félagsins.  Meira »

Ingvar Mar oddviti Framsóknar

Í gær, 21:25 Ingvar Mar Jónsson varaborgarfulltrúi verður í efsta sæti á framboðslista Framsóknarflokksins í Reykjavík fyrir komandi borgarstjórnarkosningar. Meira »

Nauðgunarmenning í umhverfi okkar

Í gær, 21:00 „Við þurfum að skoða þetta frá öllum hliðum. Á meðan konur eru ekki jafnvaldamiklar og karlar í samfélaginu þá birtist þetta valdamisvægi í ofbeldi,“ segir Heiða Björg Hilmisdóttir, formaður ofbeldisvarnarnefndar og borgarfulltrúi, eftir fund um ofbeldi og ungt fólk. Meira »

Fara fram á fangavist yfir óléttri konu

Í gær, 20:57 Saksóknari fer fram á að kona sem er ákærð fyrir 59 milljóna fjárdrátt verði dæmd til 14 mánaða fangelsisvistar en það kom fram við þingfestingu málsins fyrir héraðsdómi í morgun. Meira »

Sigurður myndlistarmaður ársins

Í gær, 20:55 Sigurður Guðjónsson var kjörinn myndlistarmaður ársins við afhendingu Myndlistarverðlauna Íslands í Listasafni Reykjavíkur. Hvatningarverðlaun ársins hlaut Auður Lóa Guðnadóttir. Meira »

752 hættu námi í framhaldsskólum

Í gær, 20:29 Alls hættu 752 nemendur námi í framhaldsskólum áður en til lokaprófa kom á haustönn 2017. Þar af voru 403 eldri en 18 ára. Þetta kemur fram í skýrslu Menntamálastofnunar um aðgerðir gegn brotthvarfi nemenda úr framhaldsskólum. Meira »

Heilsurækt á gönguskíðum

Í gær, 19:53 Gönguskíðafélagið Ullur stendur fyrir viðamikilli starfsemi í Bláfjöllum og er mestallt starf unnið í sjálfboðavinnu. Magnús Konráðsson er einn sjálfboðaliðanna og er gjarnan á vaktinni í skála félagsins. „Þegar vel viðrar,“ áréttar kappinn, sem verður 85 ára í haust. Meira »

Davíð Fannar er fundinn

Í gær, 20:12 Davíð Fannar Thorlacius sem lögreglan á Norðurlandi eystra leitaði að fyrr í kvöld er fundinn. Lögreglan þakkar veitta aðstoð. Meira »

13 fá styrk frá Isavia

Í gær, 19:52 Isavia hefur úthlutað styrkjum til 13 verkefna úr samfélagssjóði sínum. Verkefnin eru af fjölbreyttum toga. Við val á styrkþegum er áhersla er lögð á umhverfismál, mannúðarmál, forvarnir, flugtengd málefni, listir, menningu og menntamál. Meira »

Lögreglan leitar að Davíð Fannari

Í gær, 19:46 Lögreglan á Norðurlandi eystra leitar að Davíð Fannari Thorlacius, 19 ára.  Meira »

Átti ekki von á þessari niðurstöðu

Í gær, 19:19 „Frekar óvænt kom tækifærið núna og ég ákvað bara að stökkva á það,“ segir Hildur Björnsdóttir sem er í öðru sæti á lista Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík fyrir komandi sveitarstjórnarkosningar. Hún segir áhugann alltaf hafa blundað í sér en hún hefur hefur starfað sem lögmaður síðustu ár. Meira »

Heimsþing kvenleiðtoga næstu 4 ár

Í gær, 19:11 Ríkisstjórn Íslands og Alþingi hafa gert samkomulag við WPL, Women Political Leaders, Global Forum um að efna til Heimsþings kvenleiðtoga á Íslandi ár hvert næstu fjögur ár. Meira »

Kastað í djúpu laugina strax

Í gær, 18:40 Árdís Ilmur Petty er 21 árs Reykjavíkurmær sem hafði lengi langað til þess að flytja til útlanda. Hún útskrifaðist frá Menntaskólanum við Sund árið 2016 og þaðan lá leið hennar til Bournemouth á Bretlandi þar sem hún leggur stund á viðburðastjórnun við Bournemouth University. Meira »

Framboðslistinn samþykktur í Valhöll

Í gær, 18:12 Tillaga kjörnefndar að framboðslista Sjálfstæðisflokksins vegna borgarstjórnarkosninga í vor var samþykktur nánast samhljóða á fundi í Valhöll. Þar fundaði Vörður, fulltrúaráð sjálfstæðisfélaganna í Reykjavík. Meira »

Svala fékk snert af heilablóðfalli

Í gær, 17:45 Svala Björgvinsdóttir fékk snert af heilablóðfalli síðastliðinn þriðjudag og var flutt á sjúkrahús í Los Angeles.  Meira »

Fær 8,7 milljónir vegna umferðarslyss

Í gær, 18:29 Hæstiréttur dæmdi föður manns og tryggingafélag hans til bótaskyldu vegna alvarlegs bílslyss. Farþegi bílsins fær frá þeim tæpar 8,7 milljónir króna í skaðabætur en hann slasaðist töluvert í slysinu. Hann er þó talinn meðábyrgur en ökumaðurinn, sonur hins bótaskylda, lést í slysinu. Meira »

Síðasti „hvellurinn“ í langri hrinu

Í gær, 17:58 Spár gera ráð fyrir enn einu leiðindaveðrinu síðdegis á morgun og annað kvöld. Veðurfræðingur segir þó huggun harmi gegn að allt líti út fyrir að hvellurinn á morgun sé sá síðasti í bili. Meira »

Telur siðareglur hafa verið brotnar

Í gær, 17:37 Björn Leví Gunnarsson, þingmaður Pírata, hefur sent forsætisnefnd Alþingis erindi þar sem hann óskar formlega eftir því að nefndin taki til umfjöllunar hvort siðareglur alþingismanna hafi verið brotnar. Meira »
HRINGSTIGAR _ HRINGSTIGAR
Hringstigar, úti sem inni. Þvermál 120, 130, 140, 150, 160, 170 cm og sérsmíði í...
www.apartment-eyjasol.is - Reykjavik-
1 and 2 bedroom apartments in Reykjavik. Beds for 4-6 pers. Be welcome eyjasol@...
Suzuki Jimny
Til sölu Suzuki Jimny, upphækkaður um 5cm á 29" dekkjum. Ekinn 73 þúsund km. B.s...
Olíumálverk eftir Ásgrím Jónsson
Olíumálverk eftir Ásgrím Jónsson, málað í Húsafelli. Stærð ca. 70x63 cm. Uppl í ...
 
Aðalfundur heimssýnar
Fundir - mannfagnaðir
???????? ??????? ???????????????? ? ???...
Samkoma
Félagsstarf
Samkoma kl. 20 í Kristniboðs- salnum. R...
Formannskjör
Fundir - mannfagnaðir
Formannskjör í Sjúkraliðafélagi Ísla...
Bækur til sölu
Til sölu
Bækur til sölu Menntamál 1.-42. árg. ...