Innbrotum og þjófnuðum fjölgar

Innbrotum hefur fjölgað verulega milli ára eða um 61%, eftir því sem fram kemur í afbrotatölfræði ríkislögreglustjóra. Í júní 2009 voru innbrot 290, á sama tíma í fyrra voru þau 180 og 189 árið 2007.

Samkvæmt tölum ríkislögreglustjóra voru umferðarlagabrot 6.231 í júnímánuði 2009 og eru þau heldur fleiri en á sama tíma í fyrra. Árið 2005 sker sig þó úr en þá voru umferðarlagabrot undir 5.000 í júní.

Flest umferðarlagabrot eru skráð á höfuðborgarsvæðinu, 2.419 brot en næstflest í Borgarnesi, 1.615. Í þessum umdæmum eru hraðamyndavélar afkastamiklar. Umferðarlagabrotum í júní 2009 fækkar í átta lögregluumdæmum borið saman við júní 2008 en fjölgar aftur á móti í sjö umdæmum. Langmest er fjölgunin í Borgarnesi, þar fjölgar umferðarlagabrotum úr 649 í júní 2008 í 1.615 í júní 2009.

Fíkniefnabrot voru 133 og fjölgaði þeim um 40% milli ára en þau voru á sama tíma fyrir ári 92.

Hegningarlagabrot voru 1.405 í júní og nam fjölgun þeirra 23% milli ára.

Hraðaakstursbrot eru nokkuð stöðug milli ára en þau voru 4.951 í júní 2009.

Fjölgun var í þjófnaðarbrotum rétt eins og síðustu mánuði og nemur hún 50% milli ára.

Innbrotum fjölgar verulega milli ára eða um 61%. Í júní 2009 voru þau 290, á sama tíma í fyrra voru þau 180 og 189 árið 2007.

Fíkniefnabrotum fjölgar einnig og nemur sú fjölgun 44% milli ára.

Tilkynnt brot um nytjastuld árið 2009 eru 126% fleiri ef miðað við árið á undan en vegna þess hve brotin eru fá eru tölurnar viðkvæmar fyrir breytingum.

Efnahagsbrot sem kærð voru til ríkislögreglustjóra voru 186 fyrstu 6 mánuði ársins en árið 2008 voru þau samanlagt 223 og 121 árið 2007.
Þetta gefur að mati ríkislögreglustjóra vísbendingu um að brotin geti jafnvel orðið fleiri árið 2009 en þau hafa verið undanfarin tvö ár. Auðgunarbrot og brot gegn sérrefsilögum eru orðin fleiri á fyrstu 6 mánuðum ársins miðað við síðustu tvö ár. Þá segir að rekja megi fjölgun auðgunarbrota til fjársvika og brot á lögum um bókhald hafi aukist innan sérrefsilagabrota. Þá hefur einnig orðið fjölgun í öðrum brotum.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Gengið til mótmæla gegn hungri og örbirgð

14:59 Hópur fólks kom saman á Austurvelli við Alþingi í dag til þess að mótmæla því, að fólk fái ekki laun og lífeyri sem dugar því til að framfleyta sér. Á annað þúsund manna boðuðu komu sína á Facebook en á vettvangi voru einhverju færri. Meira »

Allt að 1.000 leggi niður störf 8. mars

14:27 Það geta verið allt að 1.000 félagsmenn Eflingar sem hætta að vinna í boðuðum verkfallsaðgerðum á hótelum í Reykjavík og nágrenni þann 8. mars. Hátt í 8.000 félagsmenn kjósa um þetta í vikunni. Meira »

Fjölskyldusamvera í skólavetrarfríi

13:40 Vetrarfríin eru hætt að koma foreldrum jafnmikið á óvart og þau gerðu fyrstu árin.  Meira »

Kiddi klaufi langvinsælastur

12:12 Dagbækur Kidda klaufa verma níu efstu sætin yfir vinsælustu bókasafnsbækurnar fyrir árið 2018, en listar yfir vinsælustu eða mest lánuðu titla í aðildarbókasöfnum Gegnis hafa nú verið gerðir aðgengilegir. Meira »

Í vinsælasta spjallþætti á Írlandi

12:00 Bræður Jóns Þrastar Jónssonar, sem hvarf í Dublin á dögunum, fóru í viðtal í The Late Late Show í írska ríkissjónvarpinu í gær. Þátturinn er annar langlífasti spjallþáttur í heimi. Meira »

„Sem mest tjón á sem skemmstum tíma“

11:25 Framkvæmdastjóri Samtaka ferðaþjónustunnar er harðorður í garð forystu stéttarfélaganna vegna boðaðra verkfalla. Hann segir sviplegar afleiðingar geta orðið af verkföllum í ferðaþjónustu. Meira »

Grunaðir um skipulagðan þjófnað

10:35 Lögreglumenn í flugstöðvardeild lögreglunnar á Suðurnesjum höfðu afskipti af fjórum erlendum karlmönnum í Leifsstöð í vikunni vegna gruns um að þeir væru að reyna að komast með þýfi úr landi. Meira »

Umfangsmesta aðgerðin hingað til

10:00 Í dag hefst umfangsmesta einstaka aðgerðin í leitinni að Jóni Þresti Jónssyni, Íslendingi sem hvarf í Dublin fyrir tveimur vikum síðan. Fleiri tugir írskra sjálfboðaliða taka þátt í þaulskipulagðri aðgerð. Meira »

HÍ brautskráir 444 í dag

09:50 Háskóli Íslands brautskráir 444 kandídata, 313 konur og 131 karl, úr grunn- og framhaldsnámi við hátíðlega athöfn klukkan 13 í dag. Meira »

MDE kveður upp dóm í máli Landsréttar

09:05 Mannréttindadómstóll Evrópu kveður upp dóm vegna skipan dómara í Landsrétt 12. mars næstkomandi, en þá mun koma í ljós hvort skipanin standist lög og ákvæði mannréttindasáttmála Evrópu. Meira »

Atvinnumaður í Reykjavík

09:00 Helena Sverrisdóttir, fremsta körfuboltakona landsins um langt árabil, hefur ekki fundið fyrir því að minni kröfur séu gerðar til kvenna en karla í körfubolta. „Mér finnst við hafa sömu tækifærin og strákarnir.“ Meira »

Vatnsleki á veitingahúsum í Austurstræti

08:26 Slökkvilið höfuðborgarsvæðisins fór í tvö útköll vegna vatnsleka á sjötta tímanum í morgun. Um var að ræða leka vegna mikillar úrkomu og flæddi inn í kjallara tveggja veitingahúsa. Meira »

Njóta skattleysis í Portúgal

08:18 Vegna ákvæða í tvísköttunarsamningi milli Íslands og Portúgals geta íslenskir eftirlaunaþegar flutt lögheimili sitt til Portúgals og fengið greidd eftirlaun frá Íslandi án þess að greiða af þeim skatta, hvorki á Íslandi né í Portúgal. Meira »

Segja hæstu launin hækka mest

07:57 Lægstu byrjunarlaun myndu hækka um 59% á næstu þremur árum og hæsta aldursþrep í hæsta virka launaflokki um 82% ef kröfur Eflingar í kjaraviðræðunum yrðu samþykktar óbreyttar. Meira »

Kjarabaráttan snýst ekki um staðreyndir

07:37 Ásgeir Jónsson, forseti hagfræðideildar Háskóla Íslands og fv. hagfræðingur verkalýðsfélagsins Dagsbrúnar, segir grundvallarbreytingu hafa orðið á kjarabaráttunni. Meira »

Ekkert lát á umhleypingum í veðri

07:33 Lægð fer norður yfir land með rigningu og mildu veðri í dag, en vindur snýst síðan í suðvestan 15 til 25 metra á sekúndu og hvassast verður á Norður- og Austurlandi. Meira »

Aðalfundi Íslandspósts frestað

07:25 Aðalfundi Íslandspósts, sem fara átti fram í gær, var frestað um ótilgreindan tíma að beiðni handhafa hlutabréfa félagsins: fjármálaráðherra. Þar átti meðal annars að birta ársskýrslu, þar sem fram koma breytingar á kaupi og kjörum stjórnenda félagsins. Meira »

Eftirlitið kostað milljarða króna

05:30 Ekki reyndist unnt að svara með fullnægjandi hætti fyrirspurn Birgis Þórarinssonar alþingismanns sem laut að rekstrarkostnaði gjaldeyriseftirlits Seðlabanka Íslands. Meira »

Krossgjafaskipti í burðarliðnum

05:30 Bið eftir nýrnagjöf ætti að styttast komist á samkomulag um svonefnd krossgjafaskipti innan Norðurlandanna en undirbúningur að því er vel á veg kominn. Meira »