Ísland stóð eitt í hvirfilbylnum

Bjarni Benediktsson í Stokkhólmi í dag.
Bjarni Benediktsson í Stokkhólmi í dag. mynd/norden.org

Bjarni Benediktsson, formaður Sjálfstæðisflokksins, gagnrýndi Norðurlönd harðlega á þingi Norðurlandaráðs, sem hófst í Stokkhólmi í dag. Sagði hann að Íslendingar hefðu nánast staðið einir í hvirfilbyl fjármálakreppunnar og væru afar vonsviknir yfir að Norðurlandaríkin hefðu ekki stutt málstað Íslands í Icesave-málinu.

Bjarni sagði, að Íslendingar hefðu alltaf litið svo á að Norðurlöndin væru ein fjölskylda sem hefði saman skapað norræn gildi sem Norðurlandabúar væru stoltir af og þolað saman súrt og sætt.

„Því miður upplifðu Íslendingar sl. haust hvernig það er að standa nánast einir í hvirfilbylnum. Aldrei áður í sögu okkar höfum við þurft eins mikið á norrænum stuðningi að halda en því miður fundum við ekki þann stuðning frá Norðurlöndunum, ef undan eru skildir bræður okkar Færeyingar," sagði Bjarni. 

Hann sagði að Íslendingar væru að sjálfsögðu þakklátir fyrir lánsloforð frá Norðurlöndunum en teldu jafnframt afar sérkennilegt, að þau loforð hefðu verið háð því að samkomulag næðist í Icesave-deilunni. Sú deila væri á milli Íslands, Englands og Hollands og kæmi því hvorki Norðurlöndunum né Alþjóðagjaldeyrissjóðnum við.

„Bretland og Holland hafa því miður misnotað Alþjóðagjaldeyrissjóðinn og komið í veg fyrir að aðstoð sjóðsins við Ísland næði fram að ganga og endurskoðun efnahagsáætlunarinnar til að þvinga Íslendinga til að gefa eftir í Icesave-málinu og afsala sér lagalegum rétti sínum," sagði Bjarni.

Hann sagði að í þessu máli hefðu Norðurlöndin ekki komið Íslandi til varnar heldur þvert á móti stutt Breta og Hollendinga. Icesave-deilan snérist fyrst og fremst um túlkun á reglum Evrópusambandsins og hvernig fara eigi með deilur af þessu tagi.

„Í þessu máli var afar mikilvægt fyrir okkur Íslendinga að vinir og bandamenn okkar styddu okkur innan Evrópusambandsins og útskýrðu sjónarmið en það gerðist ekki. Þess vegna vil ég nota tækifærið og koma því á framfæri hve sorgmæddir og vonsviknir við Íslendingar erum vegna þessarar framkomu Norðurlandanna og krefjast jafnframt svars við því hver hinn lögfræðilegi grundvöllur var fyrir þessum alþjóðlegu skuldbindingum og hvers vegna menn neituðu að útkljá málið fyrir dómstólum," sagði Bjarni. 

Bjarni flutti ræðu sína í fyrirspurnartíma til ráðherra á þinginu. Fredrik Reinfeldt, forsætisráðherra Svía, svaraði honum og sagði, að það væri venjan, þegar lönd lentu í miklum efnahagserfiðleikum, að reynt væri að leysa þá með aðstoð Alþjóðagjaldeyrissjóðsins. Lán Norðurlandanna til Íslands tengdust aðstoð sjóðsins.

Reinfeldt sagðist ekki vilja fara nánar út í einstaka þætti deilumála en sagðist vilja minna á, að menn litu slíka hluti oft mismunandi augum.

Fredrik Reinfeldt á þingi Norðurlandaráðs í dag.
Fredrik Reinfeldt á þingi Norðurlandaráðs í dag. mynd/norden.org
mbl.is

Innlent »

„Auðvitað hrekkur maður í kút“

11:53 „Auðvitað hrekkur maður í kút þegar maður sér þetta, þetta er mikið. En þetta er ekkert sem kemur manni í rauninni á óvart,“ segir Þorbjörg Gísladóttir, sveitarstjóri í Mýrdalshreppi, um skriðuna sem féll í Reynisfjöru á þriðjudag. Meira »

Fleiri kaupendur horfi til dómsmálsins

11:46 Sigrún Ingibjörg Gísladóttir, lögmaður hjóna sem standa í aðfararmáli gegn FEB, segir í samtali við mbl.is að hún viti til þess að fleiri kaupendur, sem enn hafa ekki fallist á að greiða hærra verð fyrir íbúðir sínar, skoði stöðu sína og fylgist með framvindu dómsmálsins. Meira »

„Guðrún gríðarlega hæf“

11:22 Ragnar Þór Ingólfsson, formaður VR, segir af og frá að ákveðið hafi verið að Guðrún Johnsen verði stjórnarformaður Lífeyrissjóðs verzlunarmanna. Hún er einn fjögurra stjórnarmanna sem VR hefur skipað í stjórn sjóðsins eftir að fulltrúaráð félagsins ákvað að afturkalla umboð stjórnarmanna. Meira »

„Vandræðaleg erindisleysa“ Vigdísar

11:20 Meirihluti borgarstjórnar segir „vandræðalega erindisleysu“ Vigdísar Hauksdóttur hafa sóað tíma og fjármunum borgarinnar. Tvær milljónir króna hafi fallið á borgina vegna málaferla Vigdísar tengdra framkvæmd borgarstjórnarkosninga í fyrravor. Meira »

Opið hús á Bessastöðum

11:10 Forsetasetrið að Bessastöðum verður opið almenningi á morgun sem liður í Menningarnótt. Gestum býðst að skoða Bessastaðastofu milli klukkan 13 og 16. Meira »

„Seðlabankinn á varhugaverðri vegferð“

10:56 „Seðlabankinn er á varhugaverðri vegferð þegar hann er farinn að leita allra leiða til að koma í veg fyrir að svona upplýsingar komi fyrir augu almennings,“ segir Ari Brynjarsson, blaðamaður á Fréttablaðinu, en stefna Seðlabanka Íslands gegn honum var tekin fyrir í héraðsdómi í morgun. Meira »

Áfram í varðhaldi vegna vopnaðs ráns

10:48 Karlmaður á þrítugsaldri hefur verið úrskurðaður í áframhaldandi gæsluvarðhald vegna gruns um vopnað rán í Reykjavík 25. júlí. Meira »

Tekur „burpee“ fyrir hvern þúsundkall

10:29 „Ein af mínum bestu vinkonum lenti í því hörmulega atviki í fyrra að missa dóttur sína eftir sjö mánaða meðgöngu. Gleym mér ei hjálpaði henni og kærastanum hennar í gegnum þennan erfiða tíma og ég er ótrúlega þakklát fyrir þá aðstoð sem þau fengu,“ segir Diljá Rut Guðmundudóttir, sem hleypur 21 kílómetra í Reykjavíkurmaraþoninu. Meira »

Stefna Seðlabankans tekin fyrir

09:52 Stefna Seðlabanka Íslands á hendur Ara Brynjólfssyni, blaðamanni Fréttablaðsins, var tekin fyrir í morgun. Bankinn stefnir Ara til að fá felldan úr gildi úrskurð þess efnis að bank­an­um beri að veita Ara umbeðnar upp­lýs­ing­ar um náms­styrk til fram­kvæmda­stjóra gjald­eyris­eft­ir­lits. Meira »

Útvarp 101 verður símafyrirtæki

09:38 Útvarp 101 kynnir nýtt símafyrirtæki, 101 Sambandið. Sýn hf., Vodafone, kemur að rekstrinum og á helming. Líta má á nýjungina sem viðleitni Sýnar til þess að bjóða upp á hliðstæða leið Þrennu Símans. Meira »

Skólasetningin fer alltaf fram í Björnslundi

08:18 Norðlingaskóli var settur í 15. skipti í gær í útikennslustofu skólans í Björnslundi.  Meira »

Opnað á sameiningu

07:57 „Ef þetta þýðir betri kjör til langframa myndum við ekki setja okkur upp á móti því,“ segir Breki Karlsson, formaður Neytendasamtakanna. Vísar hann í máli sínu til hugsanlegrar sameiningar tveggja af stóru viðskiptabönkunum þremur. Meira »

Ágætishaustlægð á leiðinni

06:57 Útlit er fyrir að ágætishaustlægð gangi yfir landið á sunnudag og mánudag með suðaustanátt og rigningu. Gera má ráð fyrir allhvössum vindi, jafnvel hvassviðri fyrir hádegi á sunnudag sunnan- og suðvestanlands. Þessu veðri fylgir rigning í öllum landshlutum og talsverð á Suður- og Suðausturlandi. Meira »

Lofar að gera þetta ekki aftur

06:01 Lögreglan hafði afskipti af þremur drengjum á vespu á Strandvegi síðdegis í gær. Ökumaður vespunnar náði að stinga lögreglu af eftir að hafa losað sig við farþegana tvo, sem voru hjálmlausir. Meira »

Eldislax ekki veiðst

05:30 Eldislax hefur ekki veiðist í laxveiðiám í sumar og ekki sést við myndaeftirlit. Er það mikil breyting frá síðasta ári þegar staðfest var að tólf eldislaxar hefðu veiðist í laxveiðiám. Meira »

Virða ekki lokun lögreglu

05:30 Dæmi eru um það að ferðamenn hafi ekki fylgt fyrirmælum lögreglu og farið inn á lokað svæði í Reynisfjöru, þar sem skriða féll á þriðjudag. Þetta staðfestir Björn Ingi Jónsson, verkefnastjóri almannavarna hjá lögreglunni á Suðurlandi. Meira »

Fylgjast áfram vel með vatninu

05:30 Lögreglan ákvað síðdegis í gær að gera hlé á formlegri leit að belgíska ferðamanninum Björn Debecker. Hann er talinn hafa fallið í Þingvallavatn fyrir um 13 dögum. Meira »

Fjarveran gagnrýnd

05:30 „Hún hefði átt að nýta tækifærið, taka á móti honum og ræða brýn málefni á borð við loftslagsmál og öryggis- og varnarmál. En hún forgangsraðar auðvitað verkefnum sínum,“ segir Hanna Katrín Friðriksson, formaður þingflokks Viðreisnar, í Morgunblaðinu í dag. Meira »

Sátu allir við sama borð?

05:30 „Eins og mér var kynnt þetta var sama fermetraverð á öllum íbúðum sem Félag eldri borgara í Reykjavík, FEB, byggði í Árskógum 1 til 3. Skipti þá engu hvort um íbúðir á efstu hæð annars staðar í húsinu væri að ræða,“ segir einstaklingur í FEB sem ekki vill láta nafns síns getið en sótti um íbúð í húsunum. Meira »
Bílalyftur vökva-drifnar gæðalyftur
EAE Bílalyftur allar gerðir í boði, skoðið úrvalið á www,holt1.is og facebook...
STIGAR OG HANDRIÐ ALLAR MÖGULEGAR GERÐIR
Fleiri myndir af stiganum á meðfylgjandi mynd eru í möppu 110 á Fésinu okkar, (...
Skúffa á traktorinn
Vönduð og sterkbyggð skúffa á þrítengið sem einnig er hægt að nota sem skóflu. ...
Til sölu byggingarkrani
Byggingarkrani. Liebherr 112 EC-H árg. 1992, með skoðun og í notkun. Áhugasamir ...