Bankarnir réðu túlkun reglna um stórar áhættur, ekki FME

Eyþór Árnason

Landsbankinn hélt því fram í apríl 2007 að Björgólfur Thor Björgólfsson og lyfjafyrirtækið Actavis Group hf. væru ekki fjárhagslega tengdir aðilar, í skilningi reglna um stórar áhættur bankans. Björgólfur átti þá 38,84% hlut í Actavis. Á sama tíma fóru Landsbankinn sjálfur og Burðarás hf. (síðar Straumur-Burðarás) með 8,5% hlut í Actavis.

Fram kemur í skýrslu rannsóknarnefndar Alþingis að bankarnir túlkuðu þröngt reglur Evrópusambandsins um stórar áhættur, sem innleiddar voru hér á landi og Fjármálaeftirlitið leyfði þeim að komast upp með það. Samkvæmt reglunum máttu bankar ekki stofna til áhættu gagnvart einum viðskiptavini og aðilum honum tengdum, umram 25% af eiginfjárgrunni bankans.

Áhættuskuldbinding Landsbankans gagnvart Björgólfi nam þá 51,3 milljörðum króna að minnsta kosti, eða 49,7% af eigin fé bankans.

Landsbankinn svaraði aðfinnslum FME á þann veg að Björgólfur og tengdir aðilar færu ekki með yfirráð í Actavis og að ekki væri hætta á smiti á fjárhagslegum erfiðleikum milli þeirra, vegna sterkrar fjárhagsstöðu Björgólfs.

FME gaf eftir að svo stöddu og leyfði bankanum að færa skuldbindingarnar aðgreindar í næstu skýrslu til stofnunarinnar um stórar áhættur. FME tók fram að það yrði ekki leyft næst. Hins vegar var ekki staðið við það og í skýrslu fyrir júní sama ár, um stórar áhættur, voru skuldbindingarnar enn aðgreindar.

FME fylgdi málinu ekki frekar eftir og féll það niður í september 2007, þegar Actavis Group hf. var tekið yfir og endurfjármagnað.

Eins fór með áhættu Kaupþings gagnvart Baugi Group, Mosaic Fashions og F-Capital ehf. Þeir aðilar voru allir mjög tengdir og námu skuldbindingarnar 31% af eigin fé bankans í júní 2007. FME gerði athugasemdir við þetta. Kaupþing hundsaði þær og hélt áfram að skila skýrslum með áhættum vegna þessara félaga aðgreindum, alveg þar til bankinn fór á hausinn í október 2008.

Þegar Glitnir féll hafði FME ekki beitt valdheimildum sínum til að knýja fram breytingar á útlánaáhættu bankans. Engu að síður voru skuldbindingar bankans gagnvart FL Group (síðar Stoðum) og Stími ehf. yfir mörkum, en bankinn tiltók þær aðskildar í skýrslum um stórar áhættur. Hið sama gilti um félög í eigu Ingibjargar Pálmadóttur, eiginkonu Jóns Ásgeirs Jóhannessonar og áhættur vegna Baugs Group. Landsbankinn tengdi ekki heldur saman áhættur áþau í skýrslum árið 2007.

Þetta kemur fram í 7. bindi skýrslunnar, kafla 21., blaðsíðu 186-188.

Í nánari ályktunum rannsóknarnefndarinnar um afmarkaða þætti, á blaðsíðu 268-269, segir að starfsreynsla starfsmanna FME hafi verið afar lítil og starfsaldur farið ört lækkandi á þessum tíma. Meðalstarfsaldur á lánasviði og verðbréfasviði stofnunarinnar hafi verið, við lok tímabilsins sem nefndin skoðar, aðeins þrjú til fjögur ár.

Í þeim skýrslum sem gerðar hafi verið eftir vettvangsheimsóknir og nefndin hefur kynnt sér, skorti í mörgum tilvikum að FME tæki á rökstuddan hátt af skarið í niðurstöðum sínum. Þetta eigi ekki síst við í málum þar sem skýra þurfti hugtökin ,,yfirráð" og ,,fjárhagsleg tengsl" við beitingu reglna um stórar áhættur.

Þegar hins vegar hafi verið tekið af skarið, hafi það stundum verið látið nægja að senda skriflegar athugasemdir til fjármálafyrirtækisins án þess að málinu væri þá jafnframt komið í lögformlegan farveg.

Enn fremur segir í sama kafla skýrslunnar að þess séu dæmi að mál sem snertu ætluð brot á reglum um stórar áhættur hafi verið lengi í óformlegum farvegi á milli FME og bankanna. Ýmist hafi þau verið látin liggja óhreyfð eða bréfaskipti staðið yfir við fjármálafyrirtækin, þar sem FME hafi aðeins reynt að færa mál til betri vegar með óformlegum hætti.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Auknar líkur á ofanflóðum

Í gær, 23:55 Veðurstofan varar við auknum líkum á ofanflóðum á Snæfellsnesi og sunnanverðum Vestfjörðum í nótt og fyrramálið. Talsvert mikið rigndi á þessum slóðum í dag samfara leysingu í hlýindum. Meira »

Alþingi heldur sig frá samfélagsmiðlum

Í gær, 22:36 Engin áform eru uppi um að birta auglýsingar frá Alþingi á samfélagsmiðlum eins og Facebook, Instagram, YouTube og Twitter. Þetta er meðal þess sem kemur fram í svari forseta Alþingis við fyrirspurn frá Birni Leví Gunnarssyni um auglýsingar á samfélagsmiðlum. Meira »

Óvænt í rekstur í Wales

Í gær, 22:20 Röð tilviljana leiddi til þess að Sveinbjörn Stefán Einarsson, tuttugu og þriggja ára gamall Íslendingur, varð meðeigandi að bókabúðinni Bookends í bænum Cardigan í Wales. Meira »

Utanríkisráðuneytið hlýtur jafnlaunavottun

Í gær, 21:45 Utanríkisráðuneytið hefur hlotið jafnlaunavottun frá Vottun hf. sem er staðfesting þess að jafnlaunakerfi ráðuneytisins samræmist kröfum jafnlaunastaðalsins. Meira »

Barátta óháð kapítalískum fyrirtækjum

Í gær, 21:37 „Verkalýðsbarátta snýst um að tryggja vinnuaflinu mannsæmandi afkomu sama hvað kapítalísk fyrirtæki gera,“ segir Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar, við mbl.is. Fundi verkalýðsfélaga við SA var slitið fyrr en áætlað var í dag vegna óvissunnar varðandi WOW air. Meira »

Hefur gengið 1.157 sinnum á Ingólfsfjall

Í gær, 21:25 „Éljagangur og þoka eins og stundum hafa komið stoppa mig ekki. Mér er fyrir öllu að hreyfa mig og halda mér í formi og því eru fjallgöngurnar fastur liður í mínu daglega lífi,“ segir Magnús Öfjörð Guðjónsson á Selfossi. Hann er útivistargarpur og gengur nánast daglega á Ingólfsfjall sem er bæjarfjall Selfossbúa. Meira »

Kröfuhafar hlynntir endurreisn WOW air

Í gær, 20:58 Kröfuhafar WOW air funduðu klukkan hálfsjö í kvöld. Fundarefnið var áætlun um að umbreyta skuldum WOW air í 49% hlutafjár í félaginu. Samkvæmt heimildum blaðsins var einhugur um áætlunina. Hreyfði enginn mótmælum. Meira »

Fyrirhuguð verkföll á næstunni

Í gær, 19:20 Takist ekki að semja í yfirstandandi kjaradeilum og afstýra þar með frekari verkföllum, að minnsta kosti á meðan tekin er afstaða til þess sem samið hefur verið um, eru eftirfarandi verkföll fram undan miðað það sem hefur verið ákveðið. Meira »

Yrði að sjálfsögðu högg

Í gær, 19:13 Ríkisstjórnin hefur áhyggjur af stöðu WOW air og hefur haft lengi. Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra segir að erfiðleikarnir hafi legið ljósir fyrir í töluverðan tíma. Forsvarsmenn WOW air funduðu í dag með Samgöngustofu. Meira »

Ólíklegt að skuldum verði breytt í hlutafé

Í gær, 19:08 Jón Karl Ólafs­son, fyrr­ver­andi for­stjóri Icelanda­ir Group, hefur efasemdir um að kröfuhafar WOW air, eins og flugvélaleigusalar, séu tilbúnir að breyta kröfum sínum yfir í hlutafé. Jón Karl sagði í viðtali við þau Huldu og Loga á K100 síðdegis að dagurinn í dag væri dagur ákvarðana hjá WOW air. Meira »

„Menn hafa áhyggjur af stöðunni“

Í gær, 18:40 Staðan á flugmarkaði verður meðal þess sem umhverfis- og samgöngunefnd fjallar um á fundi sínum í fyrramálið. Jón Gunnarsson, formaður nefndarinnar, segir að sú umræða hafi verið ákveðin með skömmum fyrirvara. Meira »

Aflýsa öðru flugi frá London

Í gær, 18:20 Flugi WOW air frá Gatwick til Keflavíkur sem áætlað var seint í kvöld hefur verið aflýst. Þetta er annað flugi WOW air frá Gatwick til Keflavíkur í dag sem er aflýst, en flugi félagsins til Lundúna í morgun var aflýst. Meira »

„Hvernig ráðum við bót á þessu böli?“

Í gær, 17:22 „Við höfum heyrt allt of margar sögur þar sem verið er að brjóta mjög gróflega á réttindum starfsfólks, sem býr við algjörlega óviðunandi aðstæður og er í aðstöðu gagnvart vinnuveitanda sínum sem er á engan hátt ásættanleg,“ sagði Þorsteinn Víglundsson, þingmaður Viðreisnar, á þingi í dag. Meira »

Svigrúm til launahækkana mögulega minna

Í gær, 17:17 „Þeim mun alvarlegri sem svona skellur verður, þeim mun minna svigrúm verður fyrir ferðaþjónustuna að hækka lægstu laun. Krafan sem er í gangi hjá verkalýðshreyfingunni á Íslandi er einmitt að hækka lægstu laun,“ sagði Jón Þór Ólafsson, þingmaður Pírata, á Alþingi í dag. Meira »

Koma ekki til byggða fyrr en í kvöld

Í gær, 17:13 Búið er að koma hluta af jeppafólki sem var í bílum sunnan Langjökuls til byggða. Ekkert amar að fólkinu, sem lenti í vandræðum við Langjökul í gærkvöldi og óskaði eftir aðstoð björgunarsveita um miðnætti eftir að bílar þeirra ýmist biluðu eða festu sig. Meira »

Vél WOW lögð af stað frá Montréal

Í gær, 16:45 Flugvél WOW Air, TF-DOG, tók á loft frá flugvellinum í Montréal í Kanada klukkan 12.06 að staðartíma, 16.06 að íslenskum tíma, en hún var send af stað eftir að önnur vél félagsins var kyrrsett á vellinum. Meira »

Framkvæmdir hefjast á næstunni

Í gær, 16:25 Reiknað er með að framkvæmdir á öryggissvæðinu á Keflavíkurflugvelli hefjist á næstunni í kjölfar þess að útboði vegna þeirra lauk á síðasta ári. Gert er ráð fyrir að framkvæmdirnar taki um tvö ár. Meira »

Vill svör um Herjólf og Landeyjahöfn

Í gær, 16:08 Vilhjálmur Árnason, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, óskaði í dag eftir sérstökum fundi í umhverfis- og samgöngunefnd Alþingis til þess að ræða stöðuna á nýjum Herjólfi og dýpkun Landeyjahafnar. Vill hann fá skýrari svör frá Vegagerðinni. Meira »

Vill vísa orkupakkanum til þjóðarinnar

Í gær, 15:51 „Er ekki ástæða til þess að beina þessum þriðja orkupakka til þjóðarinnar og gefa henni kost á að svara hvort hún vilji hann eða ekki?“ spurði Inga Sæland, formaður Flokks fólksins, Þórdísi Kolbrúnu R. Gylfadóttur, Iðnaðar- og nýsköpunarráðherra, á Alþingi í dag undir óundirbúnum fyrirspurnum. Meira »
INTENSIVE ICELANDIC, ENGLISH, NORWEGIAN, DANISH & SWEDISH f. foreigners - ÍSLENSKA f.útl - ENSKA - NORSKA, DANSKA, SÆNSKA
ÍSLENSKA, ENSKA, NORSKA, DANSKA, SÆNSKA I, II, III, IV, V, VI: Starting dates...
Fágætar vínilplötur í Kolaportinu!!
Mikið úrval af fágætum vínilplötum í Kolaportinu við gluggavegg miðjan sjávarmeg...
Vantar gæslu fyrir kisu/kisann?
www.kattholt.is rekur hótel fyrir kisu/kisann. kattholt@kattholt.is // s;567 ...
ERNA 95 ára, hreinsum til á lagernum.
25 til 75% afsláttur. Silfurmunir, skartgripir, armbandsúr og gjafavara. Gott tæ...