Plast endurunnið í bílaeldsneyti

Björn H. Halldórsson, framkvæmdastjóri SORPU með plasthráefni og verkefnisstjórinn Ómar ...
Björn H. Halldórsson, framkvæmdastjóri SORPU með plasthráefni og verkefnisstjórinn Ómar Frey Sigurbjörnsson, deildarstjóri yfir rannsóknar og þróunardeild CRI, heldur á metanóli í tilraunaglasi fyrir framan gösunarstöðina. Verkefnið er styrkt af Tækniþróunarsjóði Rannís.

Nýtt samstarfsverkefnis SORPU, NMÍ og Carbon Recycling International (CRI) hefur það markmið að þróa aðferð til að endurvinna úrgang svo sem plast og litað timbur sem fljótandi bílaeldsneyti.

Carbon Recycling International (CRI) hefur í samstarfi við SORPU og NMÍ útibúið aðstöðu til að rannsaka og þróa nýja tækni til að umbreyta fljótandi og föstum úrgangi í fljótandi eldsneyti. Verkefnið hlaut nýlega einn stærsta styrk Tækniþróunarsjóðs Rannís.  Gangi allt að óskum er von til að hægt verði að endurvinna stóran hluta af úrgangi og öðrum vannýttum hráefnum sem nú eru urðuð hér á landi, svo sem plasti, og búa til úr því fljótandi eldsneyti.  Með þessari tækni verður því unnt að minnka útblástur gróðurhúsalofttegunda og framleiða meira af vistvænu eldsneyti úr tiltæku innlendu hráefni sem ella fer til spillis.

Hráefnið til eldsneytisframleiðslu með þessari nýju aðferð getur verið kolefnisríkur úrgangur af ýmsum toga. Þar má nefna plastílát, ónýt veiðarfæri eða úrgangstimbur.  Við gösun þessara kolefnisríku efna við meira en 800 gráðu hita verður til svonefnd hrágasblanda af kolsýringi, koltvísýringi og vetni sem breyta má með efnahvata í fljótandi metanól. Metanólinu er svo blandað við bensín og brennt í venjulegum bílvélum.

CRI hefur þegar lokið við smíði verksmiðju til að vinna endurnýjanlegt metanól úr koltvísýringi og grænni orku úr jarðhita, við hlið orkuversins í Svartsengi. Með nýju rannsóknaraðstöðunni sem staðsett er í tilraunaverksmiðju CRI við Höfðabakka í Reykjavík er ætlunin að afla gagna til að kanna fýsileika á uppsetningu gösunarstöðvar í Svartsengi sem kæmi sem viðbót við metanólverksmiðjuna. Slík gösunarstöð mun jafnframt nýta afgangs súrefni sem til fellur í verulegum mæli við rafgreiningu vatns í vetni og súrefni.

Endurvinnsla á úrgangi getur dregið úr kostnaði við framleiðslu á endurnýjanlegu fljótandi eldsneyti og dregið úr þörf fyrir urðunarstaði, kostnaðarsama förgun eða ómarkvissa endurvinnslu.  Verkefnið mun njóta góðs af mikilli reynslu SORPU við meðhöndlun og forvinnslu á ólíku hráefni svo sem á mismunandi pappír, plasts og lífmassa. Einnig verða aðferðir til hreinsunar á gasinu þróaðar og áhrif mismunandi efnahvata og stillingar gösunarstöðvar rannsakaðar áður en ráðist er í gerð verksmiðju á framleiðsluskala.

Gangi áætlanir eftir verður til tækni sem getur dregið úr kostnaði við framleiðslu á fljótandi vistvænu eldsneyti, minnkað heildarútblástur gróðurhúsalofttegunda, aukið endurvinnslu á úrgangi, dregið úr urðun og haft veruleg áhrif á kolefnisfótspor Íslendinga.

mbl.is

Innlent »

Kvarta yfir starfsháttum Sveins Andra

19:00 Kvörtun fjögurra félaga gegn lögmanninum Sveini Andra Sveinssyni verða tekin fyrir í héraðsdómi á morgun, en félögin telja að Sveinn Andri hafi ekki sem skiptastjóri þrotabúsins EK1923 upplýst kröfuhafa um mikinn áfallinn kostnað, meðal annars vegna málshöfðana gegn fyrrverandi eiganda félagsins. Meira »

Heimilar áframhaldandi hvalveiðar

18:07 Kristján Þór Júlíusson, sjávarútvegs- og landbúnaðarráðherra, hefur gefið út reglugerð sem heimilar áframhaldandi veiðar á langreyði og hrefnu árin 2019–2023. Nær ákvörðunin til veiða á fimm ára tímabili, eins og fyrri reglugerð gerði. Meira »

Vísitala íbúðaverðs á höfuðborgarsvæðinu hækkar

17:58 Vísitala íbúðaverðs á höfuðborgarsvæðinu hækkaði um 0,4% á milli mánaða í janúar að því er fram kemur í frétt á vef Íbúðalánasjóðs, sem byggir á nýbirtum tölum Þjóðskrár Íslands. Meira »

Oft eldri en þeir segðust vera

17:48 Dómsmálaráðherra telur ekki ástæðu til þess að breyta framkvæmd aldursgreininga og álítur þær ekki siðferðislega ámælisverðar, enda sé gert ráð fyrir upplýstu samþykki umsækjanda í hvert sinn auk þess sem gerðar séu kröfur um að framkvæmdin sé mannúðleg og gætt að réttindum og reisn þeirra sem undir slíkar rannsóknir gangast. Meira »

Efla Lyfjaeftirlitið

17:36 Lilja Alfreðsdóttir, mennta- og menningarmálaráðherra, og dr. Skúli Skúlason formaður stjórnar Lyfjaeftirlits Íslands hafa skrifað undir langtímasamning um starfsemi Lyfjaeftirlitsins og fjármögnun þess að því er fram kemur í frétt á vef Stjórnarráðsins. Meira »

Boða nýtt 32,94% skattþrep

17:23 Nýtt neðsta skattþrep sem verður 4 prósentustigum lægra til þess að lækka skattbyrði og nýtt viðmið í breytingum persónuafsláttar ásamt afnáms samnýtingar þrepa eru helstu tillögur ríkisstjórnarinnar vegna yfirstandandi kjaraviðræðna. Meira »

Tíndu 22 tonn af lambahornum

17:08 Björgunarsveitin Heimamenn á Reykhólum fékk frekar óhefðbundið útkall í gær þegar liðsmenn sveitarinnar voru fengnir til að handtína 22 tonn af lambahornum sem voru um borð í flutningabíl sem valt á hliðina í Gufufirði á föstudag. Tæma þurfti hornin úr bílnum áður en hann var réttur við. Meira »

Sækja áfram að fullu fram til SA

16:50 Formaður Eflingar ætlar ekki að segja til um hvort hún sjái fram á að viðræðum félagsins og þriggja annarra stéttarfélaga við Samtök atvinnulífsins verði slitið á næsta fundi fyrr en hún hefur fundað með samninganefnd félagsins. Hún segir þó ljóst að staðan í viðræðunum sé orðin mjög erfið. Meira »

Segir bankann hafa miðlað lánasögunni

16:46 Það var bankinn sem miðlaði upplýsingum um lánasöguna úr viðskiptamannakerfi sínu, segir Sæv­ar Þór Jóns­son lögmaður í yfirlýsingu sem hann sendir frá sér vegna fréttar sem birt var í kvöldfréttum Stöðvar 2 á sunnudag. Slíkt sé bankanum ekki heimilt að gera og málið verði sent Persónuvernd til meðferðar. Meira »

Ekki til að liðka fyrir kjaraviðræðum

16:20 „Það var full eining í samninganefnd ASÍ um að tillögur stjórnvalda hafi verið mikil vonbrigði. Við teljum þetta ekki verða til þess að liðka fyrir þeim kjaraviðræðum sem eru í gangi,“ sagði Drífa Snædal, formaður ASÍ, þegar blaðamaður mbl.is náði af henni tali eftir fund samninganefndar ASÍ. Meira »

Samninganefnd ASÍ fundar um tillögurnar

15:22 Samninganefnd Alþýðusambands Íslands fundar nú um þær tillögur sem ríkisstjórnin kynnti sambandinu í dag. Fundurinn hófst í höfuðstöðvum ASÍ nú klukkan 15. Meira »

Reiði og sár vonbrigði

15:16 Stéttarfélögin fjögur sem leitt hafa yfirstandandi kjaraviðræður, VR, Efling, VLFA og VLFG, lýsa reiði og sárum vonbrigðum með þær tillögur sem ríkisstjórnin lagði fram á fundi með forseta og varaforsetum ASÍ í dag. Meira »

Spurði hvar óhófið byrjaði

15:05 „Hvar er línan þar sem óhófið byrjar? Ég held að það væri mjög fróðlegt fyrir alla ef bankaráð Landsbanka Íslands myndi birta upplýsingar um hvað er óhóflegt að mati þess,“ spurði Þorsteinn Sæmundsson, þingmaður Miðflokksins, á Alþingi í dag. Meira »

Elti dreng á leið heim úr skóla

15:04 Drengur sem var á leið heim úr skólanum á Seltjarnarnesi á þriðja tímanum í dag var eltur af ökumanni á litlum, hvítum bíl með skyggðum rúðum. Atvikið hefur verið tilkynnt til lögreglu sem getur ekki veitt frekari upplýsingar um málið að svo stöddu. Meira »

Gul viðvörun um allt land

14:57 Gefin hefur verið út gul viðvörun vegna veðurs um allt land. Gengur í austanstorm í kvöld, nótt og í fyrramálið með úrkomu yfir landið frá suðri til norðurs. Veðrið gengur ekki niður fyrr en um miðjan dag á morgun, samkvæmt veðurspá Veðurstofu Íslands. Meira »

Tillögurnar kynntar síðar í dag

14:50 „Fundirnir gengu heilt yfir ágætlega. Það voru misjöfn viðbrögð við einstaka þáttum og áherslur misjafnar eftir því við hverja var rætt hverju sinni,“ sagði Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsráðherra, í samtali við blaðamann mbl.is fyrir utan Stjórnarráðið. Meira »

31 sótti um embætti skrifstofustjóra

14:49 Alls barst 31 umsókn um embætti skrifstofustjóra á þremur skrifstofum félagsmálaráðuneytisins en umsóknarfrestur rann út 18. febrúar. Meira »

Fyrsti aflinn eftir breytingarnar

14:38 „Kerfið er komið upp og virkar fullkomlega, en hluti af stýringum er ekki tilbúinn,“ segir Þorgeir Einar Sigurðsson, vaktstjóri í fiskmjölsverksmiðju Loðnuvinnslunnar. Skip útgerðarinnar, Hoffell, kom til hafnar á dögunum með fullfermi af kolmunna sem var landað beint til bræðslu, en við aflanum tók nýtt innmötunarkerfi ásamt nýjum forsjóðara og sjóðara. Meira »

Hroki að hóta þingmönnum

14:30 „Það gengur ekki að Alþingi, okkur hér 63 þjóðkjörnum fulltrúum sem eigum eingöngu að fylgja lögum og okkar sannfæringu, sé hótað. Það er hroki,“ sagði Bryndís Haraldsdóttir, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, á Alþingi í dag Meira »