Moussaieff-keðjan hefur malað gull

Fjölskylda Dorrit Moussaieff hefur rekið ábatasama skartgripasölu.
Fjölskylda Dorrit Moussaieff hefur rekið ábatasama skartgripasölu. mbl.is/Kristinn

Umsvif Moussaieff Jewellers Limited (MJL) hafa margfaldast síðustu 20 ár og eru eignirnar orðnar 233 milljónir punda, ríflega 41 milljarður króna miðað við núverandi gengi. Félagið er í eigu Alisu Moussaieff, móður Dorritar Moussaieff forsetafrúar.

Fram kemur í Sögu af forseta, ævisögu Ólafs Ragnars Grímssonar forseta, að þegar Dorrit var 12 ára fluttist Shlomo Moussaieff, faðir hennar, með fjölskylduna til London „og þar hefur síðan verið miðstöð demantaverslunar hans sem er ein af þeim þekktustu í heimi“.

„Meðalverð á hálsmeni í verslun Moussaieffs á Hilton-hótelinu við Park Lane í Lundúnum er yfir 100 milljónir króna. Sagt er að veltan í þeirri verslun sé sú allra mesta í heiminum á fermetra. Auk þess á fjölskyldan verslunina Kutchinsky á Knightsbridge í London,“ segir m.a. um þessi umsvif í ævisögunni.

MJL hét upphaflega Ariel Heller & Co. Limited og var stofnað í mars 1963. Í stjórn sátu Ariel Heller, Shlomo og Alisa Moussaieff, foreldrar Dorritar, og Seymour Cooper. Samkvæmt vefsíðu MJL er félagið með verslanir á Park Lane og við Bond Street í Lundúnum, auk verslana í Genf, Hong Kong og Courchevel.

Rafræn skráning frá 1995

Fyrsti ársreikningurinn sem er aðgengilegur á rafrænan hátt í bresku fyrirtækjaskránni er frá árinu 1995. Nokkrar lykiltölur úr rekstri félagsins allar götur síðan eru hér á töflu. Miðað er við hagnað af reglulegri starfsemi fyrir skatta.

Frá og með árinu 1995 eru Shlomo og Alisa stjórnendur og hluthafar, bæði með 5.000 hluti.

Tilkynnt er í janúar 2006 að Shlomo sé hættur sem ritari félagsins og að í staðinn komi Rohit Gupta. Um sama leyti er tilkynnt að heimilisfang Shlomo og Alisa sé í Ísrael. Alisa er skráð fyrir hlutafé. Þarna eru þau bæði orðin allroskin. Alisa er fædd í ágúst 1929 og Shlomo í september 1923. Hann lést í fyrra.

Eins og sjá má á töflunni er hlutur Bretlands í sölunni jafnan lítill.

MJL hefur jafnan skipt við Barclays Bank. Á tímabili skipti félagið þó líka við Republic National Bank of New York. Þá kemur fram að félagið átti eftirlaunasjóðinn The Kutchinsky Pension Trust. Síðar er getið um LHC Pension Scheme sem eftirlaunasjóð hjá félaginu.

Þá er greint frá því í ársreikningi 1997 að Moussaieff Jewellers Limited sé tengt félaginu Kevess S.A. í Sviss. Þar séu Alisa og Shlomo í stjórn og hluthafar. Kevess er síðan áfram í ársreikningum félagsins.

Lesa má úr ársreikningunum að stjórnarlaun Alisu og Shlomo eru jafnan nokkur hundruð þúsund punda. Fjárhagsárið 1996 fengu þau t.d. 404.666 pund í laun hvort. Allar tölur hér eru á verðlagi hvers árs.

Skráð á Bresku Jómfrúaeyjum

Í ársreikningi 2000 er getið um tengsl við félagið Lasca Finance Limited og aðgerðir til að styðja við annað félag, Camden Market Holdings Corporation. Lasca Finance er með heimilisfang á Bresku Jómfrúaeyjum en ekki er getið um heimilisfang hins félagsins. Fram kemur að Shlomo og Alisa séu hluthafar í Lasca Finance, jafnframt því sem MJL eigi hlut í félaginu. Fjallað hefur verið um Lasca Finance í tengslum við Panama-skjölin.

Samkvæmt The Guardian er Dorrit einn eiganda Jaywick Properties Inc. á Bresku Jómfrúaeyjum. Félag með slíku nafni er ekki skráð á fulltrúa Moussaieff-fjölskyldunnar í Bretlandi. Þá var hún sögð tengjast sjóðnum Moussaieff Sharon Trust.

Gögnin voru frá árunum 2005-7.

Vísað var í þá áætlun Sunday Times að auður Moussaieff-fjölskyldunnar væri um 200 milljónir punda, eða um 35 milljarðar króna.

Í umfjöllun Kjarnans sagði að Moussaieff-fjölskyldan, þar á meðal systur Dorritar, Tamara og Sharon, hafi átt allt að 80 milljónir dala í HSBC bankanum í Sviss 2006-07.

Það er tekið fram í ársreikningum MJL 2002 og 2003 að þrengingar á alþjóðamörkuðum, meðal annars í kjölfar árásanna á Tvíburaturnana, hafi bitnað á sölu á lúxusvörum.

Árið 2006 fær Alisa rúma milljón punda í vaxtalaust lán frá félaginu og í ársreikningi 2015 er getið um félagið Moussaieff (Hong Kong) Limited í Hong Kong. Alisa var þar skráður eigandi og hjá Kevess S.A.

Bloggað um fréttina

Innlent »

„Við erum í kapphlaupi við tímann“

Í gær, 20:00 Sonur þeirra er að verða átján ára eftir nokkra mánuði. Það eina sem þau gera er að vona að hann nái því að verða átján ára. Síðasta afmælisdegi eyddi hann á bráðamóttökunni eftir að hafa tekið of stóran skammt. Það tókst að bjarga honum þá og síðan hefur honum ítrekað verið bjargað naumlega. Meira »

Eiginmaður Sunnu hlaut uppreist æru

Í gær, 19:57 Sigurður Kristinsson, eiginmaður Sunnu Elviru Þorkelsdóttur sem hefur legið lömuð á sjúkrahúsi í Malaga undanfarin mánuð, hlaut uppreist æru fyrir fimm árum. Meira »

Fjórir yfir þremur að stærð við Grímsey

Í gær, 18:50 Fjórir jarðskjálftar á bilinu 3,3 og 3,8 af stærð riðu yfir nálægt Grímsey nú á sjöunda tímanum í kvöld. Voru þeir allir á svipuðum slóðum og skjálftar síðustu daga. Aðeins hafði dregið úr skjálftavirkni í dag, en enn er þó mikill fjöldi skjálfta á hverri klukkustund á svæðinu. Meira »

Björgunarsveitir í startholunum

Í gær, 18:30 Aðgerðastjórnun hefur verið virkjuð á höfuðborgarsvæðinu ef lögregla og björgunarsveitir þurfa að grípa til aðgerða í óveðrinu í kvöld. Björgunarsveitir hafa þegar þurft að sinna einu útkalli í höfuðborginni í dag. Meira »

Íbúar ætla sjálfir að hefja vegagerð

Í gær, 18:11 „Við ætlum að hittast á morgun og ætlum að vekja athygli á því að það er búið að ýta þessum vegi af samgönguáætlun það lengi að við þurfum að sýna stjórnvöldum hvernig á að byrja á þessu verki.“ Meira »

Sósíalistar stefna á framboð í borginni

Í gær, 17:23 Sósíalistaflokkur Íslands ákvað á félagsfundi sínum í Rúg­brauðsgerðinni í dag að stefna á framboð í Reykjavík í borgarstjórnarkosningum í vor. Meira »

Óvissustigi lýst yfir suðvestanlands

Í gær, 15:28 Óvissustigi hefur verið lýst yfir á Sandskeiði, Hellisheiði og í Þrengslum en gul viðvör­un gild­ir fyr­ir höfuðborg­ar­svæðið, Suður­land og Faxa­flóa í dag. Meira »

Dóra formaður Femínistafélags Pírata

Í gær, 15:33 Stofnfundur Femínistafélags Pírata var haldinn í gærkvöldi en fyrsti formaður félagsins er Dóra Björt Guðjónsdóttir. Ritari er Helena Magneu Stefánsdóttir og Valgerður Árnadóttir er gjaldkeri. Varamenn eru Helgi Hrafn Gunnarsson og Elín Eddudóttir. Meira »

Eldaði fyrir Bayern München

Í gær, 14:00 Það er ekki hver sem er sem fær að elda ofan í þýska fótboltaliðið Bayern München. Það fékk þó íslensk-þýski kokkurinn Daníel Rittweger að gera eftir að hafa sigrað í matreiðslukeppni. Daníel, sem útskrifaðist í síðustu viku úr náminu, starfar nú á sínum öðrum Michelin-stjörnu-veitingastað. Meira »

Siðmennt styður bann við umskurði drengja

Í gær, 13:47 Siðmennt, félag siðrænna húmanista á Íslandi, hvetur Alþingi til þess að samþykkja frumvarp um bann við umskurði drengja. Meira »

Viðvörun gildir fyrir allt landið

Í gær, 13:28 Veðurstofa Íslands hefur gefið út gula veðurviðvörun fyrir allt landið á miðvikudag en spáin í dag gerir ráð fyrir suðaustanstormi og er spáð að það fari í 35 metra á sekúndu í hviðum á Kjalarnesi, undir Hafnarfjalli og undir Eyjafjöllum. Meira »

Gullleitarmaðurinn Eldur

Í gær, 12:14 Nafnið passar vel við þennan unga mann; Eldur Ólafsson er jarðfræðingur með brennandi áhuga á auðlindum og viðskiptum. Eftir jarðhitavinnu í Kína beinir Eldur nú sjónum að Grænlandi. Þar er fókusinn á gullgreftri. Meira »

Spáð 35 m/s í hviðum

Í gær, 12:12 Veðrið er farið að versna en það hvessir af austri síðdegis í dag með snjókomu og skafrenningi á fjallvegum sunnan- og suðvestanlands en rigningu á láglendi. Meira »

„Langar ekki að svara þessum spurningum“

Í gær, 11:38 Helgi Hrafn Gunnarsson, þingmaður Pírata, telur að það sé öllum þingmönnum hollt að gera ráð fyrir að allt sem þeir gera sé opinbert. Þetta er meðal þess sem kom fram í máli hans í Silfrinu á Rúv í dag þar sem hann var gestur ásamt þremur öðrum þingmönnum. Meira »

Dregur úr skjálftavirkni við Grímsey

Í gær, 10:51 Heldur hefur dregið úr skjálftavirkni við Grímsey síðasta hálfa sólarhring. Samkvæmt upplýsingum frá Veðurstofu Íslands hafa mælst um 170 skjálftar á svæðinu það sem af er degi. Á síma tíma í gær höfðu um 400 skjálftar mælst á svæðinu. Meira »

Akstursreikningar yfirfarnir af fjármálaskrifstofu

Í gær, 11:51 Vigdís Hauksdóttir, fyrrverandi þingmaður, segir að allir reikningar sem þingmenn skili í þingið séu yfirfarnir af fjármálaskrifstofu þingsins til samþykktar eða synjunar og ef þeir eru samþykktir fá þingmenn greitt. Aksturpeningar voru ræddir á Sprengisandi í morgun. Meira »

Útboð á færslu Hamraneslína úr byggð

Í gær, 11:06 Landsnet hefur auglýst útboð á fyrsta áfanga við færslu Hamraneslína úr byggð í Hafnarfirði. Ásamt færslu Ísallína frá íbúðabyggð. Meira »

Leggst gegn því að umskurður verði refsiverður

Í gær, 09:28 Agnes M. Sigurðardóttir, biskup Íslands, leggst gegn því að umskurn á drengjum verði gerð refsiverð með breytingum á hegningarlögum. Hún segir að hætta sé á að gyðingdómur og íslam verði gerð að glæpsamlegum trúarbrögðum og einstaklingar sem aðhyllast þau verði bannaðir hér á landi eða óvelkomnir. Meira »
flottur furu hornskápur ódýr
er með flottan furu hornskáp á 25,000.kr sími 869-2798...
Til sölu Færeyingur Haffrúin 6032
Gengur í Strandveiðina, Ný vél, vökvagír, skrúfa og mælaborð, nýtt rafkerfi,raf...
HRINGSTIGAR _ HRINGSTIGAR
Hringstigar, úti sem inni. Þvermál 120, 130, 140, 150, 160, 170 cm og sérsmíði í...
Chesterfield sófi.
Til sölu þessi gullfallegi Chesterfield leðursófi. Til sýnis í versluninni Notað...
 
Uppboð
Tilkynningar
UPPBOÐ Boðnir verða up...
Aðalskipulag
Tilkynningar
Breyting á Aðalskipulagi Dala...
Aðalfundur
Fundir - mannfagnaðir
Félag sjálfstæðismanna Smáíbúða-...
Félagslíf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa frá kl 9, ...