Okkur verður allt að gulli í Limsfélaginu

Fögnuður. Limsfélagar fögnuðu ógurlega þegar Siggi Matt sýndi þeim Glaum …
Fögnuður. Limsfélagar fögnuðu ógurlega þegar Siggi Matt sýndi þeim Glaum í reið, enda full ástæða til, eins og sjá má á mynd á síðunni hér við hliðina. mbl.is/Ófeigur Lýðsson

Limsfélagið var stofnað í kreppunni til að vinna gegn þunglyndi og leiðindum. Nokkrir félagar keyptu þá fola sem fékk nafnið Limur og ævinlega hefur gleðin verið í fyrirrúmi í félagsskapnum.

Limur var seldur úr landi en nú eru fjórir folar í eigu félagsins. Þeir komu saman á dögunum og af því tilefni var boðað til fagnaðar. Sá elsti var sýndur í braut og eistanu var fagnað sem hafði verið saknað í Kolfinni.

Þetta byrjaði allt á því að okkur langaði til að búa til gleðifélag í kringum graðhest, af því okkur fannst nóg um þungann og leiðindin eftir hrunið. Við keyptum ungan lofandi fola en hann var nánast aukaatriði, þetta snerist um að létta lundina. Við höfðum leitað mikið en lokalendingin var vestur í Dölum á Leiðólfsstöðum, þar sem við fundum Álfsson. Við skoðuðum Sóldísi systur hans sem var svakalega flott og gæði hennar urðu til þess að við létum vaða og keyptum folann. Hann var rauðskjóttur sem var í áttina að þeim zebrahestslit sem við leituðum að. Hann hafði fengið nafnið Lymur, með ypsiloni, hjá ræktendum sínum Haraldi G. Haraldssyni og Finni Kristjánssyni, en þegar við nýju eigendurnir vorum komnir í gleðina þá þótti okkur vel við hæfi að skipta ypsiloninu út fyrir einfalt i, og úr varð að hann fékk nafnið Limur,“ segja þeir Sigurður Svavarsson skemmtanastjóri í Limsfélaginu og Haraldur Sigursteinsson gjaldkeri.

Stofnfélagar Limsfélagsins voru um hundrað og lofað hafði verið að sýna gripinn á stofnfundinum.

„Við sýndum lullgenga skjótta meri og sögðum hana vera nýkeypta folann. Menn fengu áfall, héldu að þeir væru búnir að fjárfesta í drasli,“ segja þeir og skellihlæja. Limur átti heldur betur eftir að sanna sig, Sigurður Matthíasson rúllaði honum í fyrsta sæti á fyrstu sýningu og hann var lengi vel efsti stóðhesturinn undan Álfi. Allar götur síðan höfum við Limsfélagar sagt að allt verði okkur að gulli sem við snertum á.“

Rukum norður í blindspreng

Limsfélagið stendur fyrir skemmtilegum viðburðum að vori og hausti, farið er í ferðir þar sem hrossaræktunarbú eru heimsótt og eru það miklar menningar- og vísindaferðir með léttu ívafi.

„Fyrst þetta heppnaðist svona vel með Liminn þá fórum við aftur á stjá. Við vissum að Geirmundur Valtýsson hafði haldið meri undir Spuna frá Vesturkoti þegar hann var ungur. Þessi hryssa hafði skilað gæðum svo við rukum norður í blindspreng og gengum frá kaupunum á Glaum. Hann hefur staðið sig vel og er kominn í fyrstu verðlaun. Í framhaldi af kaupunum á þessum öðrum graðhesti okkar héldum við fyrstu hrossakjötsveisluna sem er orðinn árlegur viðburður í janúar. Þá er keypt eðalhrossakjöt undan stóðhestum andstæðinganna, saltað og reykt, og við étum það með bestu lyst,“ segir Sigurður en Haraldur tekur fram að það fari ekki inn fyrir hans varir. Á hátíðinni er fenginn verðugur ræðumaður og sá hinn sami fær hluti í þeim hesti sem þá er verið að selja hlut í.

Gert grín að eineistingi

Félagið einsetur sér að kaupa veturgamlar vonarstjörnur, tilvonandi graðhesta, og nú eru fjórir hestar í eigu félagsins.

„Það stóð ekki til að bæta hesti í hópinn, en við gátum ekki hamið okkur með að kaupa Forleik, þann yngsta, af því hann er undan hryssunni Sóldísi, sem er systir Lims og hún er örlagavaldur hjá okkur.“

Hinir unglingarnir í félaginu eru Alsæll tveggja vetra, sem þeir segjast hafa keypt þegar þeir voru nokkuð góðglaðir, og svo Kolfinnur þriggja vetra, en hann var afskrifaði auminginn þar til nýlega, því aðeins var gengið niður í honum annað eistað.

„Það er búið að gera gríðarlegt grín að okkur fyrir að hafa keypt eineisting og þótti síðasta sort að rækta undan honum, en einn Limsfélagi á folald undan honum, hann gat auðveldlega fyljað með einu eista. Við misstum ekki vonina og ákváðum að bíða og nú hefur hitt eistað komið niður og meðal Limsfélaga ríkir því mikil gleði. Kolfinnur fer í tamningu í haust og þetta er lofandi gripur, Spunasonur.“ Glaumur er elstur í hópnum, sex vetra flaggskip, fulltaminn og búinn að landa fyrstu verðlaunum á síðasta landsmóti á Hellu.

Limsnafni breytt fyrir dóm

Limur var seldur til Austurríkis, og gárungarnir segja að ofurmódelið Claudia Schiffer hafi verið kaupandinn, en hvorki játa þeir því né neita.

„Þá var búið að breyta nafni Lims í Glym, með ypsiloni, en það kom til af því að sá sem átti að fara með hann í dóm neitaði að gera það undir þessu nafni. Við seldum þennan fyrsta hest okkar ágætlega og gáfum 5000 krónur af hverjum hlut til Mæðrastyrksnefndar rétt fyrir jól. Við viljum láta gott af okkur leiða og höfum einnig styrkt Dropann, félag sykursjúkra barna, með andvirði myndar af Lim sem Bjarni Þór málaði og við buðum upp.“

Helgi múrari, Guðfaðir félagsins, óskilgetinn faðir stóðhestanna og mafíósinn yfir starfseminni, segir að auratal sé bannorð í Limsfélaginu.

„Af því þá endar það bara í fýlu. Þetta er ekki aurafélag, en tveir elstu hestarnir okkar hafa heppnast vel, og það er vissulega bónus, “ segir Helgi og tekur fram að hann sé starfsmaður á plani, kúskur. „En þó allt sé þetta í gríni gert þá er heilmikil vinna í kringum hestana og við vöndum okkur. Þó það sé bannað í félaginu að velta sér upp úr verðmæti hestanna og við látum eins og þeir séu aukaatriði, þá fá þeir gott atlæti og við veljum gott fólk til að þjálfa þá. Jóhann Ragnarsson frumtamdi Lim og Sara Sigurbjörns frumtamdi Glaum. Sigurður Matthíasson hefur séð um að sýna bæði Lim og Glaum, en hann er sjálfur meðlimur í félaginu.“

Missum ekki sjónar á gleðinni

Það hefur verið ýmislegt brallað í Limsfélaginu. Siggi á Vatni gaf félaginu til dæmis gráan hrút, sem hét Tvistur.

„Við förum að sjálfsögðu í ferð til að heimsækja hrútinn á fengitíma og smökkuðum í leiðinni bjór í bruggverksmiðjunni Steðja. Við sömdum við bruggarann að brugga fyrir okkur Limsbjór og Folamjöð, sem hann og gerði og þær flöskur skörtuðu miða með mynd af Lim. Við buðum svo upp á Limsbjórinn í næsta hrossakjötsveisla, en við reynum alltaf að vera með eitthvað óvænt og skemmtilegt í hverri slíkri veislu. Í einni veislunni var afhjúpað listaverk sem gert var úr skeifunum sem við drógum undan Glaumi eftir að hann fór í fyrstu verðlaun. Mikið adrenalín var í blóði félagsmanna eftir velgengnina og við ákváðum að splæsa í listaverk. Sigga á Grund, tréútskurðarkona í Flóanum, tálgaði út stórglæsilegan platta sem skeifurnar fjórar standa á og mynda stæði fyrir koníaksflösku. Þetta köllum við Glaumsjárnið og það er alltaf til staðar á hrossakjötshátíðinni. Þessi átveisla er okkar framlag til að fá fólk saman til að skemmta sér. Ef við missum sjónar á gleðinni, þá er þetta orðið eins og hvert annað rifrildis-graðhestafélag. Og það má aldrei verða,“ segir kúskurinn Helgi og bætir við að Glaumur fari á komandi landsmót á Hólum sem einstaklingur í flokki sex vetra stóðhesta. „Þar mun hann fylgja föður sýnum Spuna frá Vesturkoti í afkvæmasýningu og við teljum hann vera flaggskip föður síns.“

Heimasíðan: www.limur.123.is Facebook/Limsfélagið
Ekki lengur eineistungur. Sigurður skemmtanastjóri heldur í Kolfinn á meðan …
Ekki lengur eineistungur. Sigurður skemmtanastjóri heldur í Kolfinn á meðan Grétar Þórisson limsfélagi sannreynir hvort eistun séu orðin tvö. mbl.is/Ófeigur Lýðsson
Baldinn. Forleikur er undan Konsert f. Hofi og Sóldísi f. …
Baldinn. Forleikur er undan Konsert f. Hofi og Sóldísi f. Leiðólfsstöðum.
Kolfinnur. Við hann eru bundnar miklar vonir, en hann er …
Kolfinnur. Við hann eru bundnar miklar vonir, en hann er undan Spuna frá Vesturkoti og Hörpudís frá Kjarnholtum. mbl.is/Ófeigur Lýðsson
Glaumur. Hann fór vel undir Sigga Matt í sýningunni. Glaumur …
Glaumur. Hann fór vel undir Sigga Matt í sýningunni. Glaumur er undan Spuna frá Vesturkoti og Súlu frá Búðarhól. mbl.is/Ófeigur Lýðsson
Stór stund. Folarnir fjórir, sem félagið á um þessar mundir, …
Stór stund. Folarnir fjórir, sem félagið á um þessar mundir, saman á einum stað ásamt hluta af Limsfélögum. mbl.is/Ófeigur Lýðsson
Limur frá Leiðólfsstöðum. Ævintýrið hófst með Álfssyninum skjótta.
Limur frá Leiðólfsstöðum. Ævintýrið hófst með Álfssyninum skjótta.
Al­sæll. Í hon­um renn­ur Ófeigs­blóð, hann er und­an Ari­on frá …
Al­sæll. Í hon­um renn­ur Ófeigs­blóð, hann er und­an Ari­on frá Eystra-Fróðholti og Framtíð frá Bakka­koti. mbl.is/Ó​feig­ur Lýðsson
Nánar um málið
í Morgunblaðinu
Áskrifendur:
Nánar um málið
í Morgunblaðinu
Áskrifendur:
Kauptu vikupassa

Lestu meira með vikupassa!

Fáðu þér vikupassa fyrir 1.990 kr. og þú færð aðgang að öllu efni úr blaði dagsins í dag og næstu 6 daga.

Kaupa vikupassa

Aðrar áskriftarleiðir »