Lífæðin í ljósmyndabók

Starfsemi Skinneyjar-Þinganess á Höfn er að finna í myndum Portúgalans ...
Starfsemi Skinneyjar-Þinganess á Höfn er að finna í myndum Portúgalans Pepe Brix. mbl.is/Pepe Brix

„Höfn í Hornafirði er byggðarlag sem á mikið undir því að sjávarútvegurinn gangi vel. Greinin er að því leytinu til lífæð samfélagsins og af því sprettur nafn bókarinnar,“ segir Hjalti Þór Vignisson hjá Skinney-Þinganesi hf.

Á síðasta ári voru sjötíu ár frá því að stofnað var til þess rekstrar sem nú heitir Skinney-Þinganes. Það er eitt af stærri sjávarútvegsfyrirtækum landsins, gerir út sjö skip og veitir um 300 manns atvinnu til sjós og lands.

Tugir ljósmynda úr fjölþættri starfsemi fyrirtækisins, sem portúgalski ljósmyndarinn Pepe Brix tók, eru í bókinni Lífæðin, sem Forlagið gefur út. Það var snemma á síðasta ári sem ljósmyndarinn portúgalski birtist austur á Hornafirði, en hann hefur lagt sig sérstaklega eftir því að skrá og mynda þorskveiðar á Norður-Atlantshafi. „Það var tilviljun að við skyldum hitta þennan snilling,“ segir Hjalti Þór.

Heimild til framtíðar

„Brix var hjá okkur í um það bil mánuð og fór fyrst á loðnu með einu skipa okkur, Ásgrími Halldórssyni SF, og seinna í netatúra með minni bátunum. Þá fylgdist hann með vinnslunni og annarri starfsemi og skyndilega var kominn stokkur um 2.000 mynda sem við sáum að væri fjársjóður. Af því spratt sú hugmynd að minnast þess að 70 ár væru liðin frá stofnun félagsins með útgáfu á bók, sem væri skemmtileg, fróðleg og mikilvæg heimild til framtíðar litið.“

Arnþóri Gunnarssyni sagnfræðingi, sem er frá Höfn í Hornafirði, var falið að skrifa texta bókarinnar – yfirlit á íslensku sem einnig er í enskri þýðingu. Þar er reifað hvernig kaupin gerðust á eyrinni og hvernig útgerðinni óx ásmegin. Starfsemi frystihúss á vegum kaupfélagsins, hafnarbætur og tilkoma netaveiða hleyptu lífi í tuskurnar. Sjávarútvegurinn efldist svo enn frekar þegar humarveiðar hófust í kringum 1960. Má í bókinni meðal annars finna myndir úr humarvinnslunni, en ímynd Hafnar er mjög tengd humrinum. Í bænum eru meðal annars starfandi veitingahús þar sem krabbafiskurinn sá er í öndvegi hafður og þykir alveg herramannsmatur.

Sjávarútvegurinn sé sýnilegur

„Ferðaþjónustan hefur verið mjög vaxandi atvinnugrein á Hornafirði á undanförnum árum og í atvinnulífinu hér um slóðir er hún orðin önnur meginstoðin. Hin er sjávarútvegurinn, sem þarf að vera sýnilegur, meðal annars ferðafólki sem vill kynnast atvinnulífi og staðháttum. Okkur finnst við því hafa slegið margar flugur í einu höggi með útgáfu þessarar bókar, sem við erum ánægð með,“ segir Hjalti Þór Vignisson.

Innlent »

Gunnlaugur formaður Hinsegin daga

21:39 Gunnlaugur Bragi Björnsson var fyrr í kvöld kjörinn nýr formaður Hinsegin daga í Reykjavík á aðalfundi félagsins.  Meira »

Ingvar Mar oddviti Framsóknar

21:25 Ingvar Mar Jónsson varaborgarfulltrúi verður í efsta sæti á framboðslista Framsóknarflokksins í Reykjavík fyrir komandi borgarstjórnarkosningar. Meira »

Nauðgunarmenning í umhverfi okkar

21:00 „Við þurfum að skoða þetta frá öllum hliðum. Á meðan konur eru ekki jafnvaldamiklar og karlar í samfélaginu þá birtist þetta valdamisvægi í ofbeldi,“ segir Heiða Björg Hilmisdóttir, formaður ofbeldisvarnarnefndar og borgarfulltrúi, eftir fund um ofbeldi og ungt fólk. Meira »

Fara fram á fangavist yfir óléttri konu

20:57 Saksóknari fer fram á að kona sem er ákærð fyrir 59 milljóna fjárdrátt verði dæmd til 14 mánaða fangelsisvistar en það kom fram við þingfestingu málsins fyrir héraðsdómi í morgun. Meira »

Sigurður myndlistarmaður ársins

20:55 Sigurður Guðjónsson var kjörinn myndlistarmaður ársins við afhendingu Myndlistarverðlauna Íslands í Listasafni Reykjavíkur. Hvatningarverðlaun ársins hlaut Auður Lóa Guðnadóttir. Meira »

752 hættu námi í framhaldsskólum

20:29 Alls hættu 752 nemendur námi í framhaldsskólum áður en til lokaprófa kom á haustönn 2017. Þar af voru 403 eldri en 18 ára. Þetta kemur fram í skýrslu Menntamálastofnunar um aðgerðir gegn brotthvarfi nemenda úr framhaldsskólum. Meira »

Heilsurækt á gönguskíðum

19:53 Gönguskíðafélagið Ullur stendur fyrir viðamikilli starfsemi í Bláfjöllum og er mestallt starf unnið í sjálfboðavinnu. Magnús Konráðsson er einn sjálfboðaliðanna og er gjarnan á vaktinni í skála félagsins. „Þegar vel viðrar,“ áréttar kappinn, sem verður 85 ára í haust. Meira »

Davíð Fannar er fundinn

20:12 Davíð Fannar Thorlacius sem lögreglan á Norðurlandi eystra leitaði að fyrr í kvöld er fundinn. Lögreglan þakkar veitta aðstoð. Meira »

13 fá styrk frá Isavia

19:52 Isavia hefur úthlutað styrkjum til 13 verkefna úr samfélagssjóði sínum. Verkefnin eru af fjölbreyttum toga. Við val á styrkþegum er áhersla er lögð á umhverfismál, mannúðarmál, forvarnir, flugtengd málefni, listir, menningu og menntamál. Meira »

Lögreglan leitar að Davíð Fannari

19:46 Lögreglan á Norðurlandi eystra leitar að Davíð Fannari Thorlacius, 19 ára.  Meira »

Átti ekki von á þessari niðurstöðu

19:19 „Frekar óvænt kom tækifærið núna og ég ákvað bara að stökkva á það,“ segir Hildur Björnsdóttir sem er í öðru sæti á lista Sjálfstæðisflokksins í Reykjavík fyrir komandi sveitarstjórnarkosningar. Hún segir áhugann alltaf hafa blundað í sér en hún hefur hefur starfað sem lögmaður síðustu ár. Meira »

Heimsþing kvenleiðtoga næstu 4 ár

19:11 Ríkisstjórn Íslands og Alþingi hafa gert samkomulag við WPL, Women Political Leaders, Global Forum um að efna til Heimsþings kvenleiðtoga á Íslandi ár hvert næstu fjögur ár. Meira »

Kastað í djúpu laugina strax

18:40 Árdís Ilmur Petty er 21 árs Reykjavíkurmær sem hafði lengi langað til þess að flytja til útlanda. Hún útskrifaðist frá Menntaskólanum við Sund árið 2016 og þaðan lá leið hennar til Bournemouth á Bretlandi þar sem hún leggur stund á viðburðastjórnun við Bournemouth University. Meira »

Framboðslistinn samþykktur í Valhöll

18:12 Tillaga kjörnefndar að framboðslista Sjálfstæðisflokksins vegna borgarstjórnarkosninga í vor var samþykktur nánast samhljóða á fundi í Valhöll. Þar fundaði Vörður, fulltrúaráð sjálfstæðisfélaganna í Reykjavík. Meira »

Svala fékk snert af heilablóðfalli

17:45 Svala Björgvinsdóttir fékk snert af heilablóðfalli síðastliðinn þriðjudag og var flutt á sjúkrahús í Los Angeles.  Meira »

Fær 8,7 milljónir vegna umferðarslyss

18:29 Hæstiréttur dæmdi föður manns og tryggingafélag hans til bótaskyldu vegna alvarlegs bílslyss. Farþegi bílsins fær frá þeim tæpar 8,7 milljónir króna í skaðabætur en hann slasaðist töluvert í slysinu. Hann er þó talinn meðábyrgur en ökumaðurinn, sonur hins bótaskylda, lést í slysinu. Meira »

Síðasti „hvellurinn“ í langri hrinu

17:58 Spár gera ráð fyrir enn einu leiðindaveðrinu síðdegis á morgun og annað kvöld. Veðurfræðingur segir þó huggun harmi gegn að allt líti út fyrir að hvellurinn á morgun sé sá síðasti í bili. Meira »

Telur siðareglur hafa verið brotnar

17:37 Björn Leví Gunnarsson, þingmaður Pírata, hefur sent forsætisnefnd Alþingis erindi þar sem hann óskar formlega eftir því að nefndin taki til umfjöllunar hvort siðareglur alþingismanna hafi verið brotnar. Meira »
Bækur til sölu
Bækur til sölu Menntamál 1.-42. árg. ib., Saga alþingis 1-5, Náttúrufræðing-urin...
Nudd á Bak, Háls og Rassvöðva www.egat.is
9stk airbags , 3 mismunandi loftþrýstingur, djúpnudd á háls og bak, 2 pör af bol...
Anne-Gaëlle et Benjamin
Le plus beau des voyages c'est celui que nous accomplissons désormais, celui qui...
 
Samkoma
Félagsstarf
Samkoma kl. 20 í Kristniboðs- salnum. R...
Framhalds uppboð
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Aflamark
Tilkynningar
??????? ??????????????? ? ??? ?? ????...