„Hún var sólargeisli í lífi foreldra sinna“

Hanna Lára flutti einkaréttarkröfu á hendur Thomasi fyrir hönd foreldra ...
Hanna Lára flutti einkaréttarkröfu á hendur Thomasi fyrir hönd foreldra Birnu. mbl.is/Ófeigur

Foreldar Birnu Brjánsdóttur, Brjánn Guðjónsson og Sigurlaug Hreinsdóttir, gera hvort um sig kröfu um að Thomas Møller Olsen greiði þeim 10 milljónir króna í miskabætur, ásamt vöxtum og útfararkostaði, en hann er ákærður fyrir að hafa banað dóttur þeirra, Birnu Brjánsdóttur, hinn 14. janúar síðastiðinn.

Hanna Lára Helgadóttir er lögmaður þeirra beggja og flytur einkaréttarkröfur þeirra í munnlegum málflutningi í sakamálinu á hendur Thomasi, sem fer nú fram í Héraðsdómi Reykjaness.

„Birna var lífsglöð stúlka sem alltaf var hægt að ná í. Þess vegna leituðu þau strax til lögreglu þegar hún mætti ekki til vinnu á laugardeginum, sem brást ekki strax við. Þau leituðu þau því til almennings í gegnum samfélagsmiðla,“ segir Helga Lára. „Birna var náin fjölskyldu sinni. Hún var sólargeisli í lífi foreldra sinna og bróður sem öll sitja nú eftir í áfalli og sorg.“

Með áfallastreitu á háu stigi

Hún segir áfallið margfalt. í fyrstu hafi þau upplifað örvæntingu yfir því að reyna að fá yfirvöld til að bregðast við og koma þeim í skilning um að dóttir þeirra væri í hættu. Svo hafi líkfundurinn leitt til dæmigerðra einkenna áfallastreitu sem báðir foreldrar eru nú greindir með á háu stigi. Vísar lögmaður í vottorð frá presti og lækni sem hafa aðstoðað foreldrana.

„Sumir dagar hafa reynst þeim svo erfiðir að þau hafa átt erfitt með að komast fram úr rúminu. Óhjákvæmilega hafa þau misst úr vinnu. Brjánn hefur starfað sem tölvunarfræðingur og Sigurlaug sem kennari ungmenna á aldur við Birnu.“ Þá greinir hún frá því að þau hafi þurft að aðstoða bróður Birnu við að takast á við sitt áfall.“

Birna Brjánsdóttir var sólargeislinn í lífi foreldra sinna og bróður. ...
Birna Brjánsdóttir var sólargeislinn í lífi foreldra sinna og bróður. Þau sitja nú eftir í áfalli og mikill sorg. Facebook

Hanna Lára segir líf þeirra aldrei verða samt og þurfi aðstandendur að bera þungan bagga um ókomna tíð. Óvíst verði hvernig þau komi til með að jafna sig, enda geti áfallastreita  oft einnig leitt til líkamlegra veikinda.

„Það sem kom fyrir Birnu gerði þau að þolendum“

Hún bendir á að mæður Einars Arnar Birgissonar og Hannesar Helgasonar hafi veikst eftir að synir þeirra voru myrtir og veikindin hafi dregið þær til dauða. Einar var myrtur af vini sínum og viðskiptafélaga, Atla Helgasyni, í nóvember árið 2000, en Hannes var myrtur af Gunnari Rúnari Sigurþórssyni í október árið 2011. Máli sínu til stuðnings leggur Hanna Lára fram rannsóknir á áföllum kvenna og afleiðingum þeirra. Bendir hún á að áfallastreituröskun geti leitt til verulegrar skerðingar á lífsgæðum.

Hún segir að málarekstur og breytingar á framburði ákæra, sem og fréttaflutningur af málinu hafi verið þeim þungbær og orðið til þess að sorgarferli hafi varla náð að hefjast. Hún gagnrýnir umfjöllun fjölmiðla um réttarhöldin harðlega. Segir að fréttaflutningur hafi verið mjög ítarlegur og einkennst af æsifréttastíl. Þá hafi nánast bein útsending af rétthöldunum aukið á vanlíðan foreldranna.

„Það sem kom fyrir Birnu gerði þau að þolendum. Það er ljóst að forsendur til bata eru erfiðar og þau eiga langt í land. Þau hafa leitað sér aðstoðar fagaðila og muna gera það áfram. Ljóst er að kostnaðurinn verður umtalsverður.“

mbl.is

Innlent »

Tapa 250 milljónum á dag

19:55 Ef allt fer á versta veg og Efling og VR halda verkföllum sínum til streitu tapast 250 milljónir á dag í ferðaþjónustu hér á landi þá daga sem verkföllin standa yfir. Þetta segir Jóhannes Þór Skúlason, framkvæmdastjóri Samtaka ferðaþjónustunnar. Meira »

Íslenskur heimsmeistari í íssundi

19:35 Það var 21 stigs frost þegar Birna Hrönn Sigurjónsdóttir steig út úr flugvélinni í Múrmansk til að taka þátt í heimsmeistaramótinu í íssundi, sem þar fór fram. „Maður þarf náttúrulega að vera léttgeggjaður til að vera í þessu,“ segir Birna Hrönn sem fór með sigur af hólmi í sínum aldursflokki. Meira »

Lella í Léttsveitinni og Léttsveiflunum

19:33 Léttsveit Reykjavíkur, fjölmennasti kvennakór landsins með um 120 söngvara, heldur árlega vortónleika í Háskólabíói 9. maí nk. og að vanda verður boðið upp á þétta dagskrá, þar sem Sigga Beinteins, Jógvan Hansen og Guðrún Gunnarsdóttir koma fram sem gestasöngvarar. Meira »

Appelsínugul viðvörun vegna hvassviðris

19:25 Appelsínugul viðvörun hefur verið gefin út á Norðurlandi eystra, Austfjörðum og á Austurlandi að Glettingi vegna mikils hvassviðris sem er spáð. Meira »

Allt að smella í Mathöllinni

18:51 Nú er verið að leggja lokahönd á innréttingar og aðstöðu í Mathöll Höfða sem opnar á morgun. Mikil eftirvænting er fyrir opnuninni enda er mikið af fólki sem sækir vinnu á svæðinu. mbl.is fékk að kíkja á undirbúningin en unnendur bjórs, matar og pílukasts fá allir eitthvað fyrir sinn snúð á staðnum. Meira »

Ekki í boði að hunsa barnaníðsefni

18:47 Barnaníðsefni á netinu er vaxandi vandamál, en alþjóðlegt samstarf í þeim efnum skilar þó góðum árangri. Miklu máli skiptir að fólk sé vakandi fyrir barnaníðsefni á netinu og tilkynni það. Forseti alþjóðlegra regnhlífarsamtaka ábendingalína er á landinu og ræðir þessi mál í viðtali við mbl.is. Meira »

Enginn skólaakstur komi til verkfalls

18:38 Vegna boðaðs verkfalls hópbifreiðastjóra fellur skólaakstur, að óbreyttu, niður í Reykjavík á morgun. Þetta kemur fram í tilkynningu frá skóla- og frístundasviði sem hefur verið sent á skólastjórnendur. Þetta þýðir m.a. að engar rútuferðir verða, að óbreyttu, í boði fyrir börn í Fossvogsskóla í Reykjavík á morgun. Meira »

Augnsýkingar sem oftast læknast mjög auðveldlega

18:34 Kvefi og öndunarfærasýkingum fylgir oft roði í augum eða auga og stundum verulegur gröftur sem lekur úr augunum. Þá getur verið þroti á augnlokum eða svokölluð hvarmabólga (Blepharit). Meira »

Gefa ekkert upp um orkupakkann

18:04 Þingflokkur Sjálfstæðisflokksins ræddi meðal annars um þriðja orkupakkann á fundi sínum í dag, en sex þingmenn flokksins hafa opinberlega lýst efasemdum vegna málsins. Samkvæmt heimildum mbl.is er búist við því að frumvörp vegna orkupakkans verði kynnt fljótlega, en ekki er ljóst nákvæmlega hvað í þeim felst. Meira »

Fundurinn dregst á langinn

17:28 Hlé hefur verið gert á vinnufundi Samtaka atvinnulífsins og verkalýðsfélaganna sex sem vísað hafa kjaraviðræðum til ríkissáttasemjara. Fundurinn hófst kl. 10 í morgun og átti upphaflega aðeins að standa í klukkustund. Meira »

Öllum beiðnum um undanþágu hafnað

17:11 Öllum beiðnum sem hafa borist um undanþágu frá verkfalli Eflingar sem hefst á miðnætti í kvöld hefur verið hafnað.  Meira »

13% upplifa áreiti af þjónustuþegum

16:40 Umhverfis- og skipulagssvið Reykjavíkurborgar sker sig úr þegar skoðaðar eru tölur úr viðhorfskönnun meðal starfsmanna borgarinnar þegar litið er til þess liðar er snýr að einelti áreitni og fordómum. 22,7% starfsmanna sviðsins segjast verða fyrir áreiti af hálfu þjónustuþega og 9,1% af hálfu kollega. Meira »

Tveir úr Norrænu stöðvaðir

16:37 Við komu ferjunnar Norrænu til Seyðisfjarðar á þriðjudaginn voru tveir farþegar á leið inn í landið stöðvaðir.  Meira »

Tesla setur nýtt sölumet rafbíla í Noregi

16:30 Sala á rafbílnum Tesla Model 3 í Noregi í mars virðist hafa slegið fyrra sölumet rafbíla í landinu. Þá miðað við sölu í einum mánuði. Rafbílar frá Tesla hafa selst vel í Noregi. Meira »

Utanfélagsmenn óbundnir af boðun

15:47 „Stjórnarskrá lýðveldisins hefur að geyma ákvæði um félagafrelsi. Í því felst að þú getur verið í því félagi sem þú vilt og staðið utan þess félags sem þú vilt,“ sagði Helgi Jóhannesson, hæstaréttarlögmaður. Meira »

Ingimundur úr stjórn Isavia

15:44 Ingimundur Sigurpálsson lét af embætti stjórnarformanns Isavia á aðalfundi félagsins sem fram fór í dag á Hótel Natura í Reykjavík. Ingimundur hefur verið formaður stjórnar Isavia undanfarin sex ár. Meira »

Píratar bjóða börnum pítsur

15:32 Ungir Píratar fordæma mútur skólastjórnenda sem reyna að halda börnum og ungmennum frá því að berjast fyrir aðgerðum í loftslagsmálum með því að bjóða þeim pítsur í skólanum og hafa ákveðið að sýna stuðning sinn við baráttuna í verki með því að bjóða upp á pítsu á Austurvelli. Meira »

Útilokað fyrir blinda að labba Laugaveg

15:09 „Það er nánast útilokað fyrir mig að labba Laugavegin vegna allra hindrana á gangstéttunum. Öll þessi auglýsingaskilti frá veitingastöðum og verslunum eru alls staðar,” segir Vilhjálmur Gíslason sem er blindur og notast við blindrastaf. Meira »

Bíða eftir niðurstöðu efnissýna

14:50 Beðið er eftir niðurstöðu efnissýna sem tekin voru á fjórum stöðum í Ártúnsskóla vegna gruns um myglu. Þak skólans lekur og einnig hefur verið lekavandamál meðfram gluggum á glervegg. Sýni voru tekin á þessum stöðum í byggingunni. Meira »
Leysiboy til sölu.
Leysiboy stóll til sölu kr.17,000,- uppl. 8691204....
Byggingaverktakar - Byggingastjórn - Meistarar - Eignaskiptayfirlýsingar
Byggingaverktakr - Byggingastjórn - Húsasmíðameistari - Eignaskiptayfirlýsingar ...
Nudd Nudd Nudd
Whole body massage Downtown Reykjavik S. 6947881...
fágætar bækur til sölu
til sölu nokkrar fágætar bækur Sjálfstætt fólk 1-2, frumútgáfur með kápum ...