Jötunmenni dulinna afla

Baldvin Z leikstjóri, til vinstri, Erla Sveinsdóttir, seinni kona Reynis ...
Baldvin Z leikstjóri, til vinstri, Erla Sveinsdóttir, seinni kona Reynis Leóssonar, og börn þeirra Reynis, Örn og Linda Björg, fyrir forsýninguna myndarinnar á Akureyri í gær. Almennar sýningar hefjast á morgun. mbl.is/Skapti Hallgrímsson

„Áhorfendur hljóta að velta því fyrir sér eftir að hafa séð myndina hvort sögupersónan hafi að öllu leyti verið af þessum heimi. Kraftarnir voru nánast yfirnáttúrulegir og spurningin er því sú hvort dulin öfl hafi búið með manninum,“ segir Baldvin Z kvikmyndagerðarmaður.

Í fyrrakvöld var í Smárabíói í Kópavogi og Borgarbíói á Akureyri í gærkvöld forsýnd heimildarmyndin Reynir sterki – almennar sýningar á myndinni hefjast í kvikmyndahúsum á morgun, föstudag.

Lyfti björgum og braust úr hlekkjum

Í myndinni er sögð saga Reynis Arnar Leóssonar aflraunamanns, sem nafntogaður var á sínum tíma. Sem strákur heyrði Baldvin sögur af afrekum Reynis, sem lyfti björgum, sleit 6,1 tonns keðju og braust úr hlekkjum í fangaklefa og þaðan út. Alls setti Reynir þrjú heimsmet sem komust í bók Guinness og standa enn.

„Þegar ég fór út í kvikmyndagerð ákvað ég fljótt að gera mynd um Reyni. Ég vann heimildavinnuna og tók fyrstu viðtölin árið 2009 og eftir það en inn á milli komu tímar sem ég sinnti þessu lítið,“ segir Baldvin. „Nálgunin á efnið breyttist eftir því sem tímar liðu. Á fyrstu stigum ræddi ég meðal annars við lækna, sálfræðinga og presta um þessa ótrúlegu krafta Reynis og skýringar á þeim. Svo fræðandi nálgun gekk ekki upp þegar vinnsla myndarinnar hófst svo ég varð að fara aðra leið.“

Efni sem nýttist Baldvini var meðal annars heimildamyndin Sterkasti maður heims sem Reynir lét gera um sjálfan sig og kostaði talsverðu til. Þá var ýmislegt efni einnig tiltækt í safni RÚV. En mest munaði þó um viðtölin við til dæmis systkini Reynis, fyrrverandi eiginkonu hans og börn.

Reynir var ekki allra

Reynir braust úr keðjum, fangaklefa og höndum fílefldra laganna varða ...
Reynir braust úr keðjum, fangaklefa og höndum fílefldra laganna varða í Keflavík.


„Fólk var yfirleitt tilbúið að ræða við mig, en sumir höfðu fyrirvara því Reynir var ekki allra,“ segir Baldvin. Hann telur að í æsku hafi Reynir um margt verið afskiptur og verið misþyrmt í sveit í Svarfaðardal. Það hafi sett varanlegt mark á drenginn, sem í sveitinni fékk þó einhverja vitrun – kannski guðlega – og áhrifin af henni vörðu alla tíð.

„Prestur sem ég talaði við sagði að biblíusögurnar greindu frá mörgum sem hefðu fundið guðleg áhrif eftir áföll í æsku. Sú var ef til vill raunin með Reyni, sem af mörgum var lítils metinn og sagður svikull og óheiðarlegur. Kjarninn er samt sá að Reynir var rótlaus maður, sem í dag hefði mögulega fengið greiningar um ofvirkni og athyglisbrest og hjálp samkvæmt því. En allar sögurnar sem viðmælendur segja eru frá þeim sjálfum, svo þetta er allt frá fyrstu hendi,“ segir Baldvin um Reyni, sem lengi bjó suður með sjó, starfaði þar sem vörubílstjóri og við járnsmíðar. Fékkst einnig við ýmsar uppfinningar svo sem á útblástursbúnaði fyrir bifreiðir, sem hann meðal annars kynnti forsvarsmönnum Volvo í Svíþjóð.

Skilaboð af miðilsfundi

„Í þessari vegferð hef ég fundið sterkt fyrir nærveru Reynis. Þegar ég hóf gerð myndarinnar hafði ég samband við Erlu Sveinsdóttur, seinni konu Reynis, sem af miðilsfundi kom með þau skilaboð frá honum að ég skyldi fá myndefnið sem til væri og gera myndina, en ekki aðrir þeir sem höfðu bankað upp á. Það ætti að bíða með málið og eftir unga manninum, sem var ég. Linda dóttir þeirra sagði mér líka af því að ákvörðun um ákveðið atriði í myndinni hefði verið föður sínum að skapi,“ segir Baldvin um samfylgd sína við jötunmennið Reyni sterka.

Innlent »

Konur meirihluti aðstoðarmanna

10:01 Konur eru í meirihluta þeirra aðstoðarmanna sem ráðherrar ríkisstjórnarinnar hafa ráðið. Samtals eru aðstoðarmennirnir nítján þegar þetta er skrifað, þar af tíu konur og níu karlar. Til samanburðar voru sjö konur og níu karlar aðstoðarmenn ráðherra í síðustu ríkisstjórn. Meira »

Þæfingur í Kjósarskarði

08:38 Á Suður- og Suðvesturlandi er hálka eða hálkublettir á flestum leiðum en þæfingsfærð í Grafningi og Kjósarskarðsvegi. Hálkublettir og hvassviðri er undir Eyjafjöllum. Meira »

Fundað um metoo í beinni

08:30 Sameiginlegur morgunverðarfundur stjórnmálaflokka á Ísland vegna #metoo-byltingarinnar fer fram á Grand hóteli. Fundurinn hefst klukkan 8.30 og er hægt að fylgjast með streymi af fundinum hér. Meira »

Vilja fá greiddan uppsagnarfrest

08:18 „Við höfum verið að senda honum innheimtubréf sem hann hefur ekki svarað,“ segir Guðmundur B. Ólafsson, lögmaður VR, sem fer með mál fyrrverandi starfsmanna verslunarinnar Kosts gegn Jóni Geraldi Sullenberger, eiganda Kosts. Meira »

92 framvísuðu fölsuðum skilríkjum

08:14 Metfjöldi skilríkjamála kom til kasta flugstöðvardeildar lögreglunnar á Suðurnesjum á síðasta ári. Þá komu upp samtals 92 mál þar sem framvísað var fölsuðum skilríkjum eða skilríkjum annarra. Meira »

Leita samstarfs um nýtingu úrgangs

07:57 Landbúnaðarháskóli Íslands (LBHÍ) leitar að sveitarfélagi á landsbyggðinni sem vill taka þátt í tilraunaverkefni um nýtingu lífræns úrgangs til orku- og næringarefnavinnslu. Hugmyndin er að vinna metangas og áburð. Meira »

Austanhvassviðri og úrkoma

06:48 Spáð er austan hvassviðri eða stormi með úrkomu á suðurhelmingi landsins í dag og eins hvessir með ofankomu á Norðurlandi í kvöld. Meira »

Sósíalistaflokkurinn íhugar framboð

07:37 Gunnar Smári Egilsson, formaður Sósíalistaflokks Íslands, segir að ákvörðun um hvort Sósíalistaflokkurinn bjóði sig fram í komandi sveitarstjórnarkosningum muni liggja fyrir á næstu vikum. Meira »

Slys á Reykjanesbraut

06:40 Ökumaður bifreiðar var fluttur talsvert slasaður á Landspítalann um hálftólfleytið í gærkvöldi eftir að hafa ekið á ljósastaur á Reykjanesbraut á móts við Rauðhellu. Meira »

Nafn Rúriks misnotað

05:36 Rúrik Gíslason, landsliðsmaður í knattspyrnu, sendi frá sér yfirlýsingu í gærkvöldi þar sem fram kemur að stofnaðir hafi verið falskir samfélagsmiðlareikningar í hans nafni. Um er að ræða reikninga á Snapchat og Tinder. Meira »

Þingið kemur saman

05:30 Alþingi kemur saman í dag í fyrsta skipti á nýju ári. Stjórnmálaflokkarnir sammæltust um helgina um að hefja þingstörf á almennum leiðtogaumræðum um stöðu stjórnmálanna. Meira »

Vilja reisa verksmiðju

05:30 Áform eru uppi um að reisa steinullarveksmiðju vestan við Eyrarbakka, sem gæti skapað allt að 50 ný tæknistörf. Sveitarfélagið Árborg hefur veitt vilyrði fyrir lóð undir verksmiðjuna. Meira »

Óvenjumörg banaslys í upphafi árs

05:30 Það sem af er ári hafa þrír látist í banaslysum í umferðinni, en það eru jafnmargir og samanlagður fjöldi banaslysa í janúar síðustu fimm ár. Í öllum tilvikum á þessu ári hafa ökumennirnir verið ungir karlmenn. Meira »

Úrslit í formannskjöri í dag

05:30 Úrslit í formannskjöri Félags grunnskólakennara verða kunngerð í dag klukkan 14, en rafræn kosning hefur staðið yfir á vef félagsins síðan 18 janúar sl. Meira »

 Notendagjöld besti kosturinn

05:30 Skarphéðinn Berg Steinarsson ferðamálastjóri telur ýmsar leiðir færar ef ferðamenn eiga að leggja meira til samneyslunnar á Íslandi. „Ef svo er, þá eru ýmsar leiðir færar, svo sem hækkun á virðisaukaskatti, komugjöld eða þjónustu- og notendagjöld ýmiskonar. Sjálfur tel ég það síðastnefnda besta kostinn í stöðunni.“ Meira »

Dregur til tíðinda hjá flugfreyjum

05:30 Flugfreyjufélag Íslands mun boða stjórn og trúnaðarráð félagsins til fundar í vikunni.   Meira »

Landsfundur haldinn í mars

05:30 Miðstjórn Sjálfstæðisflokksins hefur ákveðið að landsfundur flokksins verði helgina 16.-18. mars nk. í Laugardalshöll.  Meira »

Verði búin blindflugsbúnaði í október

05:30 Vonir standa til að svokallaður blindflugsbúnaður (ILS) verði til taks á Akureyrarflugvelli í byrjun október, en búnaðurinn er liður í því að skipa flugvellinum stærri sess í millilandaflugi á Íslandi. Meira »

Börnin sem kerfið gleymdi

ÍBÚÐ TIL LEIGU Björt 110 m 2, 3- 4 herb
ÍBÚÐ TIL LEIGU Björt 110 m 2, 3- 4 herbergja íbúð í 101. Mikil lofthæð, tvennar ...
Rafhitari fyrir gólfhitakerfi
Til sölu Rafhitari fyrir gólfhitakerfi, 12kw 5ltr rafhitari. Til upphitunar íbúð...
Bækur til sölu
Um Urnot, bókin hennar Bjarkar, Færeyingasaga 1832, Njála 1772, Það blæðir úr mo...
Bílskúr/garðhús - Stapi 15 fm bjálkahús - Tilboð kr. 448.000,-
Stapi er nýtt hús frá 2017 sem við höfum hannað sérstaklega fyrir íslenskan mark...
 
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa frá kl. 9,...
Aukatekjur vikulega
Önnur störf
Aukatekjur Morgunblaðið vantar fólk ...
Styrkir 2018
Styrkir
Styrkir til verkefna í þágu barna á...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9, for...