Hlutu heiðursviðurkenningu stærðfræðifélagsins

Kristín Bjarnadóttir, doktor í stærðfræðimenntun, og Kristín Halla Jónsdóttir, doktor ...
Kristín Bjarnadóttir, doktor í stærðfræðimenntun, og Kristín Halla Jónsdóttir, doktor í stærðfræði, fengu heiðursviðurkenningu frá Íslenska stærðfræðafélaginu fyrir framlag sitt til eflingar stærðfræði og stærðfræðimenntunar á Íslandi. Ljósmynd/Íslenska stærðfræðifélagið.

Þær Kristín Bjarnadóttir, prófessor emeritus, og Kristín Halla Jónsdóttir, dósent emeritus, hlutu í dag heiðursviðurkenningar fyrir góð störf í þágu stærðfræði og stærðfræðimenntunar á Íslandi. Voru verðlaunin veitt á 70 ára afmæli Íslenska stærðfræðifélagsins. Þær nöfnur hafa í marga áratugi komið að stærðfræðimenntun hér á landi og verið virkar í félagsstörfum fræðimanna.

Þær Kristín Bjarnadóttir og Kristín Halla Jónsdóttir eru skólasystur úr Menntaskólanum í Reykjavík og útskrifuðust þaðan úr stærðfræðideild sumarið 1943.

Margt áhugafólk um stærðfræði þekkir nafn Kristínar Höllu þar sem hún er þýðandi bókarinnar Síðasta setning Fermats eftir Simon Singh sem kom út hjá Hinu íslenska bókmenntafélagi árið 2006. Kristín Halla er fyrsti íslenski kvendoktorinn í stærðfræði en hún hélt til University of Houston að loknu B.Sc.-prófi í stærð- og eðlisfræði við Háskóla Íslands og lauk í Houston masters­prófi 1973 og doktorsprófi 1975. Aðalgreinar hennar voru algebra og grannfræði og að loknu námi starfaði hún við HÍ sem sérfræðingur og aðjúnkt, fluttist svo í Kennaraháskólann sem lektor 1977 og síðar dósent 1985 og frá 2008 sem dósent við menntavísindasvið þegar KHÍ sameinaðist HÍ.

Fyrir Íslenska stærðfræðafélagið hefur Kristín Halla starfað sem formaður 1979-1981 og er eini kvenformaður félagsins enn sem komið er, en á vegum félagsins hefur hún einnig komið að þjálfun og dómnefndarstörfum vegna ólympíu­leika í stærðfræði og sinnt störfum í orðaskrárnefnd.

Kristín Halla hefur starfað fyrir menntamálaráðuneytið, Félag raungreina­kennara og Háskóla Íslands í ýmiss konar undirbúningsnefndum ráðstefna, starfshópum um skólastarf, stundað nefndarstörf og ritrýnt greinar í tímarit um menntamál.

Báðar luku þær námi í uppeldis- og kennslufræði; Kristín Halla í aðdraganda náms í stærð- og eðlisfræði og Kristín eftir B.Sc.-prófið.

Kristín Bjarnadóttir starfaði víða sem kennari í grunn- og framhaldsskólum á Íslandi að loknu grunnnámi en lauk síðan mastersprófi í stærðfræði við University of Oregon árið 1983 og starfaði við Fjölbrautaskólann í Garðabæ, Háskóla Íslands og Kennaraháskóla Íslands í framhaldi af því.

Árið 2000 sótti Kristín ráðstefnu um stærðfræðimenntun í útborg Tokyo í Japan ásamt Kristínu Höllu og Friðriki Diego. Aðalfyrirlesari var Mogens Niss, prófessor við Háskólann í Hróarskeldu og einn þeirra sem mótaði stærðfræðihluta PISA-rannsóknarinnar. Ári síðar hóf Kristín doktorsnám í stærðfræðimenntun undir handleiðslu Mogens og lauk hún því verkefni í lok árs 2005 og varði í byrjun árs 2006. Hún varð prófessor árið 2013 og hefur verið ötul við rannsóknir á sögu stærðfræðinnar, skrifað fjölda ritrýndra greina og bókarkafla, kennslubækur fyrir skóla sem og fróðleik á Vísindavefinn og er ekki nándar nærri hætt að skrifa þótt hún sé orðin prófessor emeritus.

Kristín hefur komið að námskrár- og námsefnisgerð og verið ráðgefandi varðandi stærðfræðimenntun í landinu. Hún hefur einnig verið dugmikil í félagsstörfum Félags kvenna í fræðslustörfum, Bandalags íslenskra skáta og Félagi raungreinakennara.

mbl.is

Innlent »

Símkerfi Vegagerðarinnar er bilað

Í gær, 20:05 Símkerfi Vegagerðarinnar er bilað í augnablikinu svo að sími 1777 er óvirkur. Unnið er að viðgerð.  Meira »

Vann sjö milljónir í lottó

Í gær, 19:44 Einn miðahafi var með allar tölur réttar þegar dregið var út í lottó í kvöld. Sá heppni hlýtur rúmlega 7 milljónir í vinning. Meira »

76 nemendur útskrifuðust frá Bifröst

Í gær, 19:18 76 nemendur útskrifuðust frá Háskólanum á Bifröst við hátíðlega athöfn í dag. Útskriftarhópurinn samanstóð af nemendum úr viðskiptadeild, félagsvísinda- og lagadeild, námi í verslunarstjórnun og Háskólagátt. Háskólinn á Bifröst er 100 ára á þessu ári. Meira »

Limlestar til að forðast útskúfun

Í gær, 19:15 Foreldar stúlkubarna víða í Afríku og Asíu líða oft vítiskvalir yfir því að þurfa að láta dætur sínar gangast undir limlestingar á kynfærum. Aðgerð sem er ekki bara sársaukafull og brot á mannréttindum, heldur getur haft alvarlegar afleiðingar í för með sér, jafnvel leitt til dauða. Meira »

Fimm efstu í forvali VG í Reykjavík

Í gær, 19:08 Rafrænt forval fór fram í dag hjá Vinstri grænum í Reykjavík og lauk því klukkan 17. Valið var í efstu fimm sæti framboðslista hreyfingarinnar í borgarstjórnarkosningunum sem fara fram 26. maí. Líf Magnudóttir skipar efsta sætið, Elín Oddný Sigurðardóttir annað og Þorsteinn V. Einarsson það þriðja. Meira »

Enski boltinn rýfur heimilisfriðinn

Í gær, 18:59 Leikdeild Eflingar býður þetta árið upp á gamansöngleikinn Stöngin inn eftir Ólafsfirðinginn Guðmund Ólafsson. Sögusviðið er lítið sjávarþorp þar sem konur ákveða að setja eiginmenn sína út í kuldann vegna áhuga þeirra á enska boltanum. Meira »

Ferjuðu kindurnar á gúmmíbát

Í gær, 17:38 Nóttin var stormasöm hjá Bergljótu Rist, eigandi hestaleigunnar Íslenski hesturinn í Fjárborg á Hólmsheiði í útjaðri borgarinnar. Slökkviliðið á höfuðborg­ar­svæðinu ásamt björg­un­ar­sveit bjargaði tug­um dýra í hestaleigunnar í nótt eftir að flætt hafði inn í hest­hús og fjár­hús. Meira »

Cooper ásamt 60 minutes á Íslandi

Í gær, 18:58 Bandaríski fréttamaðurinn Anderson Cooper er staddur á Íslandi ásamt fylgdarliði frá sjónvarpsstöðinni CBS. Fram kemur á vef Víkurfrétta að Cooper, sem er fréttamaður CNN og 60 Minutes, hafi tekið viðtal á viðtal á Diamond Suites-hótelinu. Meira »

Betra útlit til ferðalaga

Í gær, 17:21 Nokkur straumhvörf eru að verða með veðrinu í dag að sögn veðurfræðings Vegagerðarinnar. Upp frá þessu mun veðrið róast og í stað vetrarlægða í runum tekur við letilegt háþrýstisvæði. Engu að síður má til morguns búast við éljum á fjallvegum og eins frystir í bjartviðri ansi víða í nótt. Meira »

Tók u-beygju í lífinu

Í gær, 17:15 „Við erum miklir vinir og erum í reglulegu sambandi,“ segir Magnús G. Sigurðsson þroskaþjálfi um félaga sinn Kristján sem hann kynntist fyrir 13 árum þegar hann hóf störf í íbúðakjarnanum Skipholti. Hann tók u-beygju í lífinu eftir að hann kynntist starfi með fötluðum, hætti sem rafvirki og fór í þroskaþjálfanám. Meira »

Hræðist pólitíska tengingu Eflingar

Í gær, 16:02 Ingvar Halldórsson, oddviti A-listans í kosningu til stjórnar Eflingar, segir mjög óeðlilegt hvernig formenn annarra stéttarfélaga og stjórnmálaöfl hafi beitt sér í kosningabaráttunni. Hann vill Eflingu áfram innan ASÍ og segist hafa áhyggjur ef félagið verði beintengt pólitík. Meira »

Rökkvi þefaði upp 100 gr. af kannabis

Í gær, 15:54 Síðdegis í gær var maður handtekinn þegar hann var að koma með Herjólfi til Vestmannaeyja en í fórum hans fundust um 100 gr. af kannabis. Þetta er annað málið á einni viku þar sem nokkuð magn fíkniefna finnst á farþega sem er að koma til Eyja. Meira »

Framboðslisti Miðflokksins í Reykjavík kynntur

Í gær, 15:19 Stjórn Miðflokksfélags Reykjavíkur kynnti í dag 11 efstu sætin á framboðslista flokksins fyrir komandi borgarstjórnarkosningar. Vigdís Hauksdóttir skipar efsta sætið, Vilborg Hansen annað og Baldur Borgþórsson það þriðja. Meira »

Listi Samfylkingar og óháðra klár

Í gær, 14:35 Framboðslisti Samfylkingarinnar og óháðra í Reykjanesbæ fyrir komandi sveitarstjórnarkosningar var samþykktur með lófataki á félagsfundi í dag. Meira »

Íslendingar uppræti úrelt viðhorf

Í gær, 14:11 Rektor Háskóla Íslands sagði við brautskráningu 437 kandídata í dag að Íslendingar þyrftu að uppræta úrelt viðhorf, mannskemmandi venjur og þá valdníðslu sem afhjúpuð hefði verið á undanförnum mánuðum í samskiptum kynjanna. Meira »

Þrír fluttir á slysadeild eftir bílslys

Í gær, 15:15 Þrír voru fluttir á sjúkrahús eftir að bíll ók á ljósastaur á Hafnarfjarðarvegi skammt frá Hamraborg í Kópavogi rétt fyrir klukkan þrjú í dag. Tveir bílar úr gagnstæðri átt rákust saman með þeim afleiðingum að annar endaði á ljósastaurnum. Ekki er vitað um líðan þremenninganna. Meira »

Snappari í aðalhlutverki

Í gær, 14:22 Einn vinsælasti snappari landsins, Hjálmar Örn Jóhannsson, er kominn á hvíta tjaldið. Grínmyndin Fullir vasar var frumsýnd á föstudag, og leikur Hjálmar aðalhlutverkið. Hann trúir að fólk geti látið drauma sína rætast ef það hefur jákvæðni að leiðarljósi. Meira »

Neyðarlúgur opnar vegna úrkomu

Í gær, 13:11 Neyðarlúgur skólphreinsistöðva borgarinnar hafa sumar hverjar verið opnar með hléum síðasta sólarhringinn. Að sögn Ólafar Snæhólm Baldursdóttur, upplýsingafulltrúa Veitna, er ástæðan mikil úrkoma síðasta sólarhringinn og tilheyrandi álag á fráveitukerfinu. Meira »
SUMARHÚS- GESTAHÚS- BREYTINGAR
Sumarhús - Gestahús - Breytingar ? Framleiðum stórglæsileg sumarhús í ýmsum stær...
UHD skjáir ( 4k )
Upplýsingar gefur Ólafur hjá Varmás ehf. sími 566 8144 ...
Viltu vita hvað er framundan ?
Segi þer það sem þeir sem farnir eru segja mer um framtíð þína. Bollar og tar...
 
Aðalfundur
Fundir - mannfagnaðir
Félag sjálfstæðismanna í Skóga- o...
Uppboð
Tilkynningar
UPPBOÐ Boðnir verða up...
Aflamark
Tilkynningar
??????? ??????????????? ? ??? ?? ????...
L helgafell 6018022119 vi
Félagsstarf
? HELGAFELL 6018011019 VI Mynd af au...