Mælt með meðferð en fær 5 mánaða dóm

Maðurinn var dæmdur til 5 mánaða fangelsisvistar þrátt fyrir að ...
Maðurinn var dæmdur til 5 mánaða fangelsisvistar þrátt fyrir að sálfræðingur teldi að meðferð og önnur úrræði væru betur til þess fallin að fá manninn af leið fíknar og afbrota. mbl.is/Hari

Karlmaður um fertugt var í dag dæmdur í fimm mánaða fangelsi í Héraðsdómi Reykjavíkur fyrir mikinn fjölda nytjastuldabrota sem hann framdi frá því í september á síðasta ári fram í janúar á þessu ári. Fyrir dómi sagði sálfræðingur að maðurinn þyrfti sérstaka meðferð til að vinna á bæði fíkniefnavanda sínum og kvíða. Dómari taldi þó ekki hægt annað en að dæma manninn í fangelsi án möguleika á skilorði vegna brotasögu hans.

Maðurinn var ákærður fyrir að hafa meðal annars stolið svefnpoka og reiðhjóli af einkalóð, jakka og peysu í verslun, kjúklingabringum, kaffikönnum, harðfiski og vesti. Ef frá er talið verðmæti svefnpokans og reiðhjólsins er verðmæti þeirra muna sem maðurinn stal innan við 50 þúsund krónur. Þá hafi hann fengið bifreið til reynsluaksturs með því að gefa upp nafn annars manns og ekki skilað bifreiðinni. Fyrir dómi játaði maðurinn brot sín skýlaust.

Sálfræðingur vann ítarlega skýrslu um hvort vímuefnameðferð sé vænlegri til árangurs en hefðbundin fangelsisvist með það fyrir augum að draga úr líkum á því að maðurinn gerist aftur brotlegur við lög. Kemur þar fram að maðurinn hafi glímt við fíkniefnavanda frá unglingsárum og hann þjáist af fjórum kvíðaröskunum sem eigi þátt í fíknivandanum með þeim hætti að þegar hann hafi áhyggjur eða verði kvíðinn noti hann vímuefni til að komast undan þeirri líðan. Þá vilji maðurinn einlæglega að segja skilið við neyslu og afbrot að sögn sálfræðingsins og hafi hann raunsæjar hugmyndir um möguleika sína og sé jákvæður fyrir meðferðarúrræðum.

Sagði sálfræðingurinn fyrir dómi að hann telji manninn geta nýtt sér meðferðarúrræði SÁA, en það sé ekki nægilegt fyrir vanda hans. Hann þurfi einnig á gagnreyndri meðferð við kvíða að halda og myndi hugræn atferlismeðferð á Teigi, sem sé göngudeild geðsviðs LSH, gagnast honum best. Þá þyrfti maðurinn styðjandi búsetu á áfangaheimili og taka þátt í skipulögðu endurhæfingarúrræði með sálfræðimeðferð.  „Slík meðferðaráætlun væri mun vænlegri til árangurs en fangelsisvist,“ segir í dóminum.

Þrátt fyrir þessa skýrslu sálfræðingsins er niðurstaða dómsins að maðurinn skuli dæmdur í 5 mánaða fangelsi án möguleika á skilorði. Það sé meðal annars vegna þess að með þessum dómi sé manninum dæmdur hegningarauki vegna fyrri brota og hann eigi langan sakaferil að baki.

Sérstaklega er tekið fram að innan refsivörslukerfisins séu ákveðin úrræði sem geti nýst manninum og að Fangelsismálastofnun geti tekið mið af skýrslunni við meðferð mála mannsins.

mbl.is

Innlent »

Útboð á framkvæmdum við nýjan spítala

08:07 Nýr Landspítali ohf. hefur auglýst útboð, í samstarfi við Ríkiskaup og Framkvæmdasýslu ríkisins, vegna framkvæmda við Hringbrautarverkefnið. Um er að ræða framkvæmdir vegna jarðvinnu fyrir meðferðarkjarnann, götur, göngustíga, bílastæði og annan lóðafrágang, ásamt fyrirhuguðum bílakjallara. Meira »

Nýr fjölskylduvefur á mbl.is

07:57 Í dag verður hleypt af stokkunum nýjum undirvef mbl.is, með nafnið Fjölskyldan. Vefurinn verður í umsjá Dóru Magnúsdóttur fjölmiðlafræðings, en hún starfaði á árum áður á fréttadeild Morgunblaðsins. Meira »

Koma félaginu inn í nútímann

07:37 Aðalfundur Eflingar – stéttarfélags 2018 verður haldinn á Grand hóteli í kvöld. Fundurinn hefst kl. 20. Nýr formaður félagsins, Sólveig Anna Jónsdóttir, mun taka við af Sigurði Bessasyni, fráfarandi formanni, á fundinum. Meira »

Krap á Mosfellsheiði

07:03 Vegir eru víðast hvar greiðfærir á láglendi en hálkublettir eru á fjallvegum víðs vegar um landið.  Meira »

Úr rigningu í snjókomu

07:01 Ekki er mikið um að vera í veðrinu þessa dagana; frekar hæg austlæg átt í dag og rigning um landið sunnan- og vestanvert, en úrkomulítið norðaustan til. Í kvöld bætir í úrkomuna norðvestanlands og útlit fyrir að hún verði slydda eða snjókoma á láglendi. Á morgun stefnir í norðlægari vind og dregur heldur úr úrkomu. Meira »

Andlát: Brynleifur H. Steingrímsson

05:30 Brynleifur H. Steingrímsson, fyrrverandi yfirlæknir og forseti bæjarstjórnar á Selfossi, lést á Landakotsspítala að kvöldi 24. apríl á 89. aldursári. Brynleifur fæddist 14. september 1929 á Blönduósi. Meira »

Seinkun leiðir til einstefnu

05:30 Ef dráttur verður á framkvæmdum við endurbætur á hluta Þingvallavegar mun þurfa að gera hann að einstefnuvegi og veginn við vatnið að einstefnuvegi á móti. Við það færist stærri hluti umferðarinnar en nú er að Þingvallavatni. Meira »

Gera kröfur og borga vel fyrir

05:30 Svonefndir fágætisferðamenn gera miklar kröfur til afþreyingar og aðbúnaðar meðan á dvöl þeirra stendur hér á landi.  Meira »

Aukið álag í sjúkraflutningum

05:30 Útköllum vegna sjúkraflutninga á Suðurlandi fjölgaði um 4,8% milli áranna 2016 og 2017. Hlutfall erlendra ríkisborgara í sjúkraflutningum var 10,7% á árinu 2017 og eknir kílómetrar í sjúkraflutningum á Suðurlandi einu voru 600.000 á árinu 2017. Meira »

Margir vilja reka hótel

05:30 Fulltrúar félagsins Starrahæðar segja þeim fara fjölgandi sem vilja reka hótel sem félagið er að byggja á Selfossi. Áhuginn fari vaxandi. Meira »

Þakkar fiskinum langlífið

05:30 „Ég hef upplifað miklar breytingar á þessum hundrað árum,“ segir Guðrún Glúmsdóttir á Hólum í Reykjadal í Suður-Þingeyjarsýslu, sem varð hundrað ára í gær. Meira »

Hafnar því að stöðva framkvæmdirnar

05:30 Úrskurðarnefnd umhverfis- og auðlindamála hefur hafnað kröfum kærenda um stöðvun framkvæmda í hinum forna Víkurgarði, á Landsímareitnum í miðbæ Reykjavíkur. Efnisatriði kæranna eru áfram til meðferðar hjá nefndinni. Meira »

Andlát: Sigrún Olsen

05:30 Sigrún Olsen, myndlistarkona og stofnandi Lótushúss, lést 18. apríl síðastliðinn, 63 ára að aldri. Sigrún var fædd 4. maí 1954, dóttir Olafs Olsen, flugstjóra hjá Loftleiðum (1924-1999), og eftirlifandi móður, Lilju Enoksdóttur, f. 1928. Meira »

18 missa vinnuna hjá Novomatic

05:30 Austurríska hugbúnaðarfyrirtækið Novomatic Lottery Solutions, áður Betware, sem er með skrifstofur í Holtasmára í Kópavogi, hefur sagt upp 18 starfsmönnum sínum hér á landi. Meira »

Segja drögin óásættanleg

00:12 Sjálfstætt starfandi ljósmæður í heimaþjónustu funduðu í kvöld um samningsdrög um fyrirkomulag þjónustunnar við Sjúkra­trygg­ingar Íslands sem unnin voru á fundi Sjúkratrygginga Íslands og fulltrúa ljósmæðra í dag. Meira »

230 þúsund tonna skip til Íslands?

05:30 Faxaflóahöfnum hefur borist fyrirspurn um það hvort fyrirtækið geti tekið á móti 230.000 brúttótonna skemmtiferðaskipi.   Meira »

Andlát: Sigurlás Þorleifsson

05:30 Sigurlás Þorleifsson, skólastjóri í Vestmannaeyjum, er látinn. Hann varð bráðkvaddur í göngu á Heimakletti í Eyjum síðastliðið þriðjudagskvöld, 24. apríl. Sigurlás var fæddur í Vestmannaeyjum 15. júní 1957, sonur hjónanna Þorleifs Sigurlássonar og Aðalheiðar Óskarsdóttur. Meira »

Gæti snjóað norðvestanlands

Í gær, 23:41 Spáð er austlægri eða breytilegri átt í nótt, 3-10 metrum á sekúndu og rigningu með köflum um sunnanvert landið, dálitlum éljum fyrir norðan. Meira »
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa klþ 9 og j...
Ráðstefna
Fundir - mannfagnaðir
Félag löggiltra endurskoðenda ENDURSK...
Breyting á aðalskipulagi
Tilkynningar
Verkefnislýsing fyrir tillögu að bre...
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og f...