Dæmdir fyrir 100 milljóna skattsvik

Mennirnir voru ekki sammála um það fyrir dómi hver hefði ...
Mennirnir voru ekki sammála um það fyrir dómi hver hefði borið ábyrgð á daglegri stjórn félagsins. mbl.is/Þorsteinn Ásgrímsson

Héraðsdómur dæmdi í gær tvo karlmenn, Örn Björnsson og Kristján Ólason, í 14 og 15 mánaða fangelsi fyrir meiri háttar brot á skattalögum upp á samtals tæplega 100 milljónir króna. Brotin tengjast rekstri einkahlutafélagsins Endurbætur, en reksturinn sem um ræðir virðist reglulega hafa verið færður yfir á nýja kennitölu á síðustu árum. Voru þeir Kristján og Örn báðir framkvæmdastjórar félagsins og prófkúruhafar hvor á sínu tímabilinu.

Fram kemur í dómi héraðsdóms að þegar Endurbætur ehf. hafi orðið gjaldþrota hafi það runnið inn í nýtt félag, Viðhald og viðgerðir ehf., en Reykjavíkurborg hefur átt í viðskiptum við það síðarnefnda. Á síðasta ári tók borgin tveimur tilboðum félagsins í verk, annars vegar í áhorfendastúku við leikvöll Þróttar í Laugardal og hins vegar gluggaskipti í Klettaskóla.

DV greindi frá því um miðjan júlí á síðasta ári að fyrirtæki Kristjáns, Viðhald og viðgerðir ehf., væri nú starf­rækt á fjórðu kenni­töl­unni og var hann sagður með slóð gjaldþrota í viðskipta­sögu sinni. Hann hefði keyrt sex fé­lög í þrot frá ár­inu 2007.

Þá hafði rannsókn skattrannsóknarstjóra á brotum Kristjáns og Arnar staðið yfir í nokkurn tíma, en í desember árið 2016 var þeim tilkynnt um lok rannsóknarinnar og fyrirhugaða ákvarðanatöku um refsimeðferð í málinu.

Rannsókn skattrannsóknarstjóra leiddi í ljós meiri háttar brot á skattalögum og var málið sent embætti héraðssaksóknara til rannsóknar í júní 2017. Í október sama ár gaf héraðssaksóknari svo út ákæru í málinu.

Héldu eftir staðgreiðslu og skiluðu ekki virðisauka

Er þeim Kristjáni og Erni gert að sök að hafa staðið skil á efnislega röngum virðisaukaskattskýrslum vegna tímabilanna maí til júní og nóvember til desember rekstrarárið 2015, að hafa ekki staðið skil á virðisaukaskattskýrslu félagsins á lögmætum tíma vegna uppgjörsímabilsins september til október rekstrarárið 2015 og hafa ekki staðið skil á virðisaukaskatti vegna uppgjörstímabilanna mars til apríl og nóvember til desember sama ár. Upphæðin sem ekki var staðið skil á er sú sama hvað þá báða varðar, eða rúmar 23 milljónir króna.

Þá er þeim báðum einnig gefið að sök að hafa ekki staðið ríkissjóði skil á staðgreiðslu opinberra gjalda sem haldið var eftir af launum starfsmanna félagsins vegna greiðslutímabilanna frá apríl til og með desember árið 2015. Vangoldin staðgreiðsla hvað Kristján varðar er rúmar 26 milljónir króna, en hvað Örn varðar tæpar 28 milljónir króna.

„Copy paste“ af Allt viðhald ehf. 

Fyrir dómi kvað Kristján það hafa verið sinnuleysi að gera Örn ekki að framkvæmdastjóra félagsins strax því hann hafi haldið utan um fjármál þess frá upphafi, stýrt tilboðsgerð og fleiru. Hann hafi síðar falið Erni stjórn félagsins enda hafi hann sóst eftir því. Upplýsti hann að vangoldin staðgreiðsla opinberra gjalda hefði runnið inn í rekstur félagsins.

Fyrir dómi sagðist Örn ekki hafa sóst eftir því að vera framkvæmdastjóri félagsins og ekki hafa haft með höndum daglega stjórn. Kvaðst hann hafa litið á sig sem „verkefnastjóra“ Endurbóta ehf. en sjálfur hefði hann verið verktaki og aldrei verið á launaskrá hjá félaginu. Þetta félag hafi verið „copy paste“ af félaginu Allt viðhald ehf. (síðar ABHHH ehf.). Kristján hafi beðið hann að skrifa upp á að vera í stjórn félagsins. Hafi skráningin verið mistök sem hann sjái eftir í dag. Hafi hann ekki hugleitt hvernig hefði farið fyrir fyrra félaginu. Kvaðst hann þó hafa verið reynslunni ríkari þegar Endurbætur hófu starfsemi sína og þekkt betur til ábyrgðar sinnar en áður. Aðspurður kvaðst hann hafa áttað sig á því að staða félagsins væri slök en hann hefði svifið um á „bleiku skýi“, að því er segir í dómnum.

Þá sagðist Örn einnig vita að þegar félagið Endurbætur ehf. hefði liðið undir lok hefði allt runnið inn í rekstur nýs félags, Viðhald og viðgerðir ehf. Báðir neituðu þeir sök í málinu.

Var það niðurstaða héraðsdóms að Kristjáns skyldi sæta fangelsi í 15 mánuði og Örn 14, en fullnustu refsingar er frestað og fellur hún niður að tveimur árum liðnum haldi þeir skilorð. Þá er Kristjáni gert að greiða tæplega 50 milljóna króna sekt í ríkissjóð innan fjögurra vikna, ella sæta fangelsi í 270 daga. Hvað Örn varðar, skal hann greiða um 52,5 milljóna króna sekt í ríkissjóð innan sama tíma, ella sæta sömu refsingu.

mbl.is

Innlent »

Heimila niðurrif Sundhallar Keflavíkur

19:55 „Ég er auðvitað mjög ósátt við þetta en er ekki tilbúin að gefast upp í málinu. Þetta er eins og í stríðinu, þessi orrusta tapaðist en stríðinu er ekki lokið.“ Þetta segir Ragnheiður Elín Árnadóttir í samtali við mbl.is. Meira »

Fyrst til að meta nær allt kerfið

19:48 Steinþór Jónsson, formaður FÍB, segir að með tilkomu opins gagnagrunns um öryggi þjóðvegakerfisins ætti ekki lengur að vera ágreiningur hérlendis um hvaða vegaframkvæmdir eigi að ráðast í, þar sem hægt sé að fletta því upp í gagnagrunninum. Tæknin nýtist einnig við að meta umferðaröryggi í borgum. Meira »

1.500 greinst með forstig mergæxlis

19:47 Um 1.500 manns hafa greinst með prótein sem skilgreinir forstig mergæxlis og mergæxli í rannsókninni Blóðskimum til bjargar.  Meira »

Efla fræðslu um Addison

19:30 Stofnfundur Addison-samtakanna á Íslandi var haldinn fyrir skömmu. Tilgangur þeirra er að halda utan um þá sem greinast með Addison-sjúkdóminn og aðra sem þurfa að taka inn lyfið hýdrókortisón vegna streitu, auk aðstandenda þeirra. Meira »

600 milljóna kröfur í þrotabú

19:30 Kröfur í þrotabú verktakafyrirtækisins SS Hús nema 600 milljónum króna. Sigurður Kristinsson, einn af eigendum félagsins, er eiginmaður Sunnu Elviru Þorkelsdóttur. Meira »

Ákvað ungur að sinna öryggismálum

18:57 Víðir Reynisson, verkefnastjóri almannavarna á Suðurlandi, segir að björgunar- og almannavarnastörf séu honum í blóð borin og lítið annað komið til greina eftir að hann 6 ára gamall upplifði eldgosið á Heimaey og uppbygginguna í kjölfarið. Meira »

Gefur fjármálastefnunni falleinkunn

18:28 „Það er alveg ljóst að fjármálastefna ríkisstjórnar Katrínar Jakobsdóttur fær algjöra falleinkunn frá nánast öllum hagsmunaaðilum sem fjallað hafa um hana.“ Svona hófst álit Ágústs Ólafs Ágústssonar fulltrúa Samfylkingarinnar í fjárlaganefnd um fjármálastefnu 2018 til 2022 sem er til umræðu á Alþingi í dag. Meira »

Dagmóðir dæmd fyrir líkamsárás

18:53 Dagmóðir á höfuðborgarsvæðinu var í dag dæmd í níu mánaða skilorðsbundið fangelsi fyrir sérstaklega hættulega líkamsárás og brot á barnaverndarlögum gegn tæplega tveggja ára stúlkubarni sem var í hennar umsjá haustið 2016. Meira »

Hinrik vann silfurverðlaun

18:17 Hinrik Lárusson sem starfar á Grillinu á Hótel Sögu vann silfurverðlaun í Nordic Junior Chefs-keppninni sem fór fram í Herning í Danmörku í dag. Svíþjóð lenti í fyrsta sæti í sömu keppni og Finnland í því þriðja. Meira »

Bað fórnarlömbin afsökunar

18:07 Marta Guðjónsdóttir, borgarfulltrúi Sjálfstæðisflokksins, bað fyrir hönd flokksins fórnarlömb afsökunar og aðstandendur þeirra sem hafa átt um sárt að binda vegna mistaka starfsmanns Reykjavíkurbogar sem leiddu til þess að tilkynning um kynferðisbrot barst ekki til stjórnenda. Meira »

Afföll 19,5% hjá Arnarlaxi í Hringsdal

17:45 „Þetta er náttúrulega skaði fyrir fyrirtækið og það eru sögulega há verð í gangi svo við hefðum gjarnan viljað að fiskurinn væri seldur. En svona er bara eldi á dýrum, það eru afföll og við gerum ráð fyrir afföllum í okkar rekstri,“ segir Víkingur Gunnarsson, framkvæmdastjóri Arnarlax, í samtali við mbl.is. Meira »

Flestir fundið bein en ekki mannsbein

17:25 „Ég er búinn að vera til sjós í rúm þrjátíu ár og hef ekki upplifað neitt svona áður,“ segir Aðalsteinn R. Friðþjófsson skipstjóri á Fjölni GK, sem fékk líkamsleifar í veiðarfæri sín í síðasta mánuði. Meira »

Áfram í gæsluvarðhaldi vegna síbrota

17:17 Karlmaður var úrskurðaður í fjögurra vikna áframhaldandi gæsluvarðhald í Héraðsdómi Reykjaness í dag, eða til 17. apríl, á grundvelli síbrota að kröfu lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu. Meira »

Veita aðgang að samræmdum prófum

16:23 Menntamálastofnun mun á næstu dögum veita aðgang að samræmdum könnunarprófum í 4. og 7. bekk, en um er að ræða próf í íslensku og stærðfræði sem lögð voru fyrir haustin 2016 og 2017. Þetta kemur í framhaldi af úrskurði úrskurðarnefndar um upplýsingamál, sem mbl.is greindi frá í gær. Meira »

„Var vinur minn réttdræpur?“

15:45 „Getur einhver tekið af okkur byrðarnar í smá stund og barist fyrir okkur um að fá Hauk heim, þó ekki væri nema í einn dag? Við þráum hvíld.“ Þetta skrifar Lárus Páll Birgisson, vinur Hauks Hilmarssonar, sem sagður er hafa fallið í átökum við tyrkneska herinn í Afrin-héraði í Sýrlandi. Meira »

Þórdís Lóa leiðir Viðreisn í Reykjavík

17:08 Þórdís Lóa Þórhallsdóttir verður oddviti Viðreisnar í Reykjavík í komandi sveitarstjórnarkosningum.  Meira »

Rekstur HSA enn í járnum

15:55 Rekstur Heilbrigðisstofnunnar Austurlands er enn í járnum, en Ríkisendurskoðun ítrekar þó ekki ábendingar sínar til velferðarráðuneytis og Heilbrigðisstofnunar Austurlands. Ekki sé hins vegar víst ljóst hvort aðhaldsaðgerðir síðustu ára skili áframhaldandi árangri ef nauðsynlegum fjárfestingum er slegið á frest. Meira »

„Hér er eitthvað sem fer ekki saman“

15:34 Karl Gauti Hjaltason, þingmaður Flokks fólksins, gerði langtímaatvinnuleysi að umtalsefni á Alþingi í dag og vakti athygli á því að samkvæmt skýrslu Vinnumálastofnunar um stöðu og horfur á vinnumarkaði á árunum 2016 til 2018 væri mikill munur á stöðu atvinnulausra eftir aldri. Meira »
* Öll stærstu á einum stað
Þú getur spilað með í yfir 50 stærstu Lottóum heimsins. Í yfir 12 ár hafa lottó...
 
Félagsstarf eldirborgara
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og b...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og g...
L edda 6018032019 ii
Félagsstarf
? EDDA 6018032019 II Mynd af auglýsi...
Hádegisfundur
Fundir - mannfagnaðir
ses.xd.is Samtök eldri sjálfstæði...