Þetta er búið að vera mikið ævintýri

Anna Hulda Júlíusdóttir í verslun sinni í hjarta Siglufjarðar. Þarna ...
Anna Hulda Júlíusdóttir í verslun sinni í hjarta Siglufjarðar. Þarna er m.a. á boðstólum garn auk handverks rúmlega 40 einstaklinga úr Fjallabyggð. Morgunblaðið/Sigurður Ægisson

Anna Hulda Júlíusdóttir á og rekur verslunina Hjarta bæjarins á Siglufirði, ásamt tvíburasonum sínum. Þar er á boðstólum íslensk hönnun, garn, handverk og gjafavara.

Eitt af því sem vakið hefur sérstaka athygli þeirra sem leið eiga þar um, er að ýmislegt þar inni tengist hinni sögufrægu Mjallhvíti og þar á meðal kjóll í fullri stærð í einum sýningarglugganna, auk þess sem Anna Hulda hefur látið útbúa fyrir sig drykkjarkönnur úr leir með eigin teikningu af stúlkunni hugljúfu.

Mjallhvít er þjóðsagnapersóna sem þekkt er úr ævintýrum frá Mið-Evrópu. Sagan er til í mörgum og ólíkum útgáfum; þýskar innihalda t.a.m. dvergana sjö og spegil drottningar, albönsk útgáfa hefur fjörutíu dreka í stað dverganna og enn aðrar útgáfur hafa ræningja í þeirra stað. Kristín Sölvadóttir, sem fæddist í torfbæ á Siglufirði árið 1912, er sögð vera fyrirmyndin að þeirri sjónrænu útgáfu sem birtist í verkum Walt Disney á fjórða áratug 20. aldar. Teiknarinn var einnig Íslendingur, Karl Stefánsson, sem tekið hafði upp nafnið Charles Thorson; hann var fæddur í Winnipeg í Kanada, en foreldrar hans voru úr Biskupstungum. Kristín var fjögur ár í Vesturheimi, fór utan 18 ára.

Kveikjan var risastór fáni

„Fyrir um sex árum, þegar ég var stödd á Siglufirði um verslunarmannahelgi, rak ég upp stór augu þegar ég sá risavaxinn fána af Mjallhvíti, sem Valgeir Sigurðsson athafnamaður hér þá flaggaði, og síðar þessa sömu helgi hitti ég Jónas Ragnarsson sem sagði mér frá þessari skemmtilegu tengingu á milli Siglufjarðar og þessarar yndislegu persónu,“ segir Anna Hulda, þegar hún er spurð um aðdragandann að þessari áherslu á Mjallhvíti. „Frásögn hans heillaði mig og hefur ekki látið mig í friði síðan. Sjálf er ég Siglfirðingur í föðurætt og flutti hingað alkomin fyrir rúmum tveimur árum og hef mikið hugsað út í það af hverju við erum ekki að vekja athygli á þessu og af hverju við nýtum okkur ekki þetta sem aðdráttarafl eða segul fyrir ferðamenn, að eyrnamerkja Siglufjörð sem fæðingarbæ Mjallhvítar.

Eftir miklar vangaveltur og hugmyndavinnu, sem að mestu var búin að fara fram í höfðinu á mér, ákvað ég að fara með þetta lengra, vinna og útfæra hugmyndir mínar. Sú vinna er búin að vera einstaklega skemmtileg og á sama tíma krefjandi. Ég sótti um styrk hjá Uppbyggingarsjóði Eyþings og í fyrra fékk ég einn veglegan frá þeim, sem var mér mikil hvatning og án hans er ekkert víst að ég hafi haldið áfram og vinna með þessa fallegu sögu. Ég hef sótt brautargengisnámskeið hjá Nýsköpunarmiðstöð Íslands sem var mér hreint út sagt nauðsynlegt – að koma hugmynd í framkvæmd tekur á og í mörg horn að líta og því mikilvægt að geta sótt sér stuðning og ráðgjöf hjá fagfólki. Sérstaklega þegar hausinn á manni er stútfullur af frábærum hugmyndum, að manni finnst, þá verður maður að ná tökum á að skipuleggja sig og ná heildarsýn á það sem maður er að gera.“

Allt þetta ferli er búið að vera mikið ævintýri, segir Anna Hulda, en það sem hafi komið sér hvað mest á óvart sé hve fáir virðist hafa heyrt þessa íslensku sögu. „Eftir að hafa grennslast fyrir fann ég viðtal við Önnu Sigríði Garðarsdóttur, dóttur Kristínar Sölvadóttur, viðtalið tók Sindri Sindrason fyrir þáttinn Heimsókn. Ég setti mig í samband við Önnu Sigríði og er henni og hennar fólki ævinlega þakklát fyrir hlýjar og góðar móttökur.“

Við þetta má bæta að Jónas Ragnarsson rakti ítarlega þessi tengsl hinnar siglfirsku Kristínar og Walt Disney í Fréttablaði Siglfirðingafélagsins í október 2012 og Skapti Hallgrímsson aftur í Morgunblaðinu í janúar 2013.

Kjóllinn og garnið

„Það er mikilvægt að komast yfir þá spéhræðslu sem getur fylgt því að opinbera hugsanir og hugmyndir sínar en ég ákvað að taka þetta alla leið,“ segir Anna Hulda. Hún pantaði sér vandaðan kjól sem hún kveðst munu klæðast þegar hún komi fram og segi þessa sögu, og það gerði hún reyndar í sumar í Orlofsbúðum eldri borgara á Löngumýri í Skagafirði og á Norrænu strandmenningarhátíðinni sem haldin var á Siglufirði í byrjun júlí og vakti mikla lukku.

„Já, viðtökurnar hafa verið einstaklega góðar og framar öllum væntingum. Ég hef mjög gaman af því að segja söguna gestum og gangandi sem koma í búðina mína og það veitir mér mikla ánægju að sjá hvað allir hafa gaman af því að hlusta og fara vonandi aðeins fróðari frá Siglufirði en þeir komu. Við eigum að vera óhræddari við að leika okkur með skemmtilegar sögur eins og þessa. Hver hefur ekki gaman af góðri sögu sem tengir okkar litla Ísland við stærri heimsmynd?“

Anna Hulda er umboðsaðili á Íslandi fyrir garn frá svissneska framleiðandanum LANG YARNS. Vegna mikillar eftirspurnar ákvað hún að mæta þörfum viðskiptavina sinna með opnun vefverslunar, www.hjartabaejarins.is. Einnig er hún í leit að söluaðilum um allt land og gengur vel og allt stefnir í að fyrir áramót ættu prjónarar að geta nálgast garnið frá LANG í öllum landsfjórðungunum.

Hjarta bæjarins var stofnað í desember árið 2016. Hönnunar- og handverksvörurnar eru unnar af einstaklingum sem eiga rætur í Fjallabyggð og er Önnu sönn ánægja að segja frá því að yfir 40 einstaklingar eiga þar vörur. Með tíð og tíma munu þær einnig fást í vefversluninni.

Verslunin er við hliðina á bakaríinu við Aðalgötuna.

Innlent »

Selja pilsner á landsleikjum

07:37 „Við erum að prófa nýja hluti og bæta þjónustuna,“ segir Klara Bjartmarz, framkvæmdastjóri KSÍ. Athygli hefur vakið að á síðustu leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu hefur verið seldur pilsner, 2,25% léttbjór. Meira »

Rok og rigning

06:57 Reikna má með snörpum vindhviðum við fjöll fram eftir degi, einkum undir Eyjafjöllum, í Mýrdal og Öræfum, samkvæmt athugasemd veðurfræðings á vef Veðurstofu Íslands í morgun. Meira »

Tillögu Sjálfstæðisflokks vísað frá

06:02 Meirihluti borgarstjórnar samþykkti að vísa tillögu Sjálfstæðisflokksins um að fá utanaðkomandi aðila til að gera úttekt á framkvæmd við braggann frá á fundi sínum sem stóð fram yfir miðnætti. Meira »

1.500 tonn af hvalaafurðum flutt til Japans

05:30 Hvalur hf. sendi tæplega 1.500 tonn af hvalaafurðum með frystiskipi frá Hafnarfirði til Japans á laugardaginn var, 13. október. Meira »

Sjóðfélögum Lífsverks tryggður forgangur

05:30 Samkomulag hefur náðst á milli lífeyrissjóðsins Lífsverks og félagsins Íbúðir eldri borgara í Mörk ehf., sem er í eigu Grundar, um fjármögnun á allri nýframkvæmd félagsins á Suðurlandsbraut 68-70. Meira »

Íbúðaverðið gæti lækkað

05:30 Sölvi Blöndal, efnahagsráðgjafi hjá Gamma, segir útlit fyrir „einhvers konar leiðréttingu“ á verði dýrari íbúða á höfuðborgarsvæðinu. Ólíklegt sé að nafnverðið hækki meira. Meira »

Fengu gögnin hjá Ríkisskattstjóra

05:30 Ríkisskattstjóri afhenti forráðamönnum vefsins Tekjur.is eintak af skattskrá allra landsmanna í sumar.   Meira »

Framleiðir íslenskt silki

05:30 Fatahönnuður í Grundarfirði framleiðir eigið silki. Hún er með tilraunaeldi á silkiormum í bílskúr og hefur þegar ræktað fimm lotur af silkiormum en eitt til tvö þúsund ormar eru í hverri lotu. Meira »

Yfir 30 kílóa styrjur í eldi

05:30 Styrjur hafa dafnað vel í eldi í stöð Stolt Sea Farm á Reykjanesi síðustu ár. Þar eru nú um 200 styrjur og þær stærstu eru orðnar yfir 30 kíló að þyngd. Meira »

Hlemmur Mathöll hluti af stærri rannsókn

05:30 Tillaga borgarfulltrúa Miðflokksins um óháða rannsókn á framúrkeyrslu við endurbætur á Hlemmi Mathöll fékk ekki náð fyrir augum meirihlutans á fundi borgarstjórnar í gærkvöldi, ekki frekar en aðrar rannsóknartillögur. Meira »

Andlát: Eiríkur Briem

05:30 Eiríkur Briem, fyrrverandi framkvæmdastjóri, lést á krabbameinsdeild Landspítalans 12. október síðastliðinn. Eiríkur fæddist í Reykjavík 30. janúar 1948, sonur hjónanna Eiríks Briem rafmagnsverkfræðings og Maju-Gretu Briem. Meira »

Úttektin tók 210 klukkustundir

Í gær, 23:37 Það tók innri endurskoðun Reykjavíkurborgar 210 klukkustundir að gera úttekt á verkefni Félagsbústaða við Írabakka, eða tæplega einn og hálfan mánuð. Þetta sagði Heiða Björg Hilmisdóttir, borgarfulltrúi Samfylkingarinnar, á borgarstjórnarfundi í kvöld. Meira »

Hyggst láta af störfum formanns

Í gær, 22:22 Jónas Garðarsson, formaður Sjómannafélags Íslands, hyggst láta af störfum að loknu yfirstandandi kjörtímabili. Þetta upplýsir hann í ljósi þess að honum og félögum hans í verkalýðsfélaginu hafi verið lýst sem „samansúrruðum valdagráðugum smákóngum“, sem geri allt til að halda völdum, og að ólíklegt hafi verið talið að hann myndi láta af formennsku „þegjandi og hljóðalaust“. Meira »

Allt of hægt gengið að friðlýsa

Í gær, 22:17 Umhverfis- og auðlindaráðherra er ánægður með umfjöllun fréttaskýringaþáttarins Kveiks um friðlýsingar í kvöld og segir að allt of hægt hafi gengið að friðlýsa á undanförnum árum. Þrjú svæði hafi verið send út til kynningar vegna friðlýsingar og fleiri munu fara út á næstu dögum. Meira »

Að lifa og byggja í sátt við náttúru

Í gær, 21:49 Að skera torf í þrjár vikur segir hún hafa verið eins og hugleiðslu fyrir sig. Hún hefur í tvígang komið til Íslands í pílagrímsferð til að læra íslenska torfhúsagerð. Maria Jesus May vill að við lítum til baka og lærum af fortíðinni. Meira »

Hækkunartaktur ekki lægri í 7 ár

Í gær, 21:39 Vísitala íbúðaverðs hækkaði um 0,6% á milli mánaða og hægir því enn á 12 mánaða hækkunartakti vísitölunnar, sem er nú 3,9% og hefur ekki verið lægri síðan í maí 2011. Meira »

Tillaga um lækkun fasteignaskatta felld

Í gær, 21:09 Tillaga borgarfulltrúa Sjálfstæðisflokksins um lækkun fasteignaskatta á atvinnuhúsnæði úr 1,65% í 1,60% var felld á borgarstjórnarfundi í kvöld. Meira »

Tækninotendur aldrei alveg öruggir

Í gær, 21:09 „Það er ástæða fyrir því að fólki er ráðlagt að vera með mismunandi lykilorð og mismunandi aðganga. Það er ekkert öruggt þegar kemur að þessari tækni þó eitthvað sé betur tryggt en annað,“ segir Helga Þórisdóttir, forstjóri Persónuverndar. Meira »

Löng bið í París vegna vélarbilunar

Í gær, 19:59 Farþegar WOW air hafa þurft að bíða í um þrjár og hálfa klukkustund á Charles de Gaulle-flugvellinum í París eftir að vélarbilun kom upp í vél flugfélagsins. Meira »
Sumarbústaðalóðir til sölu í Vaðnesi
Til sölu fallegar sumarhúsalóðir með aðgangi að heitu og köldu vatni í vinsælu s...
Byggingarstjóri
Byggingarstjóri sími 659 5648...
Trúlofunar- og giftingarhringar í úrvali
Auk gullhringa eigum við m.a. titaniumpör á fínu verði. Sérsmíði, framleiðsla og...
Byggingarstjóri
Byggingarstjóri 659 5648...