Brýtur í bága við dýravelferð

Herdís Hallmarsdóttir, formaður HRFÍ, með hundana Sindra og Gabby. Hún ...
Herdís Hallmarsdóttir, formaður HRFÍ, með hundana Sindra og Gabby. Hún segir núverandi regluverk um einangrun brjóta gegn dýravelferð. Ljósmynd/Aðsend

„Það sem við skiljum ekki og höfum ekki fengið haldbær rök fyrir, er hvers vegna lengri einangrun en 10 dagar er nauðsynleg þegar strangasta löggjöfin utan Íslands er 10 dagar,“ segir Herdís Hallmarsdóttir, formaður Hundaræktarfélags Íslands (HRFÍ), í samtali við mbl.is.

Félagið sendi í gær frá sér yfirlýsingu þar sem kallað var eftir áhættumati landbúnaðarráðuneytis um einangrunarvist gæludýra sem átti að vera tilbúið í apríl á þessu ári. Tilefnið var nýleg grein þriggja vísindamanna sem segja sníkjudýr hafa borist með innfluttum gæludýrum í íslenska dýrastofna. „Ég hef áhyggjur af að þessi samantekt frá Keldum, sem kemur á þessum tímapunkti, sé sett fram í pólitískum tilgangi,“ segir Herdís.

HRFÍ hefur lengi viljað endurskoðun á regluverkinu, sem er orðið 15 ára gamalt, enda er það mat félagsins að núverandi einangrunarreglur brjóti í bága við lög um dýravelferð.

„HRFÍ er með meira en 3.000 félaga og það er yfirlýst stefna félagsins að það eigi að krefjast endurskoðunar á reglum um einangrunarvist og þá með tilliti til þess hvort dýravelferð krefjist þess að hægt sé að afnema eða stytta einangrunarvistina og gera hana bærilegri,“ segir Herdís. 

Samkvæmt núverandi regluverki ber þeim gæludýrum sem flutt eru til landsins að sæta fjögurra vikna einangrun. Er regluverkið tók gildi tíðkaðist einangrunarvist gæludýra í fleiri löndum, m.a. Noregi, Bretlandi, Ástralíu og Nýja-Sjálandi. Einangrunar er enn krafist í síðast nefndu tveimur löndunum, en er þá ekki nema 10 dagar og er eiganda heimilað að heimsækja dýrið meðan á dvölinni stendur. Herdís segir enga skýringu hafa verið gefna á því af hverju svo sé ekki líka hér.

„Ég veit ekki um neitt annað ríki með svona langan einangrunartíma eins og Ísland,“ segir hún. „Þó er altalað að Ástralía sé með hörðustu reglurnar um allt sem varðar innflutning á lifandi dýrum eða landbúnaðarvörum.“ Þar gilda líka takmarkanir um að þeir sem þangað koma mega ekki koma til landsins með skítuga skó þar sem þeir hafa t.d. verið uppi í sveit í öðrum löndum. Brot á þeim reglum getur varðað háum sektum.

Hundum og köttum er gert að sæta fjögurra vikna einangrun ...
Hundum og köttum er gert að sæta fjögurra vikna einangrun í sérstökum einangrunarstöðvum, en önnur gæludýr fá að vera í heimaeinangrun. mbl.is/Kristinn Ingvarsson

Ekki með sóttvarnir gegn farfuglum

Hér á landi virðist gæludýrin hins vegar ein um að sæta slíkum hömlum.

„Þegar verið er að tala um sóttvarnir þá verður að gera það í víðari skilningi og þess vegna erum við svo óhress með þessa grein,“ segir Herdís. 

Þannig berist skógarmítillinn, eitt þeirra dýra sem nefnd séu í greininni til að mynda til landsins með farfuglum „og ekki erum við með sóttvarnir gagnvart farfuglum. Við erum heldur ekki með sama fjölda ferðamanna og 2003, því sá fjöldi hefur margfaldast,“ bætir hún við og segir ekki hægt að útiloka að sníkjudýr berist til landsins með ferðafólki, íslensku sem erlendu. Eins komi jólatré og gróðurmold til landsins í gámavís án þess að einangrunar sé krafist.

„Það er hægt að setja fram ýmsar tilgátur um hvaðan þessi skordýr koma og ef við erum sammála um að við séum með viðkvæmt lífríki á Íslandi þá þarf að skoða heildstætt hvaða sóttvarnir eru mögulegar og tækar. Þess í stað er verið að ríghalda í einhver örfá gæludýr og það finnst mér hvorki standast skoðun né skynsemi.“ 

Engin sóttkví bíði þeirra sem umgangast dýr erlendis áður en þeir koma hingað. Þeir hundar og kettir sem koma hingað til lands þurfi hins vegar að sæta fjögurra vikna dvöl í einangrunarstöð, á meðan önnur gæludýr geta sætt heimaeinangrun.

Hafa farið illa út úr einangrunarvistinni

Þegar komið er til Keflavíkur er dýrið látið undirgangast læknisskoðun áður en það er sótt af starfsmönnum einangrunarstöðvar. Er í einangrunarstöðina er komið dvelja dýrin í stíum. „Þar eru þau ein utan að starfsmenn stöðvarinnar sjá um að grunnþörfum þeirra er sinnt. Það er bara ekkert nóg,“ segir Herdís. „Þetta eru íþyngjandi reglur og slíkar reglur þurfa að eiga viðhlítandi stoð og þurfa sem slíkar að byggjast á rökum og nauðsyn. Ef það er ekki nauðsynlegt þá á ekki að viðhafa slíkar íþyngjandi reglur.“

Sjálfri er henni kunnugt um að dýr hafi farið illa út úr einangrunarvistinni.  „Ég veit að það leggst misvel í hunda að vera svona einangraðir,“ segir hún. Ekki sé þó við starfsfólk einangrunarstöðvarinnar að sakast. „Það er gott fólk og við erum heppin í dag, en við getum ekki treyst því að þetta fólks starfi þar út í hið óendanlega.“ Ekki sé heldur hægt að leggja það að jöfnu að sinna grunnþörfum dýranna og veru þeirra með fjölskyldunni sinni. „Ég veit það líka á eigin skinni að þetta hefur farið illa í hunda. Ég hef verið með hund sem ég þurfti að umhverfisþjálfa upp á nýtt og ég hef verið með í höndunum dýr sem þjáðist af aðskilnaðarkvíða eftir einangrunarvistina. Þannig að þetta er dýrunum ekki auðvelt, enda ekki hægt að útskýra fyrir þeim hvað sé að gerast.“

Langir biðlistar eru enn fremur eftir að koma dýrum að í einangrun. Þegar þetta er ritað er næsta lausa pláss fyrir hund í febrúar á næsta ári, en laust er fyrir ketti á haustmánuðum. „Ég veit því miður um tilvik þar sem fólk hefur þurft að finna dýrinu sínu annað heimili vegna þess að það kaus að flytja til Íslands,“ segir Herdís. „Eins veit ég um tilvik þar sem fólk hefur ekki séð sér annarra kosta völ en að fella dýrið. Alheilbrigt dýr sem var hluti af fjölskyldunni og þetta var vegna þess að fólkið áttaði sig ekki á að það væri svona ofboðslega langur biðlisti og það hafði ekki efni á að láta dýrið bíða svo lengi úti.“ Hún kveðst ekki geta ímyndað sér sorgina sem þetta fólk upplifir.

Skógarmítill berst m.a. til landsins með farfuglum segir Herdís og ...
Skógarmítill berst m.a. til landsins með farfuglum segir Herdís og nefnir sem dæmi um misræmið að ekki standi til að setja farfugla í sóttkví.

Gert að fara strax með hundinn úr landi eða fella hann 

Matvælastofnun (MAST) sýnir nokkurn ósveigjanleika er kemur að komutíma dýranna, en tekið er við dýrum í einangrun yfir þriggja daga tímabil í hverjum mánuði og eiga þau helst að koma til landsins á milli kl. 5-17 þessa daga.

„Ég veit um dæmi um eigendur dýra sem hafa lent í vandamálum vegna atriða sem þeim varð ekki um kennt,“ segir Herdís. „Í einu tilfelli var misritun á örmerki sem dugði til þess að eiganda var gert að fara samstundis með dýrið úr landi eða það yrði fellt. Eins hafi hundur fótbrotnað í einangrunarstöðinni og upphaflega hafi ekki átt að gera að meiðslum hans. 

Hún segir að þegar regluverk stríði gegn því sem fólki finnst eðlilegt og sanngjarnt þá hætti það að bera virðingu fyrir því. „Það væri því öllum til hagsbóta að framkvæma faglegt áhættumat, endurskoða reglurnar og ganga ekki lengra en nauðsyn krefur til að verja þá hagsmuni sem okkur er ætlað að verja.“ Ef það þýði að taka þurfi upp annars konar eftirlit verði svo að vera. Það fari til að mynda lítið fyrir ábendingum til erlendra ferðamanna sem fara í hestaferðir hér á landi um að þeir megi ekki nota fatnað sem þeir kunna að hafa klæðst í reiðtúrum erlendis.

„Það þarf að meta heildstætt alla áhættuþættina, hverjar eru smitleiðirnar og hvar liggur áhættan?“ segir Herdís og kveður þá stefnu að áhættan sé jafnmikil sama hvaðan dýrið sé að koma vera gagnrýniverða. „Er sama áhætta að flytja hund frá Noregi sem er tiltölulega sjúkdómsfrítt land eða að flytja inn hund frá Afríku?“ spyr hún. Í dag sé ekki gerður neinn greinarmunur á þessum löndum. 

Ekki sé síður spurnarvert hvað rökstyðji núverandi tímalengd einangrunar, fjóra vikur.

„Hvað þarf langan tíma til að skoða niðurstöður og taka saursýnið sem tekið er við komu dýrsins til landsins og rannsaka það?“ segir Herdís og kveður HRFÍ ekki hafa fengið nein haldbær rök við þessari tímalengd.

„Mér er hins vegar kunnugt um tilvik þar sem hundur slapp. Hann átti ekki að stoppa á Íslandi heldur eingöngu millilenda, en hann slapp úr búri sínu og hljóp um á Keflavíkursvæðinu og nágrenni þar sem hann var laus í einhvern tíma. Ég veit að það tók ekki nema viku að greina þau sýni og og af þessu dreg ég þá ályktun að hægt sé að gera þetta á styttri tíma en nú er. Hvað bætir það því að hafa dýrið lengur í einangrun?“ segir Herdís og kveður pott víða brotinn í einangrunarmálum.

„Starfsfólk MAST á að viðhafa meðalhóf og við viljum að það eigi við í öllum tilvikum út frá sjónarmiði dýravelferðar.“

mbl.is

Innlent »

Icelandair slítur viðræðum við WOW air

17:35 Icelandair hefur slitið viðræðum um mögulega aðkomu að rekstri WOW air. Þetta var tilkynnt í gegnum Kauphöll rétt í þessu.  Meira »

Árvökull og brást hratt við aðstæðum

17:31 „Það sem skiptir máli er að það urðu engin slys á fólki og ekkert umhverfisslys,“ segir Hendrik Egholm, forstjóri Skeljungs, í samtali við mbl.is um flutningabíl fyrirtækisins sem lenti utan vegar á Hellisheiði í morgun. Meira »

Mótmæltu hvalveiðum

16:01 Hvalaverndunarsinnar efndu til mótmæla fyrir framan Alþingishúsið í hádeginu í dag.  Meira »

Hafðist að ná olíuflutningabílnum aftur upp á veg

14:31 Aðgerðum á Hellisheiði, þar sem olíuflutningabifreið fór út af veginum í morgun, er lokið og er búið að opna aftur fyrir umferð. „Þetta gekk bara vel, það voru svolítil átök að ná honum upp á veginn,“ segir Pétur Pétursson, slökkviliðsstjóri Brunavarna Árnessýslu, í samtali við mbl.is. Meira »

„Okkur er öllum brugðið“

13:50 „Þetta er eitthvað sem allir sem koma að þessum málum á Norður-Atlantshafi hafa haft áhyggjur af og Norðmenn fá þetta kannski fyrstir og ég held að okkur sé öllum brugðið sem höfum með þessa hluti að gera,“ segir Ásgrímur L. Ásgrímsson, framkvæmdastjóri aðgerðasviðs Landhelgisgæslunnar. Meira »

Skiptast á að leika Matthildi

12:15 Erna Tómasdóttir, Salka Ýr Ómarsdóttir og Ísabel Dís Sheehan bregða sér í hlutverk Matthildar í nýjum söngleik í Borgarleikhúsinu. Vinkonurnar þrjár eru allar 10 ára gamlar og ætla sér stóra hluti í leiklistinni. Barnablað Morgunblaðsins hitti þær í leikhúsinu sem er þeirra annað heimili. Meira »

Kom í veg fyrir slys með snarræði

11:51 Aðgerðir standa enn yfir á Hellisheiði þar sem olíuflutningabifreið fór út af veginum um kl. 9 í morgun. Vegagerðin ákvað að loka Hellisheiði til austurs á meðan slökkvilið og aðrir vibragðsaðilar athafna sig á vettvangi. Ökumaður flutningabílsins kom í veg fyrir slys með því að bregðast hratt við. Meira »

Tillögur greiði fyrir kjarasamningum

11:24 „Við höfum áfram haft í óformlegum samræðum við verkalýðshreyfinguna og atvinnurekendur og viljum, og það auðvitað birtist í fjármálaáætluninni, skýrar fyrirætlanir okkar um aðgerðir sem við hugsum til þess að greiða fyrir kjarasamningum,“ sagði Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra í morgun. Meira »

Olíuflutningarbíll út af á Hellisheiði

09:53 Olíuflutningarbíll á vegum Skeljungs fór út af á Hellisheiði í rétt fyrir klukkan 9 í morgun. Engin slys urðu á fólki né leki frá bílnum en um borð eru 40.000 lítrar af olíu sem ætlað var til dreifingar á Suðurlandi. Meira »

Eldvarnir teknar fastari tökum

09:44 „Stórbrunar sem við lentum í við Miðhraun í Garðabæ og Hvaleyrarbraut í Hafnarfirði í fyrra ýttu rækilega við okkur varðandi eldvarnir. Þessir eldsvoðar voru af þeirri stærðargráðu að við réðum hreinlega ekki við þá. Ég var orðinn hræddur um öryggi minna manna og það er ískyggilegt,“ sagði slökkviliðsstjóri SHS. Meira »

Íbúðir á Kirkjusandi í sölu í vor

08:55 Fyrstu íbúðirnar í nýju hverfi á Kirkjusandi fara í sölu í vor. Stefnt er að afhendingu fyrstu íbúða um næstu áramót.   Meira »

Allskörp hlýnun í vændum

08:15 Það verður vestlæg átt á landinu í dag og allvíða dálítil él en bjartviðri suðaustanlands. Hiti verður nálægt frostmarki að því er fram kemur á vef Veðurstofu Íslands. Meira »

Katrín gestur Þingvalla

08:00 Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra verður gestur í þjóðmálaþættinum Þingvöllum en þátturinn er í beinni útsendingu kl. 10 á K100 og hér á mbl.is. Meira »

Nokkrir í haldi lögreglu

07:28 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu hafði í nógu að snúast á næturvaktinni. Nokkrir hafa verið handteknir og vistaðir í fangageymslum lögreglu. Þar á meðal maður sem er grunaður um að hafa beitt opinberan starfsmann ofbeldi á heilbrigðisstofnun í gærkvöldi. Meira »

Sigurjón Bragi Kokkur ársins

06:30 Sigurjón Bragi Geirsson, matreiðslumaður hjá Garra heildverslun og þjálfari íslenska Kokkalandsliðsins, sigraði í keppninni Kokkur ársins 2019, sem fór fram í Hörpu í gærkvöldi. Meira »

Ókeypis og án aukaverkana

Í gær, 20:35 Laufey Steindórsdóttir var í krefjandi starfi sem gjörgæsluhjúkrunarfræðingur þegar hún örmagnaðist á líkama og sál. Lífið gjörbreyttist eftir að hún kynntist jóga og hugleiðslu. Nú vinnur hún hörðum höndum að því að breiða út boðskapinn. Meira »

Kokkur ársins í beinni útsendingu

Í gær, 19:56 Nýr kokkur ársins verður krýndur í kvöld í Hörpu þar sem keppnin Kokkur ársins fer nú fram. Hægt er að fylgjast með keppninni í beinni útsendingu hér á mbl.is. Meira »

Tveir með annan vinning í Lottó

Í gær, 19:37 Tveir spilarar voru með annan vinning í lottóútdrætti kvöldsins og hlýtur hvor um sig 159 þúsund krónur í vinning. Miðarnir voru keyptir í Prinsinum í Hraunbæ og á Lotto.is. Meira »

Þórdís vill taka á kennitöluflakki

Í gær, 18:36 Atvinnuvegaráðherra hefur lagt fram lagafrumvarp sem ætlað er að stemma stigu við misnotkun á hlutafélagaforminu og er þar kennitöluflakk í atvinnurekstri fyrst og fremst undir. Í því er að finna tillögur um að hægt verði að úrskurða einstaklinga í atvinnurekstrarbann í allt að þrjú ár með dómi. Meira »
Harðviður til húsbygginga
Harðviður til húsabygginga Sjá nánar á www.vidur.is Vatnsklæðning, panill, palla...
Hornborð til sölu ódýrt.
Hornborð 65x65 cm. Hæð 45 cm. Vel með farið kr. 900.- Er í Garðabæ s: 8691204...
Vetur í Biskupstungum...
Eigum laust sumarhús í mars/april í nokkra daga. Hlý og kósí hús með heitum pot...
Byggingaverktakar - Byggingastjórn - Meistarar - Eignaskiptayfirlýsingar
Byggingaverktakr - Byggingastjórn - Húsasmíðameistari - Eignaskiptayfirlýsingar ...