Hugnast ekki að hjálpa einkafyrirtækjum

Sigurður Ingi Jóhannsson mætir til Bessastaða í dag á ríkisráðsfund.
Sigurður Ingi Jóhannsson mætir til Bessastaða í dag á ríkisráðsfund. mbl.is/Kristinn Magnússon

Almennt séð ætti íslenska ríkið ekki að koma einkafyrirtækjum til aðstoðar, segir Sigurður Ingi Jóhannsson samgöngu- og sveitarstjórnarráðherra í samtali við blaðamann mbl.is, aðspurður um hans persónulegu skoðun á því hvort ríkið ætti að stíga inn og koma íslensku flugfélagi til bjargar ef útlit væri fyrir að það stefndi í þrot.

Samráðshópur fjögurra ráðuneyta um kerfislega mikilvæg fyrirtæki var stofnaður í vor og fundar enn reglulega, en reiknað er með því að hópurinn skili niðurstöðum sínum fyrir lok septembermánaðar.

Mikið hefur verið rætt um stöðu beggja íslensku flugfélaganna í sumar, sér í lagi WOW air, eftir að upplýsingar um fjárhagsstöðu félagsins voru opinberaðar í tengslum við skuldabréfaútboð sem fyrirtækið réðst í til að endurfjármagna skuldir og brúa fjárþörf fram að frumútboði félagsins á hlutabréfamarkað, sem stefnt er að innan eins og hálfs árs.

„Við verðum auðvitað að leggja mat á það hvaða þjóðhagslegu áhrif þau hafa og hversu kerfislega mikilvæg þau eru,“ sagði Sigurður Ingi áður en hann rauk inn á ríkisráðsfund á Bessastöðum síðdegis í dag, en bætti við að verið væri að skoða samgöngufyrirtæki og einnig fyrirtæki á öðrum sviðum.

Í svari samgöngu- og sveitarstjórnarráðuneytisins til mbl.is í ágúst var nánar tiltekið að auk flugfélaga og félaga í ferðaþjónustu væri einnig verið að skoða fjarskipta- og veitufyrirtæki, skipafélög og önnur fyrirtæki sem eru „svo þýðing­ar­mik­il í ís­lensku efna­hags­lífi að tíma­bund­in rösk­un á þjón­ustu þeirra hef­ur mik­il áhrif á not­end­ur og rekst­ur annarra aðila með efna­hags­legu tjóni fyr­ir sam­fé­lagið allt“.

Sífellt fleiri erlend félög á flugi

Því hefur verið velt upp að ef starfsemi annars íslensku flugfélaganna stöðvist gæti það haft alvarlegar afleiðingar fyrir ferðaþjónustu í landinu, sem er orðin undirstöðuatvinnugrein og háð því að hingað til lands fljúgi ferðamenn.

Úttekt Túrista frá því í sumar leiddi í ljós að í júní síðastliðnum stóðu Icelandair og WOW air samanlagt fyrir 77% brottfara frá Keflavíkurflugvelli, Icelandair 44,7% og WOW air 32,2%.

Æ fleiri erlend flugfélög fljúga til og frá Keflavíkurflugvelli og hefur hlutdeild þeirra í brottförum frá Keflavík aukist á undanförnum árum. Sigurður Ingi segir að flugmarkaðurinn hafi verið að breytast.

„Við erum að sjá fjölmörg önnur erlend flugfélög og dreifing farþega bæði til og frá landinu er ekkert endilega hjá einu félagi eða tveimur,“ segir Sigurður Ingi.

Skuldabréfaútboð WOW air stendur nú yfir, en í það var ...
Skuldabréfaútboð WOW air stendur nú yfir, en í það var ráðist til að endurfjármagna skuldir og brúa fjárþörf flugfélagsins fram að hlutabréfaútboði. mbl.is/Árni Sæberg
mbl.is

Innlent »

Fresta orkupakkanum til vors

Í gær, 23:00 Guðlaugur Þór Þórðarsson, utanríkisráðherra segir að vegna gagnrýnisradda ætli ríkisstjórnin að fresta því að leggja fram frumvarp um þriðja orkupakkann fram á vor. Tímann muni sérfræðingar nota til að fara yfir samninginn. Meira »

„Það er allt í vitleysu hérna“

Í gær, 22:55 Vigdís Hauksdóttir, borgarfulltrúi Miðflokksins, er ekki sátt við núverandi skipan mála varðandi fundi borgarráðs. Hún fjallar um málið á Facebook-síðu sinni og fær þar m.a. viðbrögð frá borgarfulltrúa Flokks fólksins sem segist enn vera „fokill“. Meira »

120 milljónir til eflingar byggða

Í gær, 22:21 120 milljónum króna var úthlutað til sértækra verkefna sem efla eiga byggðir landsins. Sigurður Ingi Jóhannsson, samgöngu- og sveitarstjórnarráðherra, undirritaði í dag samninga við landshlutasamtök sveitarfélaga um níu verkefnastyrki sem veittir eru á grundvelli stefnumótandi byggðaáætlunar. Meira »

Notalegt rok og rigning um helgina

Í gær, 22:10 Veðrið um helgina verður það sem á mannamáli heitir rok og rigning víða um land, segir Haraldur Eiríksson vakthafandi veðurfræðingur á Veðurstofunni. Á morgun gengur í suðaustanhvassviðri eða -storm, 15-23 m/s. Meira »

Boðið inn af ókunnri „stúlku“

Í gær, 21:15 „Það er ekkert mál fyrir ofbeldismenn að hafa samband við unga krakka á Instagram,“ segir Arnrún Bergljótardóttir, sem lenti í miður skemmtilegri reynslu í London á dögunum þegar stúlka, að því er virtist, hafði samband við hana í gegn um samfélagsmiðilinn. Meira »

Hafa selt yfir 500 hjól á fyrsta árinu

Í gær, 20:52 Fyrir rúmlega ári síðan hóf íslenski hjólaframleiðandinn Lauf að selja malarhjól undir eigin merkjum. Viðtökur fagtímarita hafa verið gríðarlega góðar og er salan komin vel af stað. Á næsta ári ætlar fyrirtækið að kynna nýtt hjól. Meira »

Segir sig úr stjórn Vinnslustöðvarinnar

Í gær, 20:15 Magnús Helgi Árnason hefur sagt sig úr stjórn Vinnslustöðvarinnar. Þetta kemur fram á vef útgerðarinnar, en þar segir að hann hafi sagt sig úr stjórninni í kjölfar fundar hennar, þar sem fyrir lá tillaga um að boða til hluthafafundar og afgreiða tillögu um vantraust á hendur honum. Meira »

Óvíst hvort viðgerð á Fjordvik borgi sig

Í gær, 19:36 Ekki er víst hvort gert verði við flutningaskipið Fjordvik að fullu. Það er komið á þurrt land í Hafnarfjarðarhöfn. Bráðabirgðaviðgerð á skipinu hefst að líkindum á næstu dögum en í dagsbirtu á morgun mæta eigendur og tryggingarfélög á staðinn og meta stöðuna. Meira »

90 milljónir til að styrkja starf Barnaverndar

Í gær, 19:06 Fjölga á stöðugildum Barnaverndar um fjögur og setja tvær fagskrifstofur á laggirnar samkvæmt tillögu velferðarráðs og barnaverndarnefndar sem Borgarráð samþykkti á fundi sínum í dag. Er aðgerðunum ætlað að styrkja starfsemi Barnaverndar Reykjavíkur og nemur áætlaður kostnaður við þær um 90 milljónum króna. Meira »

Enginn náði að stöðva skákmanninn Hilmi

Í gær, 18:55 Skákmaðurinn Hilmir Freyr Heimisson sigraði á alþjóðlega ungmennaskákmótinu Uppsala Young Champions í Svíþjóð, sem lauk fyrr í nóvember, en hann hefur rokið upp stigalistann að undanförnu og er nú meðal 20 stigahæstu skákmanna á Íslandi, aðeins 17 ára gamall. Meira »

Ekki gjaldgeng í leik án íslenskunnar

Í gær, 18:40 Íslensk börn eru líklegri til að leika við hvert annað, og börn af erlendum uppruna eru líklegri til að leika frekar við önnur börn af erlendum uppruna. Jóhanna Einarsdóttir, prófessor í menntunarfræðum, segir að svo virðist sem börnin séu ekki gjaldgeng í leiknum hafi þau tungumálið ekki á hreinu. Meira »

Markmiðið skilaði 1.000 km og 315 edrú dögum

Í gær, 18:38 Tómasz Þór Veruson tók eitt skref í einu í bókstaflegri merkingu, í átt að stóra markmiðinu sínu 2018. Eftir að hafa náð því markmiði að ganga 1.000 kílómetra á fjalli, opinberaði hann árangurinn. Meira »

10 geðhjúkrunarrými í viðbót

Í gær, 18:35 Hjúkrunarheimilið Mörk óskaði eftir því við heilbrigðisráðuneytið að fá að breyta 10 almennum hjúkrunarrýmum í sérhæfð geðhjúkrunarrými. Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra hefur fallist á þetta. Meira »

Rykmagn veldur háum styrk svifryks

Í gær, 17:55 Mikið ryk hefur í dag þyrlast upp úr umhverfinu og hefur styrkur svifryks því verið hár, eða PM10, samkvæmt mælingum í mælistöðvum við Grensásveg og Víkurvegur, að því er fram kemur í tilkynningu frá Heilbrigðiseftirliti Reykjavíkur. Meira »

Perlan með afmælissýningu á Bessastöðum

Í gær, 17:08 Leikhópurinn Perlan heimsótti Guðna Th. Jóhannesson forseta Íslands á Bessastöðum í dag og hélt þar sýningu í tilefni að 35 ára afmæli hópsins. Meira »

Úðuðu vatni vegna asbestmengunar

Í gær, 17:00 Beita þurfti sérstökum aðferðum við niðurrif á húsinu sem brann á Kirkjuvegi á Selfossi vegna þess að asbest var á klæðningu þess að utan og að hluta til að innan. Slökkviliðsmenn úðuðu vatni á húsið til að koma í veg fyrir að asbestmengun breiddist út í andrúmsloftið þegar klæðningin brotnaði. Meira »

Sakaði meirihlutann um blekkingarleik

Í gær, 16:50 „Formaður fjárlaganefndar kallar þetta ábyrgar ráðstafanir og segir að ekki sé verið að taka neitt af neinum,“ sagði Ágúst Ólafur Ágústsson, þingmaður Samfylkingarinnar, í annarri umræðu um fjárlög ársins 2019 á þingi í dag. Meira »

„Ekki skemmtilegt að keyra þennan veg“

Í gær, 16:32 Samgöngu- og sveitarstjórnarráðherra segist hafa fundið fyrir mikilli samstöðu íbúa, ekki aðeins á Vatnsnesi, heldur á öllu svæðinu, og sveitarstjórnar um umbætur á Vatnsnesvegi. „Samstaða hjálpar alltaf til þegar við þurfum að úthluta fjármagni og forgangsraða,“ segir Sigurður Ingi Jóhannsson. Meira »

Fimm milljónir í listsjóð á Akureyri

Í gær, 16:13 Samkomulag um stofnun listsjóðsins Verðandi var undirritað í Menningarhúsinu Hofi á Akureyri í dag. Megintilgangur sjóðsins er að styrkja listafólk til að nýta Menningarhúsið Hof og Samkomuhúsið sem vettvang fyrir listsköpun sína. Meira »
Rafstöðvar DEK 30 KW 400/230 50 HZ Deutz 50 kw
Rafstöðvar varafl , 30 kw og 50 kw ,útvegum allar stærðir.Verð frá 990þ +vsk Vi...
Hljómsveit A Kröyer
Hljómsveit A. KRÖYER Duett, trío, fyrir dansleiki, árshátíðir, þorrablót, einkas...
Nissa Leaf til sölu..
Til sölu Nissan Leaf Tekkna árg. 2016. 30 kw, dökkblár, leiðurklæddur, myndavél...