Sólheimajökull hopaði um 110 metra í ár

Skiltið var fyrst sett upp árið 2010 og hefur undanfarin ...
Skiltið var fyrst sett upp árið 2010 og hefur undanfarin ár verið viðkomustaður leiðsögumanna sem skýra fyrir ferðamönnum síbreytileika náttúrunnar. Ljósmynd/Gísli Jóhannesson - Gíslitheguide

Á hverju ári síðustu átta ár hafa nemendur í sjöunda bekk í Hvolsskóla farið upp að Sólheimajökli og mælt hversu mikið jökullinn hefur hopað. Síðasta árið hefur jökullinn hopað um 110 metra, sem er það mesta hingað til, en frá því mælingar hófust hefur hann hopað um samtals 379 metra.

Jón Stefánsson, kennari við skólann og verkefnastjóri fyrir umhverfisfræðslu, segir að þegar fyrsta mælingin hafi verið gerð árið 2010 hafi ekkert lón verið fyrir framan jökulinn. Síðustu ár hafi þau hins vegar einnig mælt dýptina og er hún í dag líklegast meira en 60 metrar. „Fyrstu árin var hægt að labba beint upp á jökulinn af sandinum, en í dag er þetta gjörbreytt landslag,“ segir hann í samtali við mbl.is.

Hann segir mælinguna hafa gengið vel, en þau hafa notið liðsinnis björgunarsveitarinnar Dagrenningar á Hvolsvelli. Árið 2010 var sett upp skilti og var það staðsett 318 metra frá jökulröndinni. Á næstu árum sýndu mælingar að jökullinn hafði hopað 8-79 metra á ári. Mælingin í ár sýnir hins vegar að hann hefur hopað um 110 metra, en það er met á þessu tímabili.

Upphaflega voru aðeins 318 metrar frá skiltinu að jöklinum, en ...
Upphaflega voru aðeins 318 metrar frá skiltinu að jöklinum, en í dag eru þeir 697. Ljósmynd/Jón Stefánsson

Jón segir ástæðuna að öllum líkindum vera að stórir ísklumpar hafi hrunið úr honum. Vegna þess var stál jökulsins mjög hátt uppi frá lóninu með tilheyrandi hættu á hruni og var því ekki hætt á nákvæma dýptamælingu alveg undir stálinu eins og áður. Jón segir að vegna þessa hruns undanfarið megi gera ráð fyrir að mælingin á næsta ári verði ekki jafnafgerandi, þ.e. að jökullinn muni hopa minna á næsta ári.

Skiltið var sem fyrr sett upp í 318 metra fjarlægð frá jöklinum, en er eins og sjá má á meðfylgjandi mynd nú komið í 697 metra fjarlægð. Þá hefur lónið fyrir framan jökulinn dýpkað mikið, en í fyrstu mælingunni fyrir þremur árum var það mælt 40 metra djúpt. Árið eftir var það 60 metrar og í fyrra var talið að dýptin væri orðin meiri en 60 metrar, en mælingin það árið gekk erfiðlega að sögn Jóns.

Krakkarnir fengu að lokinni mælingu að fara út á lónið ...
Krakkarnir fengu að lokinni mælingu að fara út á lónið með Dagrenningu. Ljósmynd/Jón Stefánsson

Þetta er ekki eina umhverfisverkefni sem nemendur í Hvolsskóla fá á skólagöngu sinni. Nemendur í fimmta bekk taka þátt í samstarfsverkefni Vistheimtar og Landgræðslunnar. Setja þau upp tilraunareiti á berangri á söndum Landeyja og gera tilraunir með að rækta upp landið sjálf með upprunalegum gróðri. Svo í áttunda bekk er framhaldsverkefni þar sem þau fá einn hektara við Búfell í Landssveit til þess að græða upp með sínum aðferðum. Er bæði farin ferð í áttunda bekk og svo aftur í tíunda bekk. Segir Jón að þau notist meðal annars við birkiplöntur og grasfræ og setji niður um 3.000 plöntur þegar þau fari.

Hægt er að lesa nánar um mælingarverkefni Hvolsskóla á vefsíðu Fjallasala, en þar er einnig að finna myndir sem sýna breytinguna síðustu ár.

mbl.is

Innlent »

Telur Isavia ekki vinna í góðri trú

14:30 „Viðbrögð og viðmót Isavia og fulltrúa þess finnst okkur ekki bera vott um að þeir séu að vinna í góðri trú,“ segir Oddur Ástráðsson, lögmaður bandaríska flugvélaleigufyrirtækisins ALC, við mbl.is eftir að fyrirtaka í máli félagsins gegn Isavia fór fram í Héraðsdómi Reykjaness í dag. Meira »

Lýst eftir manni sem sá líklega árekstur

13:59 Lögreglan á Norðurlandi eystra lýsir eftir manni, sem sá líklega minni háttar árekstur á bílaplaninu við Glerártorg á Akureyri 15. apríl síðastliðinn kl. 16:20. Áreksturinn átti sér stað við innganginn að Rúmfatalagernum. Meira »

Of snemmt að ræða breytingar á Isavia

13:56 Of snemmt er að tala um hvaða nýju áherslubreytingar stjórn Isavia muni boða á rekstri félagsins eftir brotthvarf Björns Óla Haukssonar úr starfi forstjóra í síðustu viku. Þá er augljóst að hin stóra þróunaráætlun Keflavíkurflugvallar muni taka mið af breytingum á rekstrarumhverfi Isavia. Meira »

David Attenborough á Íslandi

13:13 Sir David Attenborough, náttúrulífssjónvarpsmaðurinn heimsþekkti, er staddur á Íslandi og vinnur að verkefni fyrir breska ríkisútvarpið BBC, með einhverri aðkomu íslenska framleiðslufyrirtækisins True North. Meira »

„Þátttakan er allt of léleg“

12:27 Innan við 10% félagsmanna í stéttarfélaginu Eflingu hafa kosið um nýjan kjarasamning. Hægt er að kjósa til kl. 16 í dag.   Meira »

Eldurinn við Sléttuveg líklega íkveikja

11:35 Talið er að eldurinn sem upp kom í dekkjum og rusli í bílakjallara við Sléttuveg 7 í Reykjavík á sunnudag hafi verið af mannavöldum. Þetta staðfestir Jóhann Karl Þórisson aðstoðaryfirlögregluþjónn í samtali við mbl.is. Meira »

Talið að kviknað hafi í út frá raftæki

11:11 Samkvæmt bráðabirgðaniðurstöðum tæknideildar lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu kviknaði eldurinn sem upp kom í húsnæði við Dalshraun í Hafnarfirði á laugardag út frá raftæki. Þetta staðfestir Skúli Jónsson, stöðvarstjóri á lögreglustöðinni í Flatahrauni, í samtali við mbl.is. Meira »

Utanlandsferðum fjölgar

10:15 Hlutfall Íslendinga sem ferðast utan hefur farið stigvaxandi frá árinu 2009 þegar aðeins 44% Íslendinga fóru í utanlandsferð, en árið 2018 ferðuðust 83% landsmanna utan og var meðalfjöldi utanlandsferða 2,8. Meira »

50 undir áhrifum vímuefna

10:10 Yfir páskahelgina hafði lögreglan á höfuðborgarsvæðinu afskipti af um 50 ökumönnum vegna gruns um akstur bifreiðar undir áhrifum áfengis eða ávana- og fíkniefna. Meira »

Verður vonandi bara skammtímavandamál

10:05 Sala á ferskum íslenskum sjávarafurðum til Bandaríkjanna er háð flutningum með flugi. Með gjaldþroti WOW kom babb í bátinn og gæti fiskurinn þurft að fara lengri leið á markað vestanhafs. Meira »

Rykmökkur frá Sahara á leiðinni

07:57 „Nú hefur mikill rykmökkur tekið sig upp úr Sahara-eyðimörkinni og leggst yfir Miðjarðarhafið“, segir Trausti Jónsson veðurfræðingur í pistli á bloggsíðu sinni Hungurdiskum. Meira »

Snjókoma á Egilsstöðum

07:10 Í nótt nálguðust hitaskil landið úr austri. Fremst í skilunum er úrkoman ýmist snjókoma eða slydda og sem dæmi má nefna að í veðurathugun nú kl. 6 var snjókoma bæði á Egilsstöðum og Dalatanga. Meira »

Sóttu veikan sjómann

06:49 Áhöfn þyrlu Landhelgisgæslunnar sótti veikan sjómann um borð í erlendu skipi í um 30 sjómílna fjarlægð frá landi seint í gærkvöldi. Meira »

Dópaðir og drukknir ökumenn á ferðinni

06:27 Flest málanna sem rötuðu á borð lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu í gær og í nótt tengjast akstri undir áhrifum áfengis og fíkniefna. Einn ökumaður er vistaður í fangageymslum lögreglunnar en hann var stöðvaður í miðborginni í nótt.   Meira »

Geymsla dekkja í fjölbýli varasöm

05:30 Talið er að eldsvoði í fjölbýli við Sléttuveg 7 hafi átt upptök sín í dekkjum eða rusli. Slökkviliðið segir varasamt að geyma mikið af dekkjum saman þar sem þau séu mikill eldsmatur. Slökkviliðið fær reglulega útköll þar sem kviknað hefur í dekkjum. Meira »

Mikið eftir í kjaraviðræðum

05:30 „Þeir albjartsýnustu segja að við semjum í byrjun júní en ég er hræddur um að við gefum þessu tíma fram í júní. Það er mikið eftir,“ segir Árni Stefán Jónsson, formaður stéttarfélagsins Sameykis. Meira »

Aukningin mest frá Þeistareykjum

05:30 Þeistareykjavirkjun framleiddi 671 GWh af raforku á árinu 2018 en virkjunin komst í fullan rekstur á því ári. Fyrri vélasamstæðan var tekin í notkun í nóvember 2017 og samkvæmt upplýsingum Orkustofnunar framleiddi virkjunin um 71 GWh á því ári. Meira »

Hætta á árekstrum

05:30 Kauphöllin, Nasdaq Iceland hf., leggst gegn því að eftirlit með hegðun á fjármálamarkaði verði fært undir Seðlabankann.  Meira »

Katrín í 17. sæti þeirra launahæstu

05:30 Katrín Jakobsdóttir er í 17. sæti lista bandaríska dagblaðsins USA Today yfir tuttugu launahæstu þjóðarleiðtoga heimsins.  Meira »
Til sölu 16" álfelgur og snjódekk
Felgurnar eru original Mitsubishi 16", gatadeiling 108x5. Dekkin eru Firestone ...
HARMÓNIKUHURÐIR SPARA MIKIÐ PLÁSS
Smíðum eftir máli, oft afgreiddar samdægurs, verð frá kr. 13.900,- Sími 615 175...
Harðviður til húsbygginga
Harðviður til húsabygginga Sjá nánar á www.vidur.is Vatnsklæðning, panill, palla...
EIGUM ALLSKONAR STIGA Á LAGER
Einnig sérsmíði, sjáið úrvalið t.d. á: www.sogem-stairs.com/en_home-home.php L...