Aðför að mannorði fjármálastjórans

Gunnar Smári Egilsson. Lára segir skrif Gunnars full af „tilhæfulausum ...
Gunnar Smári Egilsson. Lára segir skrif Gunnars full af „tilhæfulausum ásökunum og ávirðingum sem eru til þess eins gerðar að koma af stað óhróðri“ um Kristjönu. mbl.is/Eggert Jóhannesson

Ummæli Gunnars Smára Egilssonar um Kristjönu Valgeirsdóttur, fjármálastjóra Eflingar, eru ærumeiðandi og ásakanir hans tilhæfulausar og ekki til annars gerðar en að sverta mannorð Kristjönu. Þetta segir Lára Júlíusdóttir, lögmaður Kristjönu, í yfirlýsingu sem hún sendi frá sér í dag, en fjölmiðlar hafa í vikunni fjallað um ólgu meðal starfsmanna á skrifstofu Eflingar.

Í skrifum Gunnars Smára á Eyjunni, segir hann Kristjönu sverta nafn Öldu Lóu Leifsdóttur, eiginkonu sinnar, í von um að koma höggi á yfirmenn sína. Lára segir Kristjönu „kannast ekki við að hafa tjáð sig um viðskipti félagsins við einstaka aðila, hvorki Öldu Lóu né annarra [sic] og vísar til þess að við afgreiðslu þess máls innan félagsins hafi verið farið eftir þeim verklagsreglum sem viðhafðar hafa verið á skrifstofu Eflingar“.

Í frétt Morgunblaðsins um málið sagði að Kristjana hefði neitaði að greiða háan reikning Öldu Lóu, nema hann væri fyrst samþykkt­ur af stjórn Efl­ing­ar.

Lára segir nafn Öldu Lóu Leifsdóttur hvergi koma fram á reikningum eða gögnum sem um ræðir og Kristjana hafi hvorki hitt hana né þekki. „Ásökunin telst því algerlega tilhæfulaus enda vandséð hvaða ástæðu umbjóðandi minn hefur til að sverta nafn persónu sem hvergi kemur fram í viðkomandi skjölum og umbjóðandi minn þekkir ekki og sér fyrst nafnið í umfjöllun Gunnars Smára Egilssonar,“ segir í yfirlýsingunni.  

Illskiljanlegt sé enn fremur hvernig Gunnar Smári komist að þeirri niðurstöðu að Kristjana sé „augljóslega ómerkileg manneskja og illgörn“.  Hún kannist ekki við Gunnar Smára nema úr fjölmiðlum, né minnist hún þess að hafa hitt hann eða átt við hann samskipti.

Framkvæmdi ákvarðanir formanns og stjórnar

Ekki sé heldur ljóst hvaðan Gunnar Smári hafi þær upplýsingar að Kristjana hafi verið „rándýr á fóðrum“ innan Eflingar. Kristjana kannist ekki við annað en að hafa unnið félaginu af heilindum og fyrir það hafi hún þegið laun sem hún ætli að séu sambærileg launum annarra í svipaðri stöðu.  

Hvað umfjöllun Gunnar Smára um tilfærslur Kristjönu á fjármunum félagsins til Gamma varðar, segir í yfirlýsingunni að „allar meiri háttar fjárfestingar Eflingar“ eigi sér stoð í fjárfestingarstefnu félagsins sem byggð sé á lögum þess og samþykktar séu í hvert og eitt skipti af stjórn félagsins.

„Ábyrgð umbjóðanda míns á einstökum fjármálagerningum felst í því að framkvæma ákvarðanir sem stjórnin eða formenn Eflingar hafa tekið með heimild stjórnar og innan ramma ávöxtunarstefnu félagsins.“

Hvað varði ásakanir um að Kristjana hafi beitt sér fyrir því að beina viðskiptum Eflingar að veitingarekstri sambýlismanns síns, Marks Brink, sé hins vegar nauðsynlegt að taka fram að viðskipti eldri félaga og síðan Eflingar við hann hafi hafist í stjórnartíð Guðmundar J. Guðmundssonar og síðan flust yfir til Halldórs Björnssonar og það hafi verið löngu fyrir kynni þeirra Kristjönu og Marks.

„Umbjóðandi minn tengdist aldrei pöntunum veitinga vegna funda. Slíkt var á hendi formanna félagsins eða skrifstofustjóra í umboði þeirra. Rétt er að nefna að viðskipti Eflingar á veitingum og fundarsölum beindust að mun fleiri aðilum í gegnum árin. Engin forsenda er því fyrir þessum ásökunum og auðvelt mál að sanna það með beinum vitnum um málið,“ segir í yfirlýsingunni.

Nægt tilefni til meiðyrðamáls

Skrif Gunnars séu full af „tilhæfulausum ásökunum og ávirðingum sem eru til þess eins gerðar að koma af stað óhróðri“ um Kristjönu og tilgangurinn sýnilega ekki annar en að sverta mannorð hennar og leitast við að draga úr trúverðugleika hennar.

Það hljóti að teljast ómaklegt að ráðast með þessum hætti gegn starfsmanni í ábyrgðarstarfi á skrifstofu stéttarfélags og lítillækka „með tilhæfulausum ásökunum“ starfsmann sem nú sé óvinnufær sökum veikinda. Myndbirting af Kristjönu sé sömuleiðis ámælisverð og hluti af árás á persónu hennar sem ekki sé hægt að sitja undir.

Segir Lára Kristjönu hafa kosið að tjá sig ekki opinberlega um veikindi sín né störf sín hjá Eflingu að undanförnu, en hún vilji þó taka fram að frétt Morgunblaðsins um helgina sé ekki frá sér komin. Hún ræði „ekki einstök störf eða verkefni á skrifstofu Eflingar á opinberum vettvangi,“ enda telji hún sig bundna trúnaði.

„Öllum ásökunum, ávirðingum og alhæfingum svo sem þeirri að fjármálastjóri Eflingar „beri ábyrgð á vondri stöðu verkalýðshreyfingarinnar og hafi valdið verkafólki fjárhagslegu tjóni“" er hins vísað á bug, enda engin rök eða sannanir fyrir því að nokkur fótur sé fyrir þeim.

Umfjöllun Gunnars Smára sé hins vegar alvarleg aðför að mannorði Kristjönu og meira en nægt tilefni til meiðyrðamáls og kröfu miskabóta á hendur honum.

mbl.is

Innlent »

Úttektin tók 210 klukkustundir

Í gær, 23:37 Það tók innri endurskoðun Reykjavíkurborgar 210 klukkustundir að gera úttekt á verkefni Félagsbústaða við Írabakka, eða tæplega einn og hálfan mánuð. Þetta sagði Heiða Björg Hilmisdóttir, borgarfulltrúi Samfylkingarinnar, á borgarstjórnarfundi í kvöld. Meira »

Hyggst láta af störfum formanns

Í gær, 22:22 Jónas Garðarsson, formaður Sjómannafélags Íslands, hyggst láta af störfum að loknu yfirstandandi kjörtímabili. Þetta upplýsir hann í ljósi þess að honum og félögum hans í verkalýðsfélaginu hafi verið lýst sem „samansúrruðum valdagráðugum smákóngum“, sem geri allt til að halda völdum, og að ólíklegt hafi verið talið að hann myndi láta af formennsku „þegjandi og hljóðalaust“. Meira »

Alltof hægt gengið að friðlýsa

Í gær, 22:17 Umhverfis- og auðlindaráðherra er ánægður með umfjöllun fréttaskýringaþáttarins Kveiks um friðlýsingar í kvöld og segir að alltof hægt hafi gengið að friðlýsa á undanförnum árum. Þrjú svæði hafi verið send út til kynningar vegna friðlýsingar og fleiri munu fara út á næstu dögum. Meira »

Að lifa og byggja í sátt við náttúru

Í gær, 21:49 Að skera torf í þrjár vikur segir hún hafa verið eins og hugleiðslu fyrir sig. Hún hefur í tvígang komið til Íslands í pílagrímsferð til að læra íslenska torfhúsagerð. Maria Jesus May vill að við lítum til baka og lærum af fortíðinni. Meira »

Hækkunartaktur ekki lægri í 7 ár

Í gær, 21:39 Vísitala íbúðaverðs hækkaði um 0,6% á milli mánaða og hægir því enn á 12 mánaða hækkunartakti vísitölunnar, sem er nú 3,9% og hefur ekki verið lægri síðan í maí 2011. Meira »

Tækninotendur aldrei alveg öruggir

Í gær, 21:09 „Það er ástæða fyrir því að fólki er ráðlagt að vera með mismunandi lykilorð og mismunandi aðganga. Það er ekkert öruggt þegar kemur að þessari tækni þó eitthvað sé betur tryggt en annað,“ segir Helga Þórisdóttir, forstjóri Persónuverndar. Meira »

Tillaga um lækkun fasteignaskatta felld

Í gær, 21:09 Tillaga borgarfulltrúa Sjálfstæðisflokksins um lækkun fasteignaskatta á atvinnuhúsnæði úr 1,65% í 1,60% var felld á borgarstjórnarfundi í kvöld. Meira »

Löng bið í París vegna vélarbilunar

Í gær, 19:59 Farþegar WOW air hafa þurft að bíða í um þrjár og hálfa klukkustund á Charles de Gaulle-flugvellinum í París eftir að vélarbilun kom upp í vél flugfélagsins. Meira »

„Nú fer ég að kippa hlutunum í lag“

Í gær, 19:27 Eigandi City Park Hótel segir að ekki hafi verið búið að skila inn öllum gögnum til byggingarfulltrúa Reykjavíkurborgar til þess að fá byggingarleyfi og viðurkennir að ekki hafi verið rétt staðið að framkvæmdum við stækkun hótelsins við Ármúla 5. Meira »

Leitin að höfundum Íslendingasagnanna

Í gær, 19:22 Dr. Haukur Þorgeirsson málfræðingur mun í kvöld kl. 20:30 halda fyrirlestur í Snorrastofu í Reykholti og ræða meðal annars um leitina að höfundum Íslendingasagnanna. Meira »

Fagnar því að bæjarstjórn vandi sig

Í gær, 19:14 Félagið Stakkberg ehf. fagnar því að bæjarstjórn Reykjanesbæjar vandi skoðun sína á erindi Verkís fyrir hönd félagsins um að skipulags- og matlýsing vegna umbóta á verksmiðju félagsins í Helguvík, verði tekin til meðferðar samkvæmt 43. grein skipulagslaga. Meira »

Innleiðing þjónustustefnu samþykkt

Í gær, 18:57 Rafvædd, bætt og einfölduð þjónusta er markmið nýrrar þjónustustefnu sem borgarstjórn samþykkti að innleiða á fundi sínum í dag. Meira »

Velferðarráðuneytinu verði skipt upp

Í gær, 18:47 Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra hefur lagt fram þingsályktunartillögu um að velferðarráðuneytinu verði skipt upp í heilbrigðisráðuneyti annars vegar og félagsmálaráðuneyti hins vegar. Meira »

Sigli aftur út á sundin árið 2020

Í gær, 18:18 „Það gekk brösuglega í fyrstu,“ segir Guðmundur Hallvarðsson, formaður Hollvinasamtaka Óðins, sem tekinn var í slipp í Reykjavíkurhöfn í gær. Það gekk ekki vandræðalaust, eins og Guðmundur segir frá. Meira »

Dóra Björt: „Tölvan segir nei“

Í gær, 17:22 Dóra Björt Guðjónsdóttir, forseti borgarstjórar og oddviti Pírata, brá á leik á borgarstjórnarfundi í dag og lék þýtt og staðfært atriði úr bresku gamanþáttunum vinsælu Little Britain. Meira »

Birkir Blær hlaut barnabókaverðlaunin

Í gær, 17:01 Birkir Blær Ingólfsson hlaut í dag Íslensku barnabókaverðlaunin fyrir bók sína Stormsker. Í umsögn dómnefndar um verðlaunahandritið segir: „Stormsker – Fólkið sem fangaði vindinn er spennandi frásögn af hugrökkum krökkum í heimi sem er bæði óþægilega kunnuglegur og furðulega framandi.“ Meira »

Tillagan okkar eða tillagan ykkar?

Í gær, 16:46 Tvær keimlíkar tillögur voru á dagskrá borgarstjórnar í dag, um að bæta stöðu barna með annað móðurmál en íslensku í skólakerfi borgarinnar. Olli það nokkru argaþrasi á meðal borgarfulltrúa. Sjálfstæðismenn sögðu að meirihlutinn vildi eigna sér málið. Meira »

Fjórum milljörðum dýrari leið

Í gær, 16:29 Hin svokallaða R-leið um Reykjanes og utanverðan Þorskafjörð er töluvert dýrari en Þ-H-leiðin sem Vegagerðin mælir með. Þetta er niðurstaða skýrslu Vegagerðarinnar. Meira »

Tilkynnt um mun færri kynferðisbrot

Í gær, 16:15 Lögreglunni á höfuðborgarsvæðinu bárust sjö tilkynningar um kynferðisbrot í september og hafa þær ekki verið færri á einum mánuði síðan í febrúar 2014. Tilkynningarnar voru einnig 70% færri en meðaltalið síðustu 12 mánuði. Meira »
Hauststemning í Biskupstungum...
Eigum laust sumarhús í okt/nóv. Hlý og kósí hús með heitum potti.. Besti vinur...
Bókhald
NP Þjónusta Býð fram liðveislu við bókanir, reikn-ingsfærslur o.fl. Hafið samban...
Íbúð til leigu á Seltjarnarnesi
Íbúð í einbýlishúsi með sérinngangi. Óskum eftir snyrtilegum, reyklausum og tr...