„Mér finnst hinn góði eigandi okkar aðeins setja þig í erfiða stöðu“

Jón Ásgeir mætir í Landsrétt vegna Aurum Holding-málsins í september.
Jón Ásgeir mætir í Landsrétt vegna Aurum Holding-málsins í september. Kristinn Magnússon

Sérstakur saksóknari hefur reynt að sýna fram á að Jón Ásgeir hafi beitt þrýstingi á Bjarna Jóhannesson, viðskiptastjóra Glitnis og Jóns, ásamt Lárusi Welding, fyrrverandi forstjóra Glitnis, til að þrýsta á að lánveiting Glitnis vegna kaupa á hlut í Aurum Holding yrði veitt. Jón Ásgeir var sýknaður af kröfum ákæruvaldsins í héraðsdómi árið 2016.

Í ítarlegri umfjöllun Morgunblaðsins um Aurum holding-málið kemur fram hvernig Jón Ásgeir fékk ítrekað að hækka yfirdrátt sinn hjá Glitni í miðri lausafjárkrísu vegna ýmissa gjalddaga hjá sér og félögum tengdum sér m.a. á grundvelli þess að yfirdrátturinn yrði greiddur með hluta af Aurum-lánveitingunni. 

Hinn 22. maí 2008 sendir Jón Ásgeir póst á Lárus Welding og Bjarna með verkefnalista um þau mál sem hann vill að verði kláruð. Efst á þeim lista er „Goldsmith v Fons“ sem Glitnir þarf að klára í vikunni samkvæmt póstinum. „Sælir. Þetta eru málin nenni ekki að bögga ykkur á hverjum degi með þessu enda ætlast ég til að CEO þessara félaga vinni sín mál ef við komum þessum málum frá þá er borðið mitt hreint. Annars kannski best að ég verði starfandi stjórnarformaður GLB:).“

Í skýrslutöku hjá sérstökum saksóknara 4. júlí 2011 las saksóknari upp þennan tölvupóst fyrir Jón Ásgeir sem neitaði að tjá sig um hann en minnti þó saksóknara á að gleyma ekki broskallinum: „[...] hann hefur nefnilega gleymst svo oft.“

Lárus Welding áframsendir verkefnalista Jóns Ásgeirs á m.a. Einar Örn Ólafsson, Magnús Arnar Arngrímsson og Bjarna og segir: „Maggi Bjarni þið verðið að búa til lánamál úr efstu tveimur málunum þarna [Goldsmith v. Fons] og taka þetta fyrir.“

Það líða ekki nema 25 mínútur þangað til Einar Örn sendir póst og tekur fram að verðið á Goldsmith sé ekki í neinu samræmi við verðmat og ritar hann Lárusi: „Mér finnst hinn góði eigandi okkar aðeins setja þig í erfiða stöðu með þessum mail. Goldsmith er t.d. virði 1,5 en ekki 4,0 o.s.frv. En ég geri allt sem þú segir mér að gera. Kv. Einar.

Lárus svarar morguninn eftir og segir: „Þetta eru bakhjarlarnir sem ýta manni út af brúninni... en verðum að hugsa í lausnum.“

Í dómi héraðsdóms frá 2016 hafnar Lárus Welding því algjörlega að hafa látið undan fortölum eða þrýstingi af hálfu Jóns Ásgeirs. Spurður um þessi tölvupóstsamskipti við Einar Örn viðurkenndi hann fyrir dómi að tilvísunin í bakhjarla sem ýttu manni fram af brúninni væri vísun í Jón Ásgeir. Hann neitaði því að þarna væri um þrýsting að ræða og væri pósturinn settur fram í hálfkæringi.

Í nær daglegum símasamskiptum

Þá voru Lárus Welding og Jón Ásgeir í nær daglegum símasamskiptum á þessu tímabili. Símtalalisti milli þeirra tveggja sem embætti sérstaks saksóknara tók saman og Morgunblaðið hefur undir höndum sýnir m.a. 179 símtöl og SMS þeirra á milli frá 2. febrúar til loka ágúst 2008. Sérstakur saksóknari spyr Lárus Welding í skýrslutöku hvort 72 símtöl og SMS í einum mánuði teljist ekki frekar mikil samskipti við Jón Ásgeir. Lárus svarar að sér finnist þau ekki hafa verið það mikil og hann hafi rætt miklu oftar við Jón Sigurðsson, stjórnarmann í Baugi, en þeir voru einnig í nær daglegum samskiptum á þessum tíma.

Þá er Lárus einnig spurður af hverju Jón Ásgeir sé að berjast svona mikið fyrir hönd Fons og hvort það sé vegna þess að Fons skuldaði Jóni Ásgeiri peninga. Segist Lárus ekki muna það. Pálmi segir einnig í sinni skýrslustöku að hann viti ekki af hverju Jón Ásgeir sé í viðræðum við Gunnar og Lárus um sín mál en Jón Ásgeir fékk t.d. 15. júní 2008 sendar fjárhagsupplýsingar Fons hf. frá Bjarna. Hér ber að taka fram að Jón Ásgeir sat aldrei í stjórn Fons hf. né hafði hann prókúru fyrir félagið. Glitnir sendir hins vegar Jóni Ásgeiri tvö viðhengi með öllum fjárhagsupplýsingum um Fons hf. frá byrjun júní: „[...] Mér finnst algjörlega galið að Bjarni Jóhannesson sendi... varst þú ekki að segja að Jón hafi fengið þetta?“ segir Pálmi í skýrslutöku sinni 2011 þegar saksóknari sýnir honum tölvupóstinn og viðhengin um fjárhagsupplýsingar Fons hf. Hann þvertekur fyrir að hafa gefið Bjarna heimild til að senda Jóni þessar upplýsingar en erfitt er að sjá annað en hér sé um brot á bankaleynd að ræða.

Meðal þess sem notað var til að hækka verðmat á hlut Fons í Aurum Holding voru drög að samningi við skartgripafélagið Damas, þrátt fyrir að orðrétt segi í þeim samningi að hann sé ekki lagalega bindandi og aðilar að honum eigi að miða við að skrifa undir alvörukaupsamning fyrir 31. júlí 2008. Þar er verðmat félagsins 100 milljónir punda.

Í skýrslutöku Jóns Ásgeirs 4. júlí 2011 leggur hann fram upplýsingar um að verðmæti félagsins árið 2011 sé 180 til 220 milljónir punda. Bendir Jón Ásgeir ítrekað á það verðmat í skýrslutöku sinni. Spyr saksóknari m.a. hvort ekki sé búið að afskrifa fullt af skuldum félagsins síðan 2008 en Jón Ásgeir heldur sig við að hefði Glitnir viðhaldið hlut sínum í félaginu hefði það fengið allan peninginn til baka.

Hinn 6. júlí 2008 virðist vera komin mynd á hvernig staðið verður að lánamálum vegna Aurum og sendir Bjarni póst á Lárus Welding sem segir: „Ok þetta verður þá svona. Bréfin keypt á 6 ma inn í FS28. GLB eignast call á FS28 á 1 kr. Stím-lán greitt upp, ca. 2,75 ma og Fons afsalar sér kröfunni á FS28. Seljandi fær 2 ma greidda út [...].“ Lárus svarar daginn eftir að hann sé sáttur við þetta og er þetta síðan teiknað upp innan bankans.

Af hverju lánum við ekki Pálma 2 milljarða til að koma fyrir á Cayman

Hinn 10. júlí 2008 sendi Einar Örn póst á Lárus sem bar titilinn „Goldsmith“ þar sem hann skilur ekki af hverju er verið að fara í þessa lánveitingu en þar segir: „Verd ad vidurkenna ad eg skil ekki af hverju vid lanum ekki palma 2 ma. kr, til ad koma fyrir a cayman, adur en hann fer a hausinn, I stad thess af fara i alla thessa goldsmith aefingu“.

16. júlí 2008, daginn sem lánssamningur er undirritaður, spyr Árni Hrafn Gunnarsson, lögfræðingur í fyrirtækjaráðgjöf Glitnis, hvar eigandaáhættan liggi fram að sölu og hvort bankinn vilji ekki frekari tryggingar fyrir því að Damas-samningurinn gangi eftir. Bjarni svarar Árna daginn eftir að „2 ma verða greiddir inn á reikning Fons í Glitni [...] við vitum að heilmingurinn [sic] á að enda inni á reikningi í Glitni og viljum fá heimild Fons um að millifæra þann hluta inn á þann reikning“.

Hinn 21. júlí 2008 er lánið greitt út og fara tveir milljarðar inn á reikning Fons. Bjarni sendir seinna sama dag póst á Pálma: „Sæll Pálmi. Viltu staðfesta heimild Glitnis á millifærslu af reikningi Fons hjá Glitni [...] að fjárhæð 1.000.000,000,-, inn á reikning [...] eigandi JÁJ.“

Samþykkir Pálmi þetta og segir: „Enda vorum við að kaupa skuldabréf af Blásól fyrir sömu upphæð.“

Reikningurinn sem um ræðir er sá sami og Jón Ásgeir hafði fengið yfirdrátt á allt árið 2008. Stóð yfirdráttur hans í -704.916.008 kr. 21. júlí 2008 þegar millifærslan átti sér stað.

Hið dularfulla skuldabréf sem Pálmi taldi sig eiga á Þú Blásól fékkst aldrei greitt en 18. nóvember 2008 eru tilkynntar til fyrirtækjaskrár breytingar á stjórn Þú Blásól ehf. og stígur Jón Ásgeir úr stjórn félagsins og er prókúruumboð hans afturkallað.

Lánardrottnar Aurum Holding tóku yfir félagið og hlutafé þess var fært niður í eitt sterlingspund árið 2009 og árið 2010 fara fram húsleitir vegna málsins.

Hinn 15. febrúar 2011 er FS38 ehf. sett í gjaldþrotaskipti og 6. janúar 2012 finnast engar eignir í þrotabúi félagsins. Ákæra af hálfu embættis sérstaks saksóknara var gefin út 12. desember 2012 og hefur málið farið fram og til baka í réttarkerfinu síðan þá. Niðurstaða í Landsrétti er væntanleg en sem fyrr segir voru Lárus Welding og Magnús Arnar sakfelldir fyrir umboðssvik í héraðsdómi 2016. Jón Ásgeir var sýknaður af kröfum ákæruvaldsins um hlutdeild í brotum þeirra.

Eft­ir­far­andi at­huga­semd barst frá Jóni Ásgeiri í kjöl­far frétta­flutn­ings Morg­un­blaðsins um Aur­um-málið. 

Þá skal þess getið að engin tengsl eru á milli skartgripaverslunarinnar Aurum í Reykjavík og Aurum Holding-málsins.

mbl.is

Innlent »

Nafngreindur maður vændur um lygar

18:05 „Efling tekur ásakanir um misnotkun fjármuna félagsins alvarlega,“ segir í yfirlýsingu frá Eflingu þar sem fréttaflutningur DV varðandi mál Rúmena sem störfuðu hjá starfsmannaleigunni Menn í vinnu ehf. er gagnrýndur. Meira »

Lifði af sex sólarhringa í snjóflóði

18:02 Hvort það hafi verið hundalán eða kraftaverk að hundurinn Þota hafi skilað sér aftur heim á bæ í Hallkelsstaðahlíð í Hnappadal sex dögum eftir að hafa horfið sporlaust af bænum skal látið ósagt, en annað hvort var það. Í marga daga var Þotu leitað án árangurs, á meðan var hún grafin undir snjóflóði. Meira »

Breytingar Samskipa gefið góða raun

17:40 Ráðist var í umfangsmiklar breytingar á siglingakerfi Samskipa síðastliðið haust og hafa þær gefið góða raun. Felast breytingarnar meðal annars í því að bætt var við einu skipi, tveimur skipum skipt út fyrir stærri skip og loks var siglingakerfið endurskipulagt. Meira »

Sakar Bryndísi um hroka

16:57 Kristján Þórður Snæ­bjarn­ar­son, formaður Rafiðnaðarsam­bands Íslands, segir að ummæli Bryndísar Haraldsdóttur, þingmanns Sjálfstæðisflokksins, sýni mikinn hroka. Bryndís sagði á Þingvöllum á K100 í morgun að forysta verkalýðsfélaga stýri ekki landinu. Meira »

Leita Jóns frá morgni til kvölds

14:24 Fjölskylda og vinir Jóns Þrastar Jónssonar, sem hvarf á laugardagsmorgun fyrir um viku í Dublin, hafa frá í gærmorgun gengið skipulega um hverfi borgarinnar í allsherjarleit. Á bilinu 12 til 15 manns hafa leitað hans frá í gærmorgun þegar skipulögð leit hófst. Meira »

Röktu ferðir ræningja í snjónum

14:09 Rán var framið í kjörbúð á Akureyri á sjöunda tímanum í morgun. Karlmaður á þrítugsaldri ógnaði tveimur starfsmönnum með hnífi og krafðist þess að fá afhenta peninga úr sjóðsvélum. Maðurinn hljóp á brott úr versluninni þegar hann var kominn með peningana. Meira »

Mismunar miðlum gróflega

14:00 Réttlátara væri að fella niður tryggingagjald hjá fjölmiðlum eða fella niður virðisaukaskatt á áskriftarmiðla frekar en að ríkið endurgreiddi hluta ritstjórnarkostnaðar einkarekinna fjölmiðla. Þetta sagði Stefán Einar Stefánsson, ritstjóri viðskipta Morgunblaðsins, í útvarpsþættinum Þingvöllum á K100 í morgun. Meira »

Verkalýðsfélög stýra ekki landinu

11:42 Bryndís Haraldsdóttir, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, segir forystu verkalýðsfélaganna ekki kjörna til að fara með stjórn landsmála heldur fyrst og fremst til þess að semja um kjör á markaði við sína viðsemjendur. Viðsemjendurnir eru Samtök atvinnulífsins en ekki ríkið. Meira »

Búið að opna fyrir umferð um Hellisheiði

09:35 Búið er að opna fyrir umferð um Hellisheiði, en veginum var lokað í nótt vegna ófærðar. Fyrr í morgun var opnað fyrir umferð um Þrengslin, en þar hafði einnig verið lokað fyrir umferð í nótt. Meira »

Fjölmiðlar, kjarabarátta og kjördæmavikan

09:30 Þingkonurnar Bryndís Haraldsdóttir, Steinunn Þóra Árnadóttir og Halldóra Mogensen mæta í þáttinn Þingvelli á K100 í dag og munu ræða við Björt Ólafsdóttur meðal annars um kjarabaráttuna, kjördæmaviku og afsögn varaþingmanns Pírata Meira »

Hætta á óafturkræfum inngripum

08:37 Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra kynnti nýverið drög að frumvarpi til laga um kynrænt sjálfræði. Kitty Anderson, formaður Intersex Ísland, segir að þangað til lögunum verður breytt sé hætta á að börn séu látin sæta óafturkræfum inngripum sem eru byggð á félagslegum eða útlitslegum forsendum. Meira »

Sjóveðurfréttirnar halda enn gildi sínu

08:00 Sjóveðurfréttir hafa frá áramótum verið lesnar klukkan 5.03 að morgni á Rás 1 í Ríkisútvarpinu, að loknum útvarpsfréttum sem sendar eru út klukkan fimm. Áður voru sjóveðurfréttirnar lesnar klukkan 4.30 en með þessum breytingum verða allir veðurfréttatímar í kjölfar útvarpsfrétta á RÚV. Meira »

Ók á kyrrstæða bíla og svo á brott

07:22 Yfir 80 mál komu upp hjá lögreglunni á höfuðborgarsvæðinu frá því klukkan sjö í gærkvöldi fram á morgun og voru níu vistaðir í fangageymslu í nótt. Tveir menn voru meðal annars handteknir í Reykjavík seint í gærkvöldi grunaðir um sölu og dreifingu fíkniefna. Voru þeir vistaðir í fangageymslu. Meira »

Þungfært víða og Hellisheiði lokuð

07:13 Hellisheiði er enn lokuð eftir að hafa verið lokuð í nótt vegna veðurs. Þá eru hálkublettir á Reykjanesbraut, en hálka og éljagangur á Grindarvíkurvegi. Hálka eða snjóþekja er á flestum öðrum leiðum á Suðvesturlandi. Meira »

Þrennt alvarlega slasað eftir árekstur

Í gær, 22:30 Þrír liggja alvarlega slasaðir á Landspítalanum eftir árekstur tveggja bíla á Suðurlandsvegi austan við Hjörleifshöfða á fimmtudagskvöld, breskt par og einstaklingur frá Taívan. Meira »

Taumlaus gleði og hamingja

Í gær, 21:58 Hamingja á heimsvísu. Þó að úti hamist stríð um hagsmuni er mannsandinn samur við sig. Ástar er þörf!  Meira »

Staðbundnar fréttaveitur hlunnfarnar

Í gær, 20:45 Fjölda staðbundinna fjölmiðla íslenskra þykir sinn hlutur fyrir borð borinn í frumvarpi um breytingar á fjölmiðlalögum, ef marka má umsagnir þeirra flestra inni á samráðsgáttinni á vefsvæði stjórnvalda. Meira »

Stoltir af breyttri bjórmenningu hér

Í gær, 20:26 „Við erum að fá algjörlega mögnuð brugghús í heimsókn til okkar. Þetta verður mjög spennandi hátíð,“ segir Ólafur Ágústsson, einn skipuleggjenda The Annual Icelandic Beer Festival sem haldin verður í áttunda sinn í næstu viku. Hátíðin stendur frá fimmtudegi til laugardags og er að þessu sinni haldin í aðdraganda þess að þrjátíu ár eru liðin frá fyrsta Bjórdeginum. Meira »

Tveir með fyrsta vinning í Lottó

Í gær, 19:57 Tveir heppnir lottó­spil­arar voru með all­ar fimm töl­ur rétt­ar í lottóút­drætti kvölds­ins og hlýtur hvor þeirra 3,8 milljónir króna í sinn hlut. Annar vinningshafinn er í áskrift en hinn keypti miðann á lotto.is. Meira »
Volvo V70 1998 CROSS COUNTRY 4X4
Prútta ekki neitt með þetta verð. þarf að skipta um eina legu. xenon ljós. er á ...
Bílskúr til leigu á Hjarðarhaga, 105 Reykjavík
Til leigu 24,5 fermetra upphitaður bílskúr. Leigist sem geymsla,,ekki fyrir viðg...
Caddý maxi Life 7manna okt 2017 til sölu
til sölu Caddý maxi life 2017 ekin 23000,km 7 manna sjsk dísel einn með nánast ...
Trampolin til sölu
Stoj tampolin til sölu fyrir kr. 15.000,-. Stærð: Þvermál:244 cm X 60 cm x 150 ...