„Mér finnst hinn góði eigandi okkar aðeins setja þig í erfiða stöðu“

Jón Ásgeir mætir í Landsrétt vegna Aurum Holding-málsins í september.
Jón Ásgeir mætir í Landsrétt vegna Aurum Holding-málsins í september. Kristinn Magnússon

Sérstakur saksóknari hefur reynt að sýna fram á að Jón Ásgeir hafi beitt þrýstingi á Bjarna Jóhannesson, viðskiptastjóra Glitnis og Jóns, ásamt Lárusi Welding, fyrrverandi forstjóra Glitnis, til að þrýsta á að lánveiting Glitnis vegna kaupa á hlut í Aurum Holding yrði veitt. Jón Ásgeir var sýknaður af kröfum ákæruvaldsins í héraðsdómi árið 2016.

Í ítarlegri umfjöllun Morgunblaðsins um Aurum holding-málið kemur fram hvernig Jón Ásgeir fékk ítrekað að hækka yfirdrátt sinn hjá Glitni í miðri lausafjárkrísu vegna ýmissa gjalddaga hjá sér og félögum tengdum sér m.a. á grundvelli þess að yfirdrátturinn yrði greiddur með hluta af Aurum-lánveitingunni. 

Hinn 22. maí 2008 sendir Jón Ásgeir póst á Lárus Welding og Bjarna með verkefnalista um þau mál sem hann vill að verði kláruð. Efst á þeim lista er „Goldsmith v Fons“ sem Glitnir þarf að klára í vikunni samkvæmt póstinum. „Sælir. Þetta eru málin nenni ekki að bögga ykkur á hverjum degi með þessu enda ætlast ég til að CEO þessara félaga vinni sín mál ef við komum þessum málum frá þá er borðið mitt hreint. Annars kannski best að ég verði starfandi stjórnarformaður GLB:).“

Í skýrslutöku hjá sérstökum saksóknara 4. júlí 2011 las saksóknari upp þennan tölvupóst fyrir Jón Ásgeir sem neitaði að tjá sig um hann en minnti þó saksóknara á að gleyma ekki broskallinum: „[...] hann hefur nefnilega gleymst svo oft.“

Lárus Welding áframsendir verkefnalista Jóns Ásgeirs á m.a. Einar Örn Ólafsson, Magnús Arnar Arngrímsson og Bjarna og segir: „Maggi Bjarni þið verðið að búa til lánamál úr efstu tveimur málunum þarna [Goldsmith v. Fons] og taka þetta fyrir.“

Það líða ekki nema 25 mínútur þangað til Einar Örn sendir póst og tekur fram að verðið á Goldsmith sé ekki í neinu samræmi við verðmat og ritar hann Lárusi: „Mér finnst hinn góði eigandi okkar aðeins setja þig í erfiða stöðu með þessum mail. Goldsmith er t.d. virði 1,5 en ekki 4,0 o.s.frv. En ég geri allt sem þú segir mér að gera. Kv. Einar.

Lárus svarar morguninn eftir og segir: „Þetta eru bakhjarlarnir sem ýta manni út af brúninni... en verðum að hugsa í lausnum.“

Í dómi héraðsdóms frá 2016 hafnar Lárus Welding því algjörlega að hafa látið undan fortölum eða þrýstingi af hálfu Jóns Ásgeirs. Spurður um þessi tölvupóstsamskipti við Einar Örn viðurkenndi hann fyrir dómi að tilvísunin í bakhjarla sem ýttu manni fram af brúninni væri vísun í Jón Ásgeir. Hann neitaði því að þarna væri um þrýsting að ræða og væri pósturinn settur fram í hálfkæringi.

Í nær daglegum símasamskiptum

Þá voru Lárus Welding og Jón Ásgeir í nær daglegum símasamskiptum á þessu tímabili. Símtalalisti milli þeirra tveggja sem embætti sérstaks saksóknara tók saman og Morgunblaðið hefur undir höndum sýnir m.a. 179 símtöl og SMS þeirra á milli frá 2. febrúar til loka ágúst 2008. Sérstakur saksóknari spyr Lárus Welding í skýrslutöku hvort 72 símtöl og SMS í einum mánuði teljist ekki frekar mikil samskipti við Jón Ásgeir. Lárus svarar að sér finnist þau ekki hafa verið það mikil og hann hafi rætt miklu oftar við Jón Sigurðsson, stjórnarmann í Baugi, en þeir voru einnig í nær daglegum samskiptum á þessum tíma.

Þá er Lárus einnig spurður af hverju Jón Ásgeir sé að berjast svona mikið fyrir hönd Fons og hvort það sé vegna þess að Fons skuldaði Jóni Ásgeiri peninga. Segist Lárus ekki muna það. Pálmi segir einnig í sinni skýrslustöku að hann viti ekki af hverju Jón Ásgeir sé í viðræðum við Gunnar og Lárus um sín mál en Jón Ásgeir fékk t.d. 15. júní 2008 sendar fjárhagsupplýsingar Fons hf. frá Bjarna. Hér ber að taka fram að Jón Ásgeir sat aldrei í stjórn Fons hf. né hafði hann prókúru fyrir félagið. Glitnir sendir hins vegar Jóni Ásgeiri tvö viðhengi með öllum fjárhagsupplýsingum um Fons hf. frá byrjun júní: „[...] Mér finnst algjörlega galið að Bjarni Jóhannesson sendi... varst þú ekki að segja að Jón hafi fengið þetta?“ segir Pálmi í skýrslutöku sinni 2011 þegar saksóknari sýnir honum tölvupóstinn og viðhengin um fjárhagsupplýsingar Fons hf. Hann þvertekur fyrir að hafa gefið Bjarna heimild til að senda Jóni þessar upplýsingar en erfitt er að sjá annað en hér sé um brot á bankaleynd að ræða.

Meðal þess sem notað var til að hækka verðmat á hlut Fons í Aurum Holding voru drög að samningi við skartgripafélagið Damas, þrátt fyrir að orðrétt segi í þeim samningi að hann sé ekki lagalega bindandi og aðilar að honum eigi að miða við að skrifa undir alvörukaupsamning fyrir 31. júlí 2008. Þar er verðmat félagsins 100 milljónir punda.

Í skýrslutöku Jóns Ásgeirs 4. júlí 2011 leggur hann fram upplýsingar um að verðmæti félagsins árið 2011 sé 180 til 220 milljónir punda. Bendir Jón Ásgeir ítrekað á það verðmat í skýrslutöku sinni. Spyr saksóknari m.a. hvort ekki sé búið að afskrifa fullt af skuldum félagsins síðan 2008 en Jón Ásgeir heldur sig við að hefði Glitnir viðhaldið hlut sínum í félaginu hefði það fengið allan peninginn til baka.

Hinn 6. júlí 2008 virðist vera komin mynd á hvernig staðið verður að lánamálum vegna Aurum og sendir Bjarni póst á Lárus Welding sem segir: „Ok þetta verður þá svona. Bréfin keypt á 6 ma inn í FS28. GLB eignast call á FS28 á 1 kr. Stím-lán greitt upp, ca. 2,75 ma og Fons afsalar sér kröfunni á FS28. Seljandi fær 2 ma greidda út [...].“ Lárus svarar daginn eftir að hann sé sáttur við þetta og er þetta síðan teiknað upp innan bankans.

Af hverju lánum við ekki Pálma 2 milljarða til að koma fyrir á Cayman

Hinn 10. júlí 2008 sendi Einar Örn póst á Lárus sem bar titilinn „Goldsmith“ þar sem hann skilur ekki af hverju er verið að fara í þessa lánveitingu en þar segir: „Verd ad vidurkenna ad eg skil ekki af hverju vid lanum ekki palma 2 ma. kr, til ad koma fyrir a cayman, adur en hann fer a hausinn, I stad thess af fara i alla thessa goldsmith aefingu“.

16. júlí 2008, daginn sem lánssamningur er undirritaður, spyr Árni Hrafn Gunnarsson, lögfræðingur í fyrirtækjaráðgjöf Glitnis, hvar eigandaáhættan liggi fram að sölu og hvort bankinn vilji ekki frekari tryggingar fyrir því að Damas-samningurinn gangi eftir. Bjarni svarar Árna daginn eftir að „2 ma verða greiddir inn á reikning Fons í Glitni [...] við vitum að heilmingurinn [sic] á að enda inni á reikningi í Glitni og viljum fá heimild Fons um að millifæra þann hluta inn á þann reikning“.

Hinn 21. júlí 2008 er lánið greitt út og fara tveir milljarðar inn á reikning Fons. Bjarni sendir seinna sama dag póst á Pálma: „Sæll Pálmi. Viltu staðfesta heimild Glitnis á millifærslu af reikningi Fons hjá Glitni [...] að fjárhæð 1.000.000,000,-, inn á reikning [...] eigandi JÁJ.“

Samþykkir Pálmi þetta og segir: „Enda vorum við að kaupa skuldabréf af Blásól fyrir sömu upphæð.“

Reikningurinn sem um ræðir er sá sami og Jón Ásgeir hafði fengið yfirdrátt á allt árið 2008. Stóð yfirdráttur hans í -704.916.008 kr. 21. júlí 2008 þegar millifærslan átti sér stað.

Hið dularfulla skuldabréf sem Pálmi taldi sig eiga á Þú Blásól fékkst aldrei greitt en 18. nóvember 2008 eru tilkynntar til fyrirtækjaskrár breytingar á stjórn Þú Blásól ehf. og stígur Jón Ásgeir úr stjórn félagsins og er prókúruumboð hans afturkallað.

Lánardrottnar Aurum Holding tóku yfir félagið og hlutafé þess var fært niður í eitt sterlingspund árið 2009 og árið 2010 fara fram húsleitir vegna málsins.

Hinn 15. febrúar 2011 er FS38 ehf. sett í gjaldþrotaskipti og 6. janúar 2012 finnast engar eignir í þrotabúi félagsins. Ákæra af hálfu embættis sérstaks saksóknara var gefin út 12. desember 2012 og hefur málið farið fram og til baka í réttarkerfinu síðan þá. Niðurstaða í Landsrétti er væntanleg en sem fyrr segir voru Lárus Welding og Magnús Arnar sakfelldir fyrir umboðssvik í héraðsdómi 2016. Jón Ásgeir var sýknaður af kröfum ákæruvaldsins um hlutdeild í brotum þeirra.

Eft­ir­far­andi at­huga­semd barst frá Jóni Ásgeiri í kjöl­far frétta­flutn­ings Morg­un­blaðsins um Aur­um-málið. 

Þá skal þess getið að engin tengsl eru á milli skartgripaverslunarinnar Aurum í Reykjavík og Aurum Holding-málsins.

mbl.is

Innlent »

Heimahjúkrun að óbreyttu lögð niður

19:30 Eftir að Sjúkratryggingar Íslands sögðu upp samningi við Heimahjúkrun barna stefnir í að starfsemin verði lögð af. Að sögn hjúkrunarfræðings eru foreldrar langveikra barna uggandi yfir stöðunni. Meira »

Coats fundaði með Guðlaugi Þór

19:28 Daniel Coats, yfirmaður leyniþjónustumála í ríkisstjórn Bandaríkjanna, kom við á Íslandi á leið sinni yfir Atlantshafið og átti stuttan fund með Guðlaugi Þór Þórðarsyni utanríkisráðherra, þar sem þeir ræddu öryggismál í víðu samhengi. Meira »

Götum lokað vegna Miðnæturhlaups

19:03 Miðnæturhlaup Suzuki fer fram í kvöld, en þetta í 27. skipti sem hlaupið er haldið. Á þriðja þúsund hlauparar eru skráðir og þar af eru erlendir hlauparar yfir eitt þúsund talsins. Truflanir verða á umferð í Laugardal vegna hlaupsins, sem ræst verður kl. 21 í kvöld. Meira »

Þröngt en þægilegt í gámum mjaldranna

18:36 „Þetta var ótrúlega mikil upplifun að sjá þetta,“ segir Íris Róbertsdóttir, bæjarstjóri Vestmannaeyja, sem horfði á mjaldurinn Litlu-Grá synda af stað í lauginni sinni í Vestmannaeyjum í gær. Meira »

Fengu 50 kjamma á Alþingi

18:25 „Þetta er í kringum 2010 sem menn fóru að taka sér saman um sviðaveislu um þau tímamót þegar fór að koma að lokum þings. Þetta hefur haldist, með einhverjum undantekningum, óslitið síðan,“ segir Jón Gunnarsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, í samtali við mbl.is um sviðaveislu þingmanna. Meira »

Fær 9,9 milljónir í skaðabætur

17:11 Héraðsdómur Reykjaness hefur dæmt Deloitte og Vátryggingafélag Íslands til þess að greiða útgerðar- og athafnamanninum Magnúsi Kristinssyni tæpar 9,9 milljónir króna í skaðabætur, vegna mistaka sem Deloitte gerði við vinnslu skattframtala Magnúsar fyrir tekjuárin 2007 og 2009. Meira »

Katrín fékk fyrstu íbúð íbúðafélagsins

17:09 Mörkuð voru tímamót í dag þegar Bjarg leigufélag sem ekki er rekið í hagnaðarskyni afhenti lyklana að fyrstu íbúðinni sem fer á leigu. Greiðslubyrðin á ekki að verða meiri en 25% af heildartekjum. Meira »

Enn stefnt að skuldalækkun

16:56 Skuldir ríkissjóðs munu áfram lækka, en þó hægar en upphaflega var gert ráð fyrir, samkvæmt breyttri fjármálaáætlun sem lögð var fram á alþingi í dag. Í stað þess að hlutfallið fari niður í 20,9% árið 2022 er nú gert ráð fyrir að það verði 22,4% enda verði afgangur að rekstri ríkissjóðs minni en áður var lagt upp með. Meira »

Barnaníðsmál ekki fyrir Hæstarétt

16:49 Beiðni Kjartans Adolfssonar um að Hæstiréttur taki fyrir dóm Landsréttar um að hann sæti sjö ára fangelsisvistar fyrir að nauðga dætrum sínum hefur verið hafnað. Hæstiréttur taldi ekki tilefni til þess að endurskoða mat á sönnunargildi vitnisburðar hans, brotaþola eða vitna. Meira »

„Málið er bara ekki lengur pólitískt“

16:42 „Málið er bara ekki lengur pólitískt,“ segir formaður borgarráðs um eineltisásakanir á hendur Vigdísi Hauksdóttur borgarfulltrúa sem borist hafa eineltis- og áreitniteymis ráðhússins. Meira »

ÁTVR opið fyrir nýju neftóbaki

16:37 Sölubann ÁTVR á öðru neftóbaki en því sem stofnun framleiðir sjálf var aflagt um mánaðamót og verður það ekki tekið upp að nýju nema með aðkomu stjórnvalda. Viðskiptablaðið greinir frá þessu, fyrst fjölmiðla. Meira »

Sameining SÍ og FME samþykkt

16:19 Alþingi samþykkti í dag lög sem sameina Seðlabanka Íslands og Fjármálaeftirlitið og verða stofnanirnar sameinaðar frá næstu áramótum. „Breytingar eru ekki gerðar á þeim verkefnum sem eru á ábyrgð þessara tveggja stofnana heldur lúta breytingarnar að sameiningu verkefna hjá einni stofnun.“ Meira »

Aðstoðuðu vélarvana bát sem rak að landi

16:15 Björgunarskip var kallað út klukkan 15:30 í dag þegar Rib-bátur, fullur af fólki, var vélarvana og rak að landi rétt við Sæbraut í Reykjavík. Beiðni um björgunarbát var afturkölluð 15 mínútum síðar þegar nærliggjandi bátur tók þann vélarvana í tog. Meira »

Allt að 900 milljónir í rannsóknir

15:51 Auglýst verður eftir umsóknum um styrki í markáætlun um samfélagslegar áskoranir fyrir allt að 300 milljónir króna árlega á komandi árum. Vísinda- og tækniráð samþykkti tillögu forsætisráðherra um þetta á fundi sínum í Norræna húsinu í dag. Meira »

Flestir sóttu um í Verzló

15:47 Flestir nemenda sem luku við grunnskóla í vor sóttu um skólavist í Verzlunarskóla Íslands, en alls sóttu rúm 95% nemenda sem luku grunnskóla í vor um skólavist í framhaldsskóla. Meira »

Hafís með borgarísjaka færist í austur

15:37 Hafísinn norðvestur af landinu er nú um 35 sjómílur undan Kögri og færist nú heldur í austur. Hann er allþéttur og borgarísjakar eru innan þekjunnar. Meira »

Eitt leyfisbréf þvert á skólastig

14:24 Svokallað kennarafrumvarp var samþykkt á Alþingi í gær en markmið laganna, sem fjalla um menntun, hæfni og ráðningu kennara og skólastjórnenda við leikskóla, grunnskóla og framhaldsskóla, er að stuðla að sveigjanlegra skólakerfi – nemendum og kennurum til hagsbóta. Meira »

„Mjög villandi málflutningur“

14:08 „Ég vísa henni algjörlega á bug,“ svarar Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra þegar mbl.is leitar viðbragða hennar við gagnrýni minnihlutans er snýr að meintum niðurskurði í fjármálaáætlun til þess að mæta breyttum efnahagshorfum. Hún segir málflutning þeirra sem tala um niðurskurð villandi. Meira »

Þróunaraðstoð langt undir markmiði

14:00 Framlög til þróunarsamvinnu verða skorin niður um 1,8 milljarða á árunum 2020-2024 miðað við fyrri tillögur fjármálaráðherra að fjármálaáætlun áranna 2020-2024. Þetta er meðal þess sem finna má í breytingartillögu meirihluta fjármálanefndar að fjármálaáætlun. Meira »
www.apartment-eyjasol.is - Reykjavik-
1 and 2 bedroom apartments in Reykjavik. Beds for 4-6 pers. Be welcome eyjasol@...
Einyrki-Launakerfi.Launaseðlar í Excel
Töflukerfi í MS-Excel fyrir Launaútreikn,Launaseðla, Skilagr RSK og Lífeyrissj. ...
Húsaviðgerðir
https://www.husco.is/...
Hellulagnir
Vertíðin hafin hafið samband í símum: 551 4000, 690 8000 á verktak@verktak.is...