Söngkennsla í kröppum sjó

Gunnar Guðbjörnsson.
Gunnar Guðbjörnsson. mbl.is/Árni Sæberg

Samkomulag ríkisins og sveitarfélaganna um stuðning við tónlistarnám hefur ekki tekið nægilegt tillit til launaþróunar. Verulega vantar á að framlag ríkisins dugi fyrir launakostnaði, að sögn Gunnars Guðbjörnssonar, skólastjóra Söngskóla Sigurðar Demetz.

„Það er sagt að það sé tekið tillit til launaþróunar, en það er aldrei gert fyrr en um áramót og ekki leiðrétt aftur í tímann,“ segir Gunnar. Hann segir að launakostnaður tónlistarskólanna hafi hækkað meira en framlag ríkisins og þannig myndast bil sem skólarnir hafi þurft að brúa.

Menntaskóli í tónlist (MÍT) tók til starfa í fyrra og við það færðust um 200 tónlistarnemendur yfir í MÍT sem er fjármagnaður af fjárlögum. Gunnar segir að það hafi mátt ætla að þetta myndi rétta hlut tónlistarskólanna en svo hafi ekki verið. Bilið á milli launakostnaðar og framlagsins hafi verið orðið svo stórt að þetta hafi ekki dugað nema fyrst.

Gunnar segir að söngnám sé dýrt og að munurinn á framlögum ríkisins og launakostnaði sé einkar mikill hjá söngskólum. Launahækkanir 2017 og 350.000 króna eingreiðsla samkvæmt kjarasamningi hafi gengið nærri Söngskóla Sigurðar Demetz. Svo hækkuðu launin aftur síðasta vor og voru enn leiðrétt í haust.

Að brjóta lög eða kjarasamning

„Við erum með framhaldsnema í söng og miðstigsnemendur sem falla undir samkomulagið. Um 75% af heildarlaunakostnaði skólans fellur undir samkomulagið við ríkið. Launakostnaður okkar hefur verið umfram styrkina. Við höfum fengið þennan mun bættan fyrir grunnstigið frá Reykjavíkurborg en það eru bara 25% launakostnaðarins,“ segir Gunnar. „Ég hef þurft að brúa þetta bil með því að ganga á eigið fé skólans. Í lögum um tónlistarskóla er bannað að nýta tekjur af skólagjöldum til að borga laun. Ég á um tvennt að velja: Að brjóta lögin eða kjarasamninginn. Ég valdi að brjóta lögin og fara eftir kjarasamningnum.“

Gunnar segir að bent hafi verið á þetta misræmi í nokkur ár. Söngskóli Sigurðar Demetz þurfi 7-8% hækkun á framlaginu frá ríkinu ef á að vera rekstrargrundvöllur fyrir skólann.

„Við erum búin með allt eigið fé. Björgunarpakkinn sem við fengum 2015 til að bjarga skólanum frá gjaldþroti er líka búinn. Hann fór allur í launahækkanir,“ segir Gunnar.

mbl.is

Innlent »

Veittu Umhyggju hálfa milljón í jólagjöf

10:25 Securitas afhenti Umhyggju, félagi til stuðnings langveikum börnum, 500 þúsund krónur í jólagjöf, en fyrirtækið ákvað í samvinnu við viðskiptavini sína að styrkja gott málefni fyrir hátíðirnar. Meira »

„Framtíð tungumálsins á ábyrgð okkar allra“

10:21 „Það er á táknrænt hversu margar aðgerðir í þingsályktunartillögunni tengjast menntamálum," segir menntamálaráðherra um þingsályktunartillögu um að efla íslensku sem opinbert mál á Íslandi, sem hún hefur lagt fram á Alþingi. Meira »

Lokaskýrsla um sanngirnisbætur kynnt

10:19 Blaðamannafundur verður haldinn í dómsmálaráðuneytinu klukkan 14.30 í dag þar sem kynnt verður lokaskýrsla um sanngirnisbætur. Meira »

Flest með færri en tíu starfsmenn

10:15 Flest fyrirtæki landsins eru með færri en tíu starfsmenn samkvæmt nýjum tölum frá Hagstofu Íslands fyrir árið 2017 eða 94% þeirra. Meira »

Bjóða þeim sem eru einir á jólum í mat

09:52 „Þetta var hugmynd hjá pabba mínum,“ segir Viktor Joensen í samtali við mbl.is. Hann og pabbinn, Bergleif Joensen, eru meðal þeirra sem skipuleggja jólamat á aðfangadagskvöld á Orange Café Espresso Bar í Ármúla fyrir þá sem eru einmana um jólin. Meira »

Siðfræðistofnun veitir stjórnvöldum ráðgjöf

09:16 Siðfræðistofnun verður stjórnvöldum til ráðgjafar í siðfræðilegum efnum næstu tvö ár. Samstarfssamningur þess efnis var undirritaður í gær af Katrínu Jakobsdóttur forsætisráðherra, Jón Atla Benediktssyni, rektor Háskóla Íslands, og Vilhjálmi Árnasyni, stjórnarformanni Siðfræðistofnunar. Meira »

26 fái ríkisborgararétt

08:41 Allsherjar- og menntamálanefnd Alþingis hefur lagt fram frumvarp þar sem lagt er til að 26 verði veittur íslenskur ríkisborgararéttur. Í greinargerð frumvarpsins kemur fram að nefndinni bárust alls 220 umsóknir um ríkisborgararétt á haustþinginu. Meira »

Jólaskraut ekki á borð lögreglu

08:18 Ekki virðist jólaskreytingaæði landans, sem Morgunblaðið greindi frá í gær, hafa gengið það langt að nágrannar sem telja sig hafa orðið fyrir ónæði hafi kært til lögreglu. Meira »

Áhafnir uppsjávarskipanna í jólafrí

07:37 Langt er komið með að veiða kolmunnaheimildir ársins og er búið að landa yfir 275 þúsund tonnum í ár. Alls er Íslendingum heimilt að veiða tæplega 315 þúsund tonn að meðtöldum sérstökum úthlutunum og flutningi á milli ára. Meira »

Lægðin tekur völdin

06:49 Djúp lægð nálgast landið og þegar líður á daginn tekur hún yfir stjórnina á veðrinu á landinu og hún verður einnig við stjórnartaumana á morgun. Það er því von á hvassviðri og rigningu síðar í dag. Meira »

Guðrún tjáir sig ekki

05:57 Guðrún Ögmundsdóttir, sem er formaður trúnaðarnefndar Samfylkingar, segist ekki vilja tjá sig um mál Ágústs Ólafs Ágústssonar, þingmanns Samfylkingar. Meira »

Þorskurinn fullur af loðnu

05:30 Þorskur sem Akurey AK, togari HB Granda, veiddi í Víkurálnum var stór og góður og fullur af loðnu, að sögn Eiríks Jónssonar skipstjóra. Það þótti honum vita á gott, að því er fram kom í frétt útgerðarinnar. Meira »

Ræktun lyfjahamps fær dræmar viðtökur

05:30 Þingsályktunartillaga Pírata um notkun og ræktun lyfjahamps hefur hlotið neikvæð viðbrögð allra sem sent hafa Alþingi umsögn um hana. Meira »

Fá að ávísa getnaðarvarnarlyfjum

05:30 Hjúkrunarfræðingum og ljósmæðrum, sem hafa sérstakt leyfi landlæknis og starfa þar sem heilsugæslu-, kvenlækninga- eða fæðingarþjónusta er veitt, verður heimilt að ávísa hormónatengdum getnaðarvarnarlyfjum. Meira »

Tækjaeigendur bera ábyrgðina

05:30 Lyfjastofnun hefur lokið formlegri athugun á læknabekkjum Læknavaktarinnar í kjölfar slyss sem varð þar í haust þegar tveggja ára gömul stúlka klemmdist á milli rafknúinna arma á bekk. Meira »

Mikil óvissa í ferðaþjónustu

05:30 Mikil óvissa er um fjölda erlendra ferðamanna á næsta ári. Greinendur hafa almennt spáð áframhaldandi fjölgun ferðamanna næstu ár. Hún verði þó hægari en síðustu ár. Útlit er fyrir rúmlega 2,3 milljónir erlendra ferðamanna í ár, eða rúmlega milljón fleiri en 2015. Meira »

Ákært í færri málum en árið áður

05:30 Alls voru 6.265 brot afgreidd af ákæruvaldinu á síðasta ári. Þar af var ákært í 4.959 málum, eða 79% brotanna.  Meira »

16,8% fjölgun erlendra ríkisborgara

05:30 Alls voru 44.156 erlendir ríkisborgarar búsettir hér á landi 1. desember síðastliðinn og hefur þeim fjölgað um 6.344 manns frá því á sama tíma í fyrra eða um 16,8%, að því er fram kemur á heimasíðu Þjóðskrár Íslands. Meira »

Vindur fyrir tvo milljarða

05:30 Íslenska sjávarútvegstæknifyrirtækið Naust Marine hefur gengið frá samningi um framleiðslu vindubúnaðar fyrir sex nýja rússneska togara. Um er að ræða langstærsta verkefni fyrirtækisins til þessa og hljóðar samningurinn upp á um tvo milljarða króna. Meira »
Dyrasímar - Raflagnir
Dyrasímaþjónusta, geri við eldri kerfi og set upp ný, fljót og góð þjónusta Sí...
Fullbúin íbúð til leigu..
Íbúðin er 3ja herb. í Norðlingaholti á efstu hæð með lyftu. leigist með húsgö...
Togbekkur fyrir bakið á 44.000 .
Togbekkur sem kemur bakinu þínu í lag Togbekkur fyrir hryggjaliðina og bakverki...