Mikilvægt er að skrá lögheimili sitt rétt

Þjóðskrá Íslands er í Höfðaborg í Reykjavík og er einnig ...
Þjóðskrá Íslands er í Höfðaborg í Reykjavík og er einnig með afgreiðslu á Akureyri. Hægt er að reka mörg erindi á heimasíðunni skra.is mbl.is/Ófeigur Lýðsson

Breytingar urðu á tilkynningu og skráningu lögheimilis og aðseturs með nýjum lögum (80/2018) sem tóku gildi 1. janúar síðastliðinn.

„Að mínu mati er mesta breytingin sú að tilkynningar um flutning lögheimilis fara nú að mestu fram með rafrænum hætti og því fylgir heilmikið hagræði,“ sagði Ástríður Jóhannesdóttir, sviðsstjóri stjórnsýslusviðs Þjóðskrár Íslands og staðgengill forstjóra. Hún sat í starfshópi sem undirbjó lagasetninguna. Ástríður segir ljóst að ekki séu allir íbúar komnir með rafræn skilríki. Þeir sem ekki hafa slík skilríki geta komið í afgreiðslur Þjóðskrár Íslands í Reykjavík og á Akureyri til að tilkynna lögheimili. Fólk sem er að flytja til landsins getur auk þess tilkynnt lögheimili sitt á skrifstofum lögreglunnar.

Hún segir heilmikil nýmæli vera í því að hjón megi nú hafa lögheimili hvort á sínum stað. Báðir aðilar þurfa að samþykkja slíka skráningu. Einnig er búið að skerpa á ýmsum frestum og eftirlitsheimildum sem Þjóðskrá Íslands hefur til að fylgja málum eftir.

Ástríður segir að með nýju lögunum séu gerðar ríkari kröfur en áður til einstaklinganna sjálfra að þeir viðhaldi réttri lögheimilisskráningu. „Það eru gríðarlega mikil réttindi bundin við skráningu lögheimilis og því mjög mikilvægt að það sé rétt skráð,“ sagði Ástríður. Brot gegn ákvæðum um skráningu lögheimilis og aðseturs geta varðað sektum.

Farið er yfir helstu breytingarnar sem urðu með nýju lögunum á heimasíðu Þjóðskrár Íslands (skra.is). Þar segir m.a. að leidd hafi verið í lög víðtækari skilgreining á húsnæði þar sem skrá má lögheimili. Þannig má nú skrá lögheimili á stofnunum fyrir aldraða, í búsetuúrræðum fyrir fatlað fólk og á áfangaheimilum og í starfsmannabústöðum þótt húsnæðið sé ekki skráð sem íbúðarhúsnæði í fasteignaskrá.

Skerpt var á muninum á lögheimili og aðsetri. Lögheimili er fastur búsetustaður en aðsetur er tímabundin búseta. Tímabil aðsetursskráningar erlendis vegna náms eða veikinda er nú skilgreint. Aðsetursskráning vegna veikinda gildir í eitt ár en í fjögur ár vegna náms. Endurnýja þarf staðfestingu á námi eða veikindum að fresti loknum.

Fasteignaeigendur ábyrgir

Þinglýstir eigendur fasteigna bera nú ábyrgð á að skráning lögheimilis aðila sem hafa fasta búsetu í húsnæði í þeirra eigu sé rétt. Þjóðskrá Íslands á að senda tilkynningu í pósthólf þinglýsts eiganda fasteignar um þá sem skrá lögheimili sitt í fasteign í hans eigu. Ástríður segir að segja megi að þetta sé nýtt. Í eldri lögum hafi verið talað um ábyrgð húsráðanda ef einstaklingar voru ranglega skráðir í hús. Nú bera þinglýstir fasteignaeigendur ábyrgð og eftirlitsskyldu. Þeir eiga að vita hverjir búa í húsnæði í þeirra eigu enda munu þeir fá sendar rafrænar tilkynningar um breytingar á skráningum lögheimilis í pósthólfið á Mínum síðum hjá island.is.

Kauptu vikupassa

Lestu meira með vikupassa!

Fáðu þér vikupassa fyrir 1.790 kr. og þú færð aðgang að öllu efni úr blaði dagsins í dag og næstu 6 daga.

Kaupa vikupassa

Aðrar áskriftarleiðir »

Innlent »

Vildi upplýsa um veikleika í Mentor

16:22 Markmið skráðs notanda skólaupplýsingakerfisins Mentor sem safnaði saman persónuupplýsingum um fjölda barna í leik- og grunnskólum í síðustu viku var að koma áleiðis ábendingu um veikleika í kerfinu en ekki að dreifa upplýsingunum. Meira »

FKA og RÚV í samstarf um fjölbreytni

16:15 Félag kvenna í atvinnulífinu og Ríkisútvarpið hafa undirritað samstarf um verkefni sem ætlað er að auka fjölbreytni viðmælenda í íslenskum fjölmiðlum, en í því felst að FKA mun auglýsa eftir konum vítt og breytt úr samfélaginu sem hafa áhuga á þjálfun í að miðla sérþekkingu sinni í fjölmiðlum. Meira »

Skuldi fólki opinbera afsökunarbeiðni

16:07 Stjórn Öryrkjabandalags Íslands krefst þess að stjórnvöld stöðvi strax hina ólögmætu skerðingu og greiði örorkulífeyri miðað við réttan útreikning búsetuhlutfalls frá og með 1. mars næstkomandi. Meira »

Telja fiskrækt í ám og eftirlit í ólestri

16:06 Veiðifélög landsins láta sleppa rúmlega milljón laxaseiðum að meðaltali á ári í vatnsföll landsins, samtals rúmlega 6 milljón seiðum á fimm árum. Formaður Landssambands fiskeldisstöðva ræður af svari Fiskistofu að málin séu í algerum ólestri, bæði skil veiðifélaga á fiskræktaráætlunum og eftirlit Fiskistofu. Óvissa sé um hversu mörgum seiðum sé í raun sleppt í árnar og hvernig staðið er að málum. Meira »

„Framtíðin okkar, aðgerðir strax“

15:53 „Framtíðin okkar, aðgerðir strax,“ ómaði á Austurvelli í hádeginu þar sem stúdentar og framhaldsskólanemar mótmæltu aðgerðaleysi í loftslagsmálum. Fjölmenni var á fundinum sem var sá fyrsti í röð margra samkvæmt skipuleggjendum. mbl.is var á staðnum og það er ljóst að málefnið brennur á ungu fólki. Meira »

Eldur í ruslageymslu í Ljósheimum

15:50 Slökkvilið höfuðborgarsvæðisins var kallað út um klukkan þrjú í dag vegna bruna í ruslageymslu fjölbýlishúss að Ljósheimum í Reykjavík. Slökkviliðið upplýsir í samtali við mbl.is að tjónið telst óverulegt þar sem um er að ræða skemmdar tunnur og einhverjar skemmdir á geymslunni. Meira »

Starfsfólkið óskar friðar frá pólitík

15:48 Stjórn starfsmannafélags Ráðhúss Reykjavíkur óskar vinnufriðar í skjóli frá stjórnmálaumræðu sem eigi „með réttu að eiga sér stað á milli kjörinna fulltrúa og á pólitískum vettvangi.“ Meira »

Talinn hafa látist eftir inntöku heilaörvandi efnis

15:41 Matvælastofnun og Lyfjastofnun vara við neyslu á tianeptine og annarra efna sem seld eru á netinu undir heitinu Nootropics og hafa mörg hver lyfjavirkni. Talið er að einstaklingur hafi nýlega látist hérlendis vegna inntöku tianeptine. Meira »

„Búnir að svíkja okkur frá A-Ö“

15:26 „Þetta er ekkert sem kemur á óvart,“ segir Inga Sæland, formaður Flokks fólksins, um ákvörðun þeirra Ólafs Ísleifssonar og Karls Gauta Hjaltasonar um að ganga til liðs við Miðflokkinn frá og með deginum í dag. Meira »

Stór fyrirtæki í ferðaþjónustu skotmarkið

15:21 „Það eina sem ég get upplýst um er að þetta beinist að stórum fyrirtækjum í ferðaþjónustunni,“ segir Ragnar Ingólfsson, formaður VR, í samtali við mbl.is spurður um aðgerðaáætlun félagsins komi til átaka á vinnumarkaði. Meira »

„Berja hausnum við steininn“

15:15 „Með ákvörðun sinni um áframhaldandi veiðar á langreyði er sjávarútvegsráðherra að tefla á tvær hættur og fórna meiri hagsmunum fyrir minni.“ Þetta kemur fram í tilkynningu Samtaka ferðaþjónustunnar. Meira »

Kosið verði aftur í þingnefndir

14:52 Sigmundur Davíð Gunnlaugsson, formaður Miðflokksins, treystir því að flokksmenn taki vel á móti Ólafi Ísleifssyni og Karli Gauta Hjaltasyni, sem tilkynntu fyrir skömmu að þeir hafa ákveðið að ganga til liðs við Miðflokkinn. Meira »

Ólafur og Karl Gauti í Miðflokkinn

14:21 Ólafur Ísleifsson og Karl Gauti Hjaltason hafa ákveðið að ganga til liðs við Miðflokkinn frá og með deginum í dag. Þetta kemur fram í fréttatilkynningu frá Ólafi og Karli. Meira »

Þegar orðið tjón vegna verkfalla

13:45 Íslensk ferðaþjónustufyrirtæki eru þegar farin að fá fyrirspurnir frá samstarfsaðilum sínum vegna boðaðra verkfallsaðgerða, segir Jóhannes Þór Skúlason, framkvæmdastjóri Samtaka ferðaþjónustunnar, í samtali við mbl.is. Hann segir fréttir af stöðunni á Íslandi hafa ratað út fyrir landsteinana. Meira »

Gefur lítið fyrir útreikningana

13:25 Viðar Þorsteinsson, framkvæmdastjóri Eflingar, vísar því á bug að kröfur félagsins myndu leiða til 70% - 85% launahækkana. Í samtali við mbl.is segir hann að grundvallarkrafan sé að hækka lágmarkslaun í 425 þúsund krónur á þremur árum og að útfærsla þess sé ekki mótuð. Meira »

Stefán þurfi að skýra skrif sín betur

13:18 „Það er fólk á bak við verkin og við getum ekki hætt að benda á það sem er ekki í lagi,“ segir Eyþór Arnalds í samtali við mbl.is, en honum finnst Stefán Eiríksson borgarritari þurfa að skýra betur skrif sín um háttsemi borgarfulltrúa á lokuðum vettvangi starfsmanna Reykjavíkurborgar í gær. Meira »

Segir stefna í hörðustu átök í áratugi

12:48 „Mikil er ábyrgð þeirra sem hafa leyft misréttinu að aukast síðustu ár og áratugi þannig að hagsældin í okkar ríka landi hefur ekki skilað sér til allra. Þeirra er ábyrgðin á því að nú stefnir í hörðustu átök á vinnumarkaði í áratugi,“ skrifar Drífa Snædal forseti ASÍ í forsetapistli sínum. Meira »

Miðstöð fyrir þolendur ofbeldis á Akureyri

12:12 Þjónustumiðstöð fyrir þolendur ofbeldis verður opnuð á Akureyri 1. mars. Ásmundur Einar Daðason, félags- og barnamálaráðherra, og Sigríður Andersen dómsmálaráðherra undirrituðu í dag samstarfsyfirlýsingu um fjármögnun þjónustumiðstöðvarinnar. Meira »

Ákærður fyrir að sigla undir áhrifum fíkniefna

11:49 Skipstjóri hefur verið ákærður fyrir að hafa siglt undir áhrifum fíkniefna frá Flateyri til Suðureyrar um miðjan desember. Auk þess er maðurinn ákærður fyrir að slökkva á staðsetningartæki skipsins og fyrir að hafa ekki skráð skipverja um borð með réttum hætti. Meira »
Vantar gæslu fyrir kisu/kisann?
www.kattholt.is rekur hótel fyrir kisu/kisann. kattholt@kattholt.is // s;567 ...
HARMONIKKUHURÐIR SPARA MIKIÐ PLÁSS
Margar viðartegundir og litir, smíðað eftir máli. Verð frá kr. 13.900,- Sími 6...
* Öll stærstu á einum stað
Þú getur spilað með í yfir 50 stærstu Lottóum heimsins. Í yfir 12 ár hafa lottó...
4 manna hornklefi Infrarauður Saunaklefi tilboð til 279.000 var 350.000
Verð 350.000 Topp klefar.Tilboð 279.000 (er á leiðinni 2-3 vikur ) Hiti frá 3...