Hjúkrunarfræðingar bíða óþreyjufullir

Guðbjörg Pálsdóttir, formaður Félags íslenskra hjúkrunarfræðinga.
Guðbjörg Pálsdóttir, formaður Félags íslenskra hjúkrunarfræðinga. Ljósmynd/Aðsend

Hjúkrunarfræðingar bíða óþreyjufullir eftir því að losna undan gerðardómi í lok mars, að sögn Guðbjargar Pálsdóttur, formanns Félags íslenskra hjúkrunarfræðinga. Vinna stendur yfir við nýja kröfugerð og hyggur félagið á ferðalag um landið til að heyra hljóðið í hjúkrunarfræðingum.

Mikill hugur er í þeim miðað við niðurstöðu skoðanakönnunar á meðal hjúkrunarfræðinga, sem 75% svöruðu. „Þeir eru mjög bjartsýnir á að það gerist eitthvað núna,“ segir Guðbjörg.

Um fjögur þúsund hjúkrunarfræðingar eru í félaginu, þar af rúmlega þrjú þúsund starfandi. Áætlað er að á fjórða hundrað hjúkrunarfræðinga sem starfa við annað geti snúið aftur starfa.

Guðbjörg segir margt undir í komandi samningum en tæp fjögur ár eru liðin síðan kjaradeila hjúkrunarfræðinga fór fyrir gerðardóm. Hún segist vita af mörgum hjúkrunarfræðingum sem ætla að bíða og sjá hvað kemur út úr samningunum áður en þeir ákveða hvort þeir ætla að starfa við fagið.

Viðræðuáætlun við ríkið er í undirbúningi og mun hún hefjast á vordögum. „Ég er bjartsýn núna. Í ljósi þess hvernig komið er fyrir heilbrigðiskerfinu í dag tel ég yfirvöld vera í lykilstöðu til að leysa betur úr þeim vandamálum, meðal annars með því að halda hjúkrunarfræðingum í starfi,“ segir Guðbjörg og vonast einnig til að fá þá til baka sem hafa farið í önnur störf.

Hún segir þrennt þurfa að laga í starfi hjúkrunarfræðinga, eða álag í starfi, óviðunandi vinnuumhverfi og óásættanleg laun. Meðal annars þurfi að stytta vinnuvikuna og bæta mönnun en nýútskrifaður hjúkrunarfræðingur fær um 400 þúsund krónur í grunnlaun.

Hundrað ára afmæli Félags íslenskra hjúkrunarfræðinga fagnað í dag. Svandís ...
Hundrað ára afmæli Félags íslenskra hjúkrunarfræðinga fagnað í dag. Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra. mbl.is/Eggert Jóhannesson

Fagna 100 ára afmæli félagsins

Dagskrá opnunarhátíðar vegna 100 ára afmælis Félags íslenskra hjúkrunarfræðinga hófst á Hótel Hilton Nordica klukkan 16.30 í dag. Ásamt skemmti- og tónlistaratriðum fluttu Guðbjörg, Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra og Alma Möller landlæknir ávörp. Að sögn Guðbjargar höfðu um 800 til 900 hjúkrunarfræðingar skráð sig á viðburðinn.

Félagið var stofnað 18. nóvember 1919. Helsta markmið þeirra sex hjúkrunarkvenna sem stofnuðu það var að stuðla að menntun hjúkrunarkvenna á Íslandi. „Menntun hefur verið eins og rauður þráður í gegnum 100 ára söguna,“ segir hún.

Á meðal fleiri viðburða á árinu verður stór messa í Hallgrímskirkju í maí og sögusýning í samvinnu við Árbæjarsafn sem verður opnuð af forseta Íslands 19. júní. Þann dag árið 1933 var starf hjúkrunarkvenna á Íslandi lögverndað. Ráðstefna verður einnig haldin á Akureyri í september og hátíðarhöldunum lýkur svo með afmælishátíð í nóvember.

Alma Möller landlæknir, Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra og Ásta Möller, hjúkrunarfræðingur ...
Alma Möller landlæknir, Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra og Ásta Möller, hjúkrunarfræðingur og fyrrverandi alþingismaður. mbl.is/Eggert Jóhannesson
mbl.is

Innlent »

Nektarmyndsendingar algengar í 10. bekk

17:00 Tæplega helmingur stúlkna í 10. bekk í grunnskóla hefur verið beðin um að senda einhverjum öðrum ögrandi mynd eða nektarmynd af sér í gegnum netið. Í tilfelli drengja er hlutfallið 28%. Þá hafa 27% stúlkna í sama bekk sent slíkar myndir og 21% drengja. Meira »

„4 milljóna króna laun eru ekki hófleg“

16:07 „Fjögurra milljóna króna laun eru ekki hófleg í neinum þeim veruleika sem við þekkjum til,“ sagði Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra á Alþingi í dag. Voru orð hennar svar við fyrirspurn Þórhildar Sunnu Ævarsdóttur, þingmanns Pírata. Meira »

Húsnæði fyrir flóttafólk mesta áskorunin

15:50 Stærsti fyrirvari Blönduósbæjar við móttöku sýrlenskra fjölskyldna á flótta er að finnist nægilegt húsnæði, segir Valdimar O. Hermannsson, sveitarstjóri Blönduósbæjar, í samtali við mbl.is. Sveitarstjórn bæjarins samþykkti í síðustu viku að að taka við flóttafólki samkvæmt beiðni frá félagsmálaráðuneytinu. Meira »

Hóta að taka fé úr stýringu hjá Kviku

15:24 VR segist ekki sætta sig við að Almenna leigufélagið hafi hækkað leigu um tugþúsundir króna í einhverjum tilfellum og gefið leigjendum fjóra daga til að samþykkja hækkunina. Krefst VR þess að áformin séu dregin til baka, en að öðrum kosti ætli félagið að taka allt sitt fé úr eignastýringu hjá Kviku banka, en um er að ræða 4,2 milljarða. Meira »

Mótmæla við Landsbankann

15:03 Hópur fólks er saman kominn fyrir utan húsnæði Landsbankans í Austurstræti til þess að mótmæla launum bankastjórans. Sjá má af skiltum fólksins að farið er fram á að laun Lilju Bjarkar Einarsdóttur verði lækkuð. Meira »

Unnur Brá tekur á ný sæti á Alþingi

14:52 Unnur Brá Konráðsdóttir, varaþingmaður Sjálfstæðisflokksins, tekur í dag sæti á Alþingi fyrir Ásmund Friðriksson, alþingismann flokksins. Unnur Brá starfar sem aðstoðarmaður ríkisstjórnarinnar, skipuð af forsætisráðherra í fyrra, og var henni falið að sinna verkefnisstjórn við endurskoðun stjórnarskrárinnar. Meira »

Tvö snjóflóð féllu á Ólafsfjarðarveg

14:42 Tvö snjóflóð féllu með stuttu millibili yfir þjóðveginn við Sauðanes milli Dalvíkur og Ólafsfjarðar um hádegisbil.   Meira »

Stafrænt kynferðisofbeldi til umræðu

13:59 Nú klukkan 14:00 hefst fundur í Háskóla Reykjavíkur um stafrænt kynferðisofbeldi, en frumvarp sem tekur á slíku ofbeldi liggur nú fyrir Alþingi í annað skiptið. Verður meðal annars rætt um stöðuna á slíku ofbeldi, hvaða refsingar búa við slíkum brotum og þá vernd sem er til staðar. Meira »

Mikill meirihluti vill kvótakerfið áfram

13:49 Mikill meirihluti mjólkurframleiðenda vill ekki afnema kvótakerfi í mjólkurframleiðslu heldur halda í það. Samtals var það afstaða tæplega 90% af þeim 493 mjólkurframleiðendum sem tóku þátt í atkvæðagreiðslu Bændasamtakanna, en atkvæðagreiðslu um málið lauk nú á hádegi í dag. Meira »

„Aldrei heyrt um loðnu svo sunnarlega“

13:48 „Við fengum aflann í sex holum þannig að það gekk vel að veiða. Veiðisvæðið var um 300 mílur suður af Rockall en það er sunnan við mitt Írland. Við þurftum að sigla 790 mílur heim til að landa og það er andskoti langt,“ segir Hjörvar Hjálmarsson, skipstjóri á Berki NK, sem kom til Neskaupstaðar í gærmorgun með tæplega 2.300 tonn af kolmunna. Vel gekk að fylla skipið að hans sögn. Meira »

Ríkið leitar hugmynda um framtíðina

13:40 Framtíðarnefnd forsætisráðherra leitar nú að rökstuddum hugmyndum að sviðsmyndum í framtíðinni frá bæði almenningi og hagsmunaaðilum, en markmið nefndarinnar er að skapa grundvöll fyrir umræðu um þróun mikilvægra samfélagsmála til lengri tíma. Meira »

Skordýr fannst í maíspoppi

12:22 Samkaup hafa innkallað maíspopp frá framleiðandanum Coop, en skordýr fundust í slíkri vöru. Um er að ræða 500 g einingu sem merkt er með best fyrir dagsetningunni 22.10.2019. Meira »

Búast við hugmyndum stjórnvalda á morgun

12:02 Samninganefnd Starfsgreinasambandsins hefur veitt viðræðunefnd félagsins umboð til þess að vísa kjaradeilunni við Samtök atvinnulífsins til ríkissáttasemjara á næstu dögum ef nefndin telur ástæðu til. Meira »

Svindlið nær allt til 2018

11:42 Gögn sem mbl.is hefur undir höndum og blaðamaður hefur borið saman við upplýsingar úr ökutækjaskrá Samgöngustofu, sýna að bílar frá Procar sem átt var við árið 2016 voru seldir alveg fram til áranna 2017 og 2018, bæði til fyrirtækja og einstaklinga. Meira »

35 teknir fyrir vímuakstur

11:40 Síðasta vika var óvenjuslæm þegar kemur að fjölda umferðarslysa á höfuðborgarsvæðinu en slysin voru fimmtán og í þeim slösuðust tuttugu og fjórir. 35 ökumenn voru staðnir að ölvunar- og fíkniefnaakstri á höfuðborgarsvæðinu um helgina. Meira »

Matarboð fyrir einhleypa

09:55 Sigrún Helga Lund heldur reglulega matarboð fyrir einhleypa vini sína. Hún segist hafa byrjað á þessu þar sem margir sem hafa skilið eftir ástarsambönd tali um að þeim sé aldrei boðið í mat. „...og þá ákveð ég bara, hey. Ég ætla að halda matarboð og ég ætla bara að bjóða einhleypum", sagði Sigrún Helga í skemmtilegu viðtali við Ísland vaknar á K100. Meira »

Skoða sæstreng milli Íslands, Noregs og Írlands

08:26 Vodafone á Íslandi (SÝN) og Nordavind hafa skrifað undir samstarfssamning um að skoða samlegð með lagningu á nýjum ljósleiðarasæstreng milli Íslands og Írlands annars vegar og Írlands og Noregs hins vegar. Nordavind er norskt fyrirtæki í eigu sveitarfélaga, orkufyrirtækja og ljósleiðarafyrirtækja í Noregi. Meira »

Ratsjármæli farleiðir fugla

07:57 Biokraft ehf. ber að gera ratsjármælingar við athuganir á farleiðum fugla um fyrirhugaðan vindorkugarð norðan við Þykkvabæ, Vindaborgir. Meira »

Fá engin svör frá borginni

07:37 Hollvinasamtök Elliðaárdalsins hafa óskað eftir fundi með borgaryfirvöldum varðandi breytingar á deiliskipulagi við Stekkjarbakka Þ73, án þess að fá nein svör. Þetta segir Halldór Páll Gíslason, formaður samtakanna. Meira »