„Hef ekkert með skipun sendiherra að gera“

Bjarni Benediktsson á fundi stjórnskipunar- og eftirlitsnefndar.
Bjarni Benediktsson á fundi stjórnskipunar- og eftirlitsnefndar. mbl.is/Kristinn Magnússon

„Ég verð að halda því til haga að mér sýnist að aðdragandi þess að halda þennan opna fund sé ekki eins og reglurnar kveða á um en það truflar mig ekkert,“ sagði Bjarni Benediktsson við upphaf opins fundar stjórnskipunar- og eftirlitsnefndar Alþingis í dag.

Bjarni, Guðlaugur Þór Þórðarson utanríkisráðherra, Gunnar Bragi Sveinsson og Sigmundur Davíð Gunnlaugsson voru boðaðir á fundinn þar sem rædd er skipun í sendiherrastöður vegna þess sem kom fram á Klausturupptökum. Gunnar Bragi og Sigmundur mættu ekki á fundinn.

Bjarni sagði að Gunnar Bragi hefði áður afturkallað allt sem kom fram í máli hans í upptökunum þar sem skilja mátti sem svo að hann ætti inni greiða hjá Sjálfstæðisflokknum vegna skipunar Geirs H. Haarde sem sendiherra í Washington.

Ég ítreka að ég átti enga aðkomu að þeirri ákvörðun sem hann tók um sendiherrastöðu í Washington og það lágu engin loforð frá mér um þá stöðu,“ sagði Bjarni. 

Spurður sagðist hann kannast við að hafa heyrt Gunnar Braga nefna að hann hefði áhuga á því að starfa í utanríkisþjónustunni í framtíðinni. „Þau mál voru ekki rædd við mig til að tryggja einhver loforð. Ég sat og sit sem fjármálaráðherra og hef ekkert með skipun sendiherra að gera,“ sagði Bjarni.

Frá fundinum í dag.
Frá fundinum í dag. mbl.is/Kristinn Magnússon

Bjarni vissi ekki hvers vegna Sigmundur Davíð heyrist staðfesta frásögn Gunnars Braga á upptökunum en sagði að það kynni að hafa komið fram af hans hálfu að Gunnar Bragi vildi starfa í utanríkisþjónustunni í framtíðinni. „Það kemur því ekki við að Gunnar Bragi hafi fengið loforð frá mér sem fjármálaráðherra.

Fundaði með Sigmundi út af áhuga Gunnars Braga

Bjarni staðfesti að hann hefði fundað með Sigmundi og Guðlaugi Þór síðasta haust þar sem Sigmundur kom á framfæri áhuga Gunnars Braga á því að starfa í utanríkisþjónustunni. Þar hafi hugmyndin verið að Sigmundur fengi að heyra frá utanríkisráðherra hver staðan væri.

Í þessum samtölum eru þessi mál aldrei rædd þannig að það sé verið að innheimta einhver loforð heldur fara yfir áhuga Gunnars Braga á því að starfa í utanríkisþjónustunni.

Bjarni var spurður að því hvort honum þætti eðlilegt að samtöl af þessu tagi færu fram. Bjarni sagði þessa spurningu ekki heyra undir sitt málasvið en hann grunaði að það væri algengt að utanríkisráðherrar fengju slíkar beiðnir. 

Ég hef reynslu af því og þetta er dæmi um að menn óski að því sé komið á framfæri við ráðherra. Síðan er nærtækt að skoða lista yfir sendiherra og þar er auðvelt að finna nokkra fyrrverandi alþingismenn. Ég er sjálfur þeirrar skoðunar að þeir séu margir, fyrrverandi stjórnmálamennirnir, mjög vel til þess fallnir að taka að sér þau verkefni sem felast í sendiherrastöðunum.

mbl.is

Innlent »

Skora á stjórnvöld að bregðast við af hörku

22:12 Stjórn Neytendasamtakanna skorar á stjórnvöld að bregðast við af fullri hörku til varnar neytendum vegna sviksamlegrar háttsemi bílaleigunnar Procar. Þá þurfi það tryggja að eftirlit með akstursmælum sé fullnægjandi. Meira »

Skora á stjórnvöld að bregðast við af hörku

21:58 Stjórn Neytendasamtakanna skorar á stjórnvöld að bregðast við af fullri hörku til varnar neytendum vegna sviksamlegrar háttsemi bílaleigunnar Procar. Þá þurfi það tryggja að eftirlit með akstursmælum sé fullnægjandi. Meira »

Kjarnorkustyrjöld í Selsferð

21:15 Uppákoman í Selsferðinni er einhver mesta lífsreynsla sem ég hef mætt,“ segir Heimir Sindrason tannlæknir. „Enginn var samur á eftir; því þarna vorum við um 100 krakkar saman sem stóðum andspænis dauða okkar á ögurstund mannkynssögunnar. Skelfingin sem greip um sig var mikil, í vitund allra sem þarna voru lifir þetta mál enn og margir hefðu sjálfsagt þurft það sem í dag er kallað áfallahjálp.“ Meira »

Segir Seðlabankann undirbúa aðra sneypuför

21:00 Stjórnendur Seðlabanka Íslands undirbúa nú enn eina sneypuförina af hálfu bankans. Þetta segir Garðar Gíslason hæstaréttarlögmaður og vísar til bréfs sem birt var á vef Seðlabankans á þriðjudag. Meira »

Vinna að niðurfellingu starfsleyfis

20:50 „Við erum að bregðast við með viðeigandi hætti,“ segir Þórhildur Elínardóttir samskiptastjóri Samgöngustofu í samtali við mbl.is, spurð út í það hvort Samgöngustofa vinni að því að svipta einhverja bílaleigu starfsleyfi sínu. Meira »

Hefur umboð til að slíta viðræðunum

19:48 Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar, fékk nú síðdegis umboð frá samninganefnd félagsins til að slíta viðræðum við Samtök atvinnulífsins á morgun. Þetta kom fram í kvöldfréttum RÚV. Meira »

Íslendingafélag í 100 ár

19:40 Íslendingafélagið í Kaupmannahöfn verður 100 ára 1. mars nk. og verður tímamótanna minnst sérstaklega á hátíð félagsins 17. júní, að sögn Einars Arnalds Jónassonar, formanns þess. Meira »

Persónuafsláttur frystur í þrjú ár

19:25 Til stendur að frysta persónuafsláttinn í þrjú ár þar til innleitt verður nýtt kerfi til þess að reikna út hver afslátturinn eigi að vera, samkvæmt tillögum ríkisstjórnarinnar um skattkerfisbreytingar vegna yfirstandandi kjaraviðræðna. Þetta staðfestir fjármálaráðuneytið í samtali við mbl.is. Meira »

Tilkynnt um eld í fjölbýli við Engihjalla

18:59 Mikill viðbúnaður var hjá slökkviliðinu á höfuðborgarsvæðinu er tilkynnt var um eld á sjöundu hæð í fjölbýlishúsi við Engihjalla nú undir kvöld. Voru bílar sendir á staðinn frá öllum stöðvum en mikinn reyk lagði um stigaganginn. Meira »

Óska eftir vitnum að líkamsárás

18:44 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu óskar nú eftir vitnum að líkamsárás sem átti sér stað á mótum Vegmúla og Suðurlandsbrautar í Reykjavík í hádeginu í dag, eða um kl. 12.50, en þar veittist karlmaður að ungri konu. Meira »

Móðir Nöru Walker óskar eftir náðun

18:37 Móðir ástralskrar konu sem var dæmd í Landsrétti fyrir að hafa bitið bút úr tungu eiginmanns síns hefur skrifað bréf til náðunarnefndar dómsmálaráðuneytisins þar sem hún óskar eftir því að dóttur sín verði náðuð. Meira »

Vildu 15.000 kr. og fjögur skattþrep

18:00 „Við hefðum viljað sjá skattkerfinu beitt hressilega sem tekjujöfnunartæki og gerðum okkur væntingar um að það kæmi til skattalækkunar upp á um 15.000 krónur til ákveðinna hópa,“ segir Drífa Snædal, formaður ASÍ. Meira »

SGS og SA funda á ný á morgun

17:58 Fundi samninganefnda Samtaka atvinnulífsins (SA) og Starfsgreinasambandsins (SGS) sem hófst klukkan fjögur í dag er nú lokið. Þetta staðfestir Flosi Eiríksson, framkvæmdastjóri SGS, í samtali við mbl.is. Fram kom í umfjöllun mbl.is í hádeginu að SGS vildu fá betri svör frá SA á fundinum. Meira »

Henti barni út úr strætisvagni

17:15 „Sonur minn lenti í að myndavélin á símanum hans virkaði ekki og var að hringja í mig grátandi því vagnstjórinn ykkar henti honum út og sagði honum bara að labba.“ Þannig hefst Twitter-færsla hjá Jóhannesi Bjarnasyni en 11 ára syni hans var hent út úr strætisvagni í dag. Meira »

Varað við mikilli ölduhæð

17:10 Von er á óvenju mikilli ölduhæð vegna þeirrar djúpu lægðar sem nú nálgast landið. Við þessu varar Landhelgisgæslan og bendir sömuleiðis á að há sjávarstaða geti ásamt mikilli ölduhæð valdið usla, einkum sunnan- og vestanlands. Meira »

Barði konuna og henti inn í runna

17:00 „[Við] gátum ekki brugðist við fyrr en hann var búinn að ná að lumbra ansi duglega á henni, henda henni inn í runna og stappa á henni þar.“ Svona lýsir Snorri Barón Jónsson árás sem hann varð vitni að í hádeginu. Meira »

Auður með átta tilnefningar

16:45 Tilnefningar til Íslensku tónlistarverðlaunanna 2018 hafa verið kynntar og hlaut Auður flestar eða alls átta. Fast á hæla honum kom Valdimar með sjö tilnefningar, GDRN með sex, Jónas Sig með fimm og Sunna Gunnlaugs og Víkingur Heiðar Ólafsson með fjórar hvort. Verðlaunin verða afhent 13. mars. Meira »

„Mun marka líf brotaþola það sem eftir“

16:10 Þegar myndbönd af árás ákærðu og félaga þeirra á brotaþola eru skoðuð þá sést að ákærðu, ekki síst ákærði Artur, gengur fram af mikilli heift. Þetta kemur fram í dómi héraðsdóms en Art­ur Pawel Wisock var í dag dæmd­ur í fimm ára fang­elsi fyr­ir stór­fellda lík­ams­árás á dyra­vörð á skemmti­staðnum Shooters í ág­úst í fyrra. Meira »

Óvenju há sjávarstaða

15:57 Landhelgisgæslan hefur vakið athygli á óvenju hárri sjávarstöðu í dag og næstu daga, en stórstreymt er þessa dagana.  Meira »