Innherjinn kveðst „japanskur í hugsun“

Kristján Georg Jósteinsson (t.v.) ásamt verjanda sínum í héraðsdómi í ...
Kristján Georg Jósteinsson (t.v.) ásamt verjanda sínum í héraðsdómi í morgun, en Kjartan Jónsson situr fyrir miðri mynd við borðið. mbl.is/Eggert

Nú hafa tveir sakborningar af þremur lokið við að gefa skýrslu fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur, þar sem fram fer aðalmeðferð í innherjasvikamáli, tengdum viðskiptum með afleiður, sem byggðust á hlutabréfaverði í Icelandair Group.

Kjartan Jónsson, fyrrverandi forstöðumaður leiðakerfisstjórnunar hjá Icelandair, er ákærður fyrir innherjasvik, en hann er sagður hafa veitt æskuvini sínum úr Ölduselsskóla, Kristjáni Georg Jósteinssyni, sem einnig er ákærður fyrir innherjasvik, upplýsingar um fjárhagsstöðu Icelandair, sem Kristján hagnýtti sér í viðskiptum sem hann átti fyrir hönd félags í hans eigu.

Þeir eru sagðir hafa hagnast sameiginlega á viðskiptunum, í ákæru málsins, en nú gefur skýrslu Kjartan Bergur Jónsson, þriðji sakborningurinn, sem ákærður er fyrir hlutdeild í innherjasvikum fyrir að hafa hagnýtt sér upplýsingar um Icelandair sem Kristján Georg deildi áfram.

Kjartan byrjaði á því að lýsa sjálfum sér og sínum högum við upphaf skýrslugjafarinnar. Hann er íslenskufræðingur og tók sérstaklega fram að hann hefði stúderað hjá Eiríki Rögnvaldssyni við Háskóla Íslands. Síðar fór hann til náms í Kína og svo til Japans, þar sem hann lærði iðnaðarverkfræði. Til Íslands kom hann aftur árið 2004 og fékk vinnu hjá Icelandair, þar sem hann var svo hækkaður upp í stöðu leiðarkerfisstjóra árið 2007.

„Ég hef alltaf litið á mig sem venjulegan launamann, með ágætar tekjur,“ sagði Kjartan dóminum og bætti við að hann hefði verið þarna í starfi, að gera sitt besta, hefði unnið mikið og ferðast mikið. Árin 2011 til 2017 voru góð hjá Icelandair, sagði Kjartan, sem sjálfur keypti hlutabréf í Icelandair árið 2012.

Honum datt ekki í hug að hreyfa þau, því hann var að eigin sögn orðinn „svo japanskur í hugsun“ sem hann útskýrði sem svo að í Japan væri fólk tryggt sínu fyrirtæki og tengdist vinnuveitendum sínum sterkum böndum.

Eftir að þetta mál sem nú er til aðalmeðferðar kom upp, var gerður starfslokasamningur við Kjartan. Hann segist vera „búinn á flugmarkaðnum“ alþjóðlega vegna þessa máls og að hann eigi ekki möguleika að fá annað starf hjá stórfyrirtæki hérlendis. Þá sagði hann það hafa verið andlega erfitt að takast á við málið síðustu 19 mánuði, meðal annars vegna fjölmiðlaumfjöllunar og vinamissis.

Meðal annars greindi Kjartan frá því að búið væri að „henda“ sér úr golfhópi sem hann hefði verið í, auk þess sem hann kæmi úr mennta- og listamannafjölskyldu, þar sem enginn annar í jólaboðunum hefði verið ákærður fyrir glæpi.

Hann tók það sérstaklega fram að hann hefði aldrei skuldað pening, nema eitt sinn er hann tók íbúðalán, og ekki hugsað mikið um peninga almennt.

„Veraldleg gæði, svona stöff, hefur aldrei skipt mig neinu máli,“ sagði Kjartan.

Tekjuspá eða tekjustaða

Kjartan neitar sakargiftunum og segist ekki hafa veitt Kristjáni Georg neinar innherjaupplýsingar, eins og hann er sakaður um í þremur liðum, hvað varðar flutningatölur, bókunarflæði og upplýsingar um hverju mætti búast við í næstu uppgjörum félagsins. Þá er hann einnig sakaður um að hafa veitt Kristjáni Georg upplýsingar tengdar afkomuviðvörun Icelandair 1. febrúar 2017, áður en markaðurinn vissi af þeim. Þessar upplýsingar nýtti Kristján sér til að stunda afleiðuviðskipti, þar sem hann „veðjaði“ annaðhvort á að hlutabréf í Icelandair Group myndu hækka eða lækka.

Sem fruminnherji hjá Icelandair hafði Kjartan aðgang að ýmsum upplýsingum, sem meðal annars vörðuðu bókunarflæði félagsins. Það var meðal annars í hans verkahring að taka saman og senda út vikulega tölvupósta á lykilstarfsmenn og stjórnendur flugfélagsins um þá stöðu. Þetta gerði hann hvern einasta sunnudag og lýsir hann þessu sem einfaldri „copy/paste“-vinnu, þar sem hann tók upplýsingar úr kerfum flugfélagsins og sendi stjórnendum í tölvupósti.

Þennan vikulega tölvupóst kallar saksóknari tekjuspá, en Kjartan sagði að það væri ekki rétt hugtakanotkun, þar sem um væri að ræða tekjustöðu félagsins. Þessum upplýsingum er Kjartan meðal annars sakaður um að hafa deilt með Kristjáni Georg.

Finnur Þór Vilhjálmsson (t.h.) er saksóknari í málinu.
Finnur Þór Vilhjálmsson (t.h.) er saksóknari í málinu. mbl.is/Eggert

„Það eru að koma, koma svaka, svaka fínar tölur á föstudaginn maður,“ sagði Kristján Georg meðal annars eitt sinn í símtali við miðlara hjá Landsbankanum, en flutningatölur Icelandair eru kynntar mánaðarlega með tilkynningu til Kauphallar.

Hugfanginn af hlutabréfamörkuðum

Þegar Kristján Georg settist fyrir dóminn og gaf skýrslu, byrjaði hann á að lýsa afstöðu sinni til sakarefnisins, en hann segist ekki hafa fengið neinar upplýsingar frá Kjartani varðandi stöðu mála hjá Icelandair.

Hann segist alltaf hafa verið „hugfanginn af hlutabréfamörkuðum“ og „því hvernig mönnum tekst að eignast mikið fé“ með því að sýsla með hlutabréf. Ákvarðanir sínar í þeim viðskiptum hafi hann þó tekið sjálfstætt.

Hann var að eigin sögn 17 eða 18 ára gamall þegar hann átti sín fyrstu viðskipti með hlutabréf og hefur alltaf fjárfest þegar hann á fé aflögu. Hann lýsti hvernig hann hefði verið virkur í fjárfestingum í bæði „netbólunni“ og „bankabólunni“, en að þau ævintýri hefðu síðan „sprungið í andlitið“ á honum.

Vinur hans kynnti fyrir honum afleiðuviðskipti og hann steig inn í þau árið 2015 með viðskiptum í gegnum félag sitt, VIP Travel, hrifinn af þeirri gróðavon sem falist getur í slíkum viðskiptum. Hann var ákveðinn í að eiga viðskipti tengd hlutabréfaverði Icelandair Group.

Alls sagðist Kristján Georg hafa gert sextán slíka samninga og þeir hefðu gengið upp og niður, eins og hann lýsti fyrir dómi. Meðal annars segist hann á einum tímapunkti hafa gert samning sem að „fór mjög illa“ þar sem hann hefði tapað sjö milljónum eftir skatta, öllu sínu fé, og þurft að leita til vina og vandamanna til þess að geta staðið við kauptilboð á fasteign.

„Í heildina geri ég sextán viðskipti á einhverju 16-18 mánaða tímabili í Icelandair. Ég vildi útskýra alla þessa samninga því það er verið að draga hérna út og búa til einhverja sögu sem eru fjögur atriði,“ sagði Kristján Georg um ákæru héraðssaksóknara.

Skúli viðskiptamaður ársins = Ekki gott fyrir Icelandair

Hann sagðist aldrei hafa fengið neinar ráðleggingar frá Kjartani um hvað hann skyldi gera í þessum málum, en Kjartan var þó upplýstur um að Kristján væri að sýsla með hlutabréf í Icelandair, samkvæmt frásögn þeirra beggja fyrir dómi í morgun.

Ákvarðanirnar segist hann hafa tekið sjálfstætt, en hann tók bæði stöðu með og gegn hækkandi hlutabréfaverði í afleiðuviðskiptum sínum. Segist hann hafa byggt ákvarðanir sínar á fréttaflutningi og spám um fjölgun ferðamanna, meðal annars.

Þannig hafi hann tekið fjölda jákvæðra frétta af WOW air sem merki  um að nú væri mögulega að halla undan fæti hjá aðalkeppinautnum Icelandair og að næsta uppgjör yrði ekki gott.

„Skúli valinn viðskiptamaður ársins, greinilega að gera frábæra hluti og augljóslega finnst mér það ekki gott fyrir Icelandair,“ sagði Kristján meðal annars fyrir dómi.

Upplýsingar um fjölda fljúgandi Rússa

„Gögn málsins sýna meðal annars að Kjartan er farinn að senda þér upplýsingar um flutninga Icelandair á rússneskum ferðamönnum og annað svoleiðis,“ sagði Finnur Þór Vilhjálmsson við Kristján Georg, um samskipti sem voru þeirra á milli árið 2012, en tengjast ekki ákæru í þessu máli.

„Þetta er langt, langt, langt síðan,“ sagði Kristján Georg, en félag hans VIP Travel, sem heitir nú Fastrek, var að hans sögn stofnað til þess að þjónusta erlenda ferðamenn, aðallega Rússa, og gaf meðal annars út upplýsingabæklinga á rússnesku.

Nú er nýsestur fyrir dóminn Kjartan Bergur Jónsson, þriðji ákærði í málinu. Hann er vinur Kristjáns Georgs, en þekkir einungis lítillega til Kjartans Jónssonar. Dagskrá dagsins hefur riðlast töluvert, þar sem skýrslutökur yfir ákærðu, sér í lagi Kjartani Jónssyni, tóku lengri tíma en áætlað var.

Að lokinni skýrslutöku yfir Bergi verða vitni kölluð fyrir dóminn.

mbl.is

Innlent »

Vitlaus klukka hefur áhrif á marga

18:20 Það að að seinka sólarupprás og sólsetri getur leitt til þess að líkamsferlum getur seinkað. „Það er bara þannig. Það hefur verið sýnt fram á þetta í fjölmörgum rannsóknum á mönnum, dýrum og plöntum. Þú getur fundið þetta hvar sem er í lífríkinu,“ segir Björg Þorleifsdóttir, lektor við læknadeild Háskóla Íslands. Meira »

Neitar því ekki að hafa átt við mæla

18:00 Framkvæmdastjóri bílaleigunnar Green Motion segir að þeir sem hafi keypt bíla af fyrirtækinu hafi haft vissu um rétta kílómetrastöðu bílanna en neitar því ekki að bílaleigan hafi fært niður kílómetrastöður. Hann segir fólk ekki hrifið af of mikið keyrðum bílum. Meira »

Kona slasaðist í Hrafnfirði

17:55 Samkvæmt upplýsingum frá Landhelgisgæslunni hefur slösuðum einstaklingi verið komið um borð í þyrlu gæslunnar sem er á leið til Reykjavíkur. Þyrlan var fyrst kölluð út klukkan 15:19, en mótvindur gerir það að verkum að lengri tíma tekur að fljúga suður. Meira »

Öflugri blóðskimun nauðsynleg

17:50 Reynslan af því að hverfa frá algjöru banni við blóðgjöfum karla, sem stunda kynlíf með öðrum körlum, og heimila þær af því gefnu að gjafi hafi ekki stundað kynmök í sex til 12 mánuði hefur ekki gefið tilefni til þess að efast um öryggi blóðgjafarinnar. Meira »

„Engin heilsa án geðheilsu“

17:35 „Það er mik­il aðsókn í sál­fræðiþjón­ustu og mín trú er sú að hún eigi bara eft­ir að aukast,“ segir Agnes Agnarsdóttir, fagstjóri sálfræðiþjónustu hjá Heilsugæslu höfuðborgarsvæðisins, við mbl.is eftir að greint var frá úthlutun 630 milljóna króna til að efla geðheilbrigðisþjónustu á landsvísu. Meira »

Hagsmuna Íslands ekki gætt

17:12 „Valdastaða á íslenskum markaði er drifin áfram af fjársterkum fyrirtækjum. Við því er ekkert annað svar en samstaða og sókn,“ segir Haraldur Benediktsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins og fyrrverandi formaður Bændasamtaka Íslands á Facebook-síðu sinni í dag. Meira »

„Við viljum fá meiri festu í þetta“

16:38 „Við erum að vísa til sáttasemjara og vorum búin að vera lengi í þessum viðræðum og viljum færa þetta á næsta stig,“ segir Björn Snæbjörnsson, formaður SGS, í samtali við mbl.is. Meira »

SGS vísar deilu til ríkissáttasemjara

16:17 Starfsgreinasambandið telur vonlítið um árangur af frekari samningaumleitunum við Samtök atvinnulífsins vegna endurnýjunar kjarasamninga og hefur ákveðið að vísa deilunni til ríkissáttasemjara. Meira »

630 milljónir í geðheilbrigðismál

15:34 „Það sem að við erum að gera með þessari ákvörðun er að styrkja geðheilbrigðisþjónustuna í fremstu línu heilbrigðisþjónustunnar,“ segir Svandís Svavarsdóttir heilbrigðisráðherra. Hún gerði í dag grein fyrir 630 milljóna króna úthlutun til að efla geðheilbrigðisþjónustu á landsvísu. Meira »

Léku sér að hættunni

15:32 „Ég hef aldrei séð neinn haga sér með þessum hætti áður. Fólkið stóð í fjörunni beint fyrir framan risastórar öldur. Yfirleitt hleypur fólk á undan öldunum sem er líka mjög hættulegt en þetta var stórhættulegt,“ segir Petra Albrecht, rútubílstjóri. Meira »

„Félögin saman í öllum aðgerðum“

15:28 „Nú þurfum við að gæta þess vel að koma öllum skilaboðum til okkar félagsmanna,“ segir Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar, spurð um hvað taki nú við. Þá hvatti hún sérstaklega sína félagsmenn til að fylgjast vel með og að allar fyrirhugaðar aðgerðir verði lagðar fyrir félagsmenn í kosningu. Meira »

Meint tæling ekki á rökum reist

15:17 Óskað var eftir aðstoð lögreglu um klukkan 11 í morgun eftir að tilkynning barst um að tveir menn hafi reynt að tæla barn upp í bíl. Þegar lögregla var á leið á vettvang var beiðni um aðstoð afturkölluð þar sem málið var á misskilningi byggt. Meira »

Vildi láta fjarlægja upplýsingar um sig

15:15 Persónuvernd hefur kveðið upp þann úrskurð að vinnsla Alþingis á persónuupplýsingum um fyrrverandi alþingismann og núverandi varaþingmann vegna Alþingismannatals samrýmist lögum um persónuvernd og vinnslu persónuupplýsinga. Meira »

Árásarmaðurinn sá sami

14:56 Sami karlmaður veittist að ungri konu á gatnamótum Vegmúla og Suðurlandsbrautar í hádeginu í gær og réðst á unga konu á Háaleitisbraut síðar í gær. Engin vitni hafa komið fram vegna fyrrnefnda atviksins. Meira »

Viðræðum hefur verið slitið

14:44 Viðræðum Efl­ing­ar, VR, VLFA, VLFG og Sam­taka at­vinnu­lífs­ins hefur verið slitið en samningafundur hófst um tvöleytið í húsa­kynn­um rík­is­sátta­semj­ara. Meira »

Hafa safnað yfir 2.000 undirskriftum

14:16 Yfir 2.000 manns hafa skrifað undir áskorun Landverndar til umhverfis- og auðlindaráðherra og forstjóra Umhverfisstofnunar um að hraða vinnu við friðlýsingu á áhrifasvæði Hvalárvirkjunar, Drangajökulssvæðinu, þannig að hægt verði að leggja friðlýsinguna fyrir Alþingi á haustþingi. Meira »

Fundur hjá ríkissáttasemjara hafinn

14:10 Fundur samninganefnda Eflingar, VR, VLFA, VLFG og Samtaka atvinnulífsins hófst nú rétt í þessu í húsakynnum ríkissáttasemjara. Fundurinn er sagður standa til klukkan hálffjögur. Talsmenn verkalýðshreyfingarinnar sögðust í gær ekki bjartsýnir á það að nýtt tilboð kæmi frá SA á fundinum í dag. Meira »

„Það sló út á allri Eyrinni“

13:43 Sjór flæddi yfir höfnina á Flateyri í morgun, sem olli því að rafmagn sló út í byggðarlaginu. Samkvæmt nýjustu upplýsingum frá Orkubúi Vestfjarða hefur rafmagni verið komið á að nýju, en enn er rafmagnslaust á höfninni. Meira »

Fyrstu og önnur verðlaun til Íslands

13:33 Bæði fyrsta og annað sætið í árlegri Ljósmyndakeppni sjómanna á Norðurlöndunum féllu í skaut Íslendinga. Sænskur sjómaður varð í þriðja sæti, Dani í því fjórða og Norðmaður í fimmta sætinu að því er segir í fréttatilkynningu frá Sjómannablaðinu Víkingi en blaðið hefur í 17 ár staðið fyrir ljósmyndakeppni á meðal íslenskra sjómanna. Meira »
* Öll stærstu á einum stað
Þú getur spilað með í yfir 50 stærstu Lottóum heimsins. Í yfir 12 ár hafa lottó...
HARMONIKKUHURÐIR SPARA MIKIÐ PLÁSS
Margar viðartegundir og litir, smíðað eftir máli. Verð frá kr. 13.900,- Sími 6...
Ford Escape 2007. SKOÐAÐUR. SKIPTI MÖGULEG.
FORD ESCAPE XLT, 0 6/2007, EK. 122 Þ. KM., V6, 3,0, 201 HÖ., SJÁLFSK.,...
EIGUM ALLSKONAR STIGA Á LAGER
Sjá fjölmargar gerðir á: http://www.sogem-sa.com/stairs Sími 615 1750 Sjá einni...