Óvissa um fleira en bara flugið

Ferðamaður á Keflavíkurflugvelli virðir fyrir sér Íslandskort.
Ferðamaður á Keflavíkurflugvelli virðir fyrir sér Íslandskort. mbl.is/Eggert

„Nei, þetta kom alls ekki á óvart. Þetta helgast að vissu leyti af minna framboði í flugsamgöngum, sem virðist vera staðreynd fyrir þetta ár. Það er bara ekki eins mikil tíðni af samgöngum á milli Íslands og annarra landa og sérstaklega Bandaríkjanna náttúrlega,“ segir Bjarnheiður Hallsdóttir, formaður Samtaka ferðaþjónustunnar, í samtali við mbl.is, spurð hvort farþegaspá Isavia um Keflavíkurflugvöll, sem kynnt var í gær, hafi komið henni á óvart.

Isavia gerir ráð fyrir að erlendum ferðamönnum sem komi hingað til lands fækki um 56 þúsund frá fyrra ári og Bjarnheiður segir í samtali við blaðamann að hún hefði sjálf skotið á eitthvað svipað.

„Það eru hins vegar margir sem halda að þetta sé vanáætlað, margir innan greinarinnar líka,“ segir Bjarnheiður, og bætir við að heilt yfir sé óvissuástand í íslenskri ferðaþjónustu.

Bjarnheiður Hallsdóttir, formaður Samtaka ferðaþjónustunnar.
Bjarnheiður Hallsdóttir, formaður Samtaka ferðaþjónustunnar. mbl.is/RAX

„Það eru yfirvofandi kjarasamningar og gengi krónunnar er að sveiflast enn þá og auðvitað er óvissa enn þá varðandi WOW,“ segir Bjarnheiður, en hún segir að samkeppnishæfni Íslands sem ferðamannastaðar hafi líka farið minnkandi.

„Verðið er einfaldlega orðið of hátt á mörgum mörkuðum og við erum komin að vissum þolmörkum í verðlagningu á íslenskri ferðaþjónustu. Það hefur bara bein áhrif á eftirspurnina,“ segir hún og bætir við að þessu valdi hár innlendur kostnaður og „allt of sterkt“ gengi íslensku krónunnar.

Nokkur grisjun hafi þegar átt sér stað

Bjarnheiður segir að mikil gerjun sé í ferðaþjónustunni almennt, en hún sagði í upphafi síðasta sumars að hún teldi líkur á því að „grisj­un“ væri fram und­an inn­an ferðaþjón­ust­unn­ar og að aðilar sem ekki hafi burði til að tak­ast á við minnk­andi vöxt ferðamanna­straums­ins verði fyrst­ir að víkja. Það hefur að einhverju leyti komið á daginn.

„Það er mikið um hagræðingaraðgerðir og sameiningar og uppkaup, þannig að það er ýmislegt í gerjun, við getum sagt það. Sem er kannski ekkert skrítið náttúrulega, því eftir þennan svakalega uppgang sem varð þá voru stofnuð rosalega mörg fyrirtæki á stuttum tíma,“ segir Bjarnheiður, sem telur „ofboðslega erfitt að spá um hvernig næstu mánuðir verða“ í ferðaþjónustu.

„Það eru svo margir þættir í rekstrarumhverfinu sem eru í einhverju limbói akkúrat núna.“

mbl.is

Innlent »

Gengið til mótmæla gegn hungri og örbirgð

14:59 Hópur fólks kom saman á Austurvelli við Alþingi í dag til þess að mótmæla því, að fólk fái ekki laun og lífeyri sem dugar því til að framfleyta sér. Á annað þúsund manna boðuðu komu sína á Facebook en á vettvangi voru einhverju færri. Meira »

Allt að 1.000 leggi niður störf 8. mars

14:27 Það geta verið allt að 1.000 félagsmenn Eflingar sem hætta að vinna í boðuðum verkfallsaðgerðum á hótelum í Reykjavík og nágrenni þann 8. mars. Hátt í 8.000 félagsmenn kjósa um þetta í vikunni. Meira »

Fjölskyldusamvera í skólavetrarfríi

13:40 Vetrarfríin eru hætt að koma foreldrum jafnmikið á óvart og þau gerðu fyrstu árin.  Meira »

Kiddi klaufi langvinsælastur

12:12 Dagbækur Kidda klaufa verma níu efstu sætin yfir vinsælustu bókasafnsbækurnar fyrir árið 2018, en listar yfir vinsælustu eða mest lánuðu titla í aðildarbókasöfnum Gegnis hafa nú verið gerðir aðgengilegir. Meira »

Í vinsælasta spjallþætti á Írlandi

12:00 Bræður Jóns Þrastar Jónssonar, sem hvarf í Dublin á dögunum, fóru í viðtal í The Late Late Show í írska ríkissjónvarpinu í gær. Þátturinn er annar langlífasti spjallþáttur í heimi. Meira »

„Sem mest tjón á sem skemmstum tíma“

11:25 Framkvæmdastjóri Samtaka ferðaþjónustunnar er harðorður í garð forystu stéttarfélaganna vegna boðaðra verkfalla. Hann segir sviplegar afleiðingar geta orðið af verkföllum í ferðaþjónustu. Meira »

Grunaðir um skipulagðan þjófnað

10:35 Lögreglumenn í flugstöðvardeild lögreglunnar á Suðurnesjum höfðu afskipti af fjórum erlendum karlmönnum í Leifsstöð í vikunni vegna gruns um að þeir væru að reyna að komast með þýfi úr landi. Meira »

Umfangsmesta aðgerðin hingað til

10:00 Í dag hefst umfangsmesta einstaka aðgerðin í leitinni að Jóni Þresti Jónssyni, Íslendingi sem hvarf í Dublin fyrir tveimur vikum síðan. Fleiri tugir írskra sjálfboðaliða taka þátt í þaulskipulagðri aðgerð. Meira »

HÍ brautskráir 444 í dag

09:50 Háskóli Íslands brautskráir 444 kandídata, 313 konur og 131 karl, úr grunn- og framhaldsnámi við hátíðlega athöfn klukkan 13 í dag. Meira »

MDE kveður upp dóm í máli Landsréttar

09:05 Mannréttindadómstóll Evrópu kveður upp dóm vegna skipan dómara í Landsrétt 12. mars næstkomandi, en þá mun koma í ljós hvort skipanin standist lög og ákvæði mannréttindasáttmála Evrópu. Meira »

Atvinnumaður í Reykjavík

09:00 Helena Sverrisdóttir, fremsta körfuboltakona landsins um langt árabil, hefur ekki fundið fyrir því að minni kröfur séu gerðar til kvenna en karla í körfubolta. „Mér finnst við hafa sömu tækifærin og strákarnir.“ Meira »

Vatnsleki á veitingahúsum í Austurstræti

08:26 Slökkvilið höfuðborgarsvæðisins fór í tvö útköll vegna vatnsleka á sjötta tímanum í morgun. Um var að ræða leka vegna mikillar úrkomu og flæddi inn í kjallara tveggja veitingahúsa. Meira »

Njóta skattleysis í Portúgal

08:18 Vegna ákvæða í tvísköttunarsamningi milli Íslands og Portúgals geta íslenskir eftirlaunaþegar flutt lögheimili sitt til Portúgals og fengið greidd eftirlaun frá Íslandi án þess að greiða af þeim skatta, hvorki á Íslandi né í Portúgal. Meira »

Segja hæstu launin hækka mest

07:57 Lægstu byrjunarlaun myndu hækka um 59% á næstu þremur árum og hæsta aldursþrep í hæsta virka launaflokki um 82% ef kröfur Eflingar í kjaraviðræðunum yrðu samþykktar óbreyttar. Meira »

Kjarabaráttan snýst ekki um staðreyndir

07:37 Ásgeir Jónsson, forseti hagfræðideildar Háskóla Íslands og fv. hagfræðingur verkalýðsfélagsins Dagsbrúnar, segir grundvallarbreytingu hafa orðið á kjarabaráttunni. Meira »

Ekkert lát á umhleypingum í veðri

07:33 Lægð fer norður yfir land með rigningu og mildu veðri í dag, en vindur snýst síðan í suðvestan 15 til 25 metra á sekúndu og hvassast verður á Norður- og Austurlandi. Meira »

Aðalfundi Íslandspósts frestað

07:25 Aðalfundi Íslandspósts, sem fara átti fram í gær, var frestað um ótilgreindan tíma að beiðni handhafa hlutabréfa félagsins: fjármálaráðherra. Þar átti meðal annars að birta ársskýrslu, þar sem fram koma breytingar á kaupi og kjörum stjórnenda félagsins. Meira »

Eftirlitið kostað milljarða króna

05:30 Ekki reyndist unnt að svara með fullnægjandi hætti fyrirspurn Birgis Þórarinssonar alþingismanns sem laut að rekstrarkostnaði gjaldeyriseftirlits Seðlabanka Íslands. Meira »

Krossgjafaskipti í burðarliðnum

05:30 Bið eftir nýrnagjöf ætti að styttast komist á samkomulag um svonefnd krossgjafaskipti innan Norðurlandanna en undirbúningur að því er vel á veg kominn. Meira »
Til sölu 16" álfelgur og snjódekk
Felgurnar eru original Mitsubishi 16", gatadeiling 108x5. Dekkin eru Firestone ...
Armbandsúr frá YRSA Reykjavík og PL Paris
Dömu og herraúr í miklu úrvali og á mjög sanngjörnu verði. 2ja ára ábyrgð. Vasaú...
INNSKOTSBORÐ FLÍSAR MEÐ BLÓMAMUNSTRI
ANTIK INNSKOTSBORÐ BLÓMUMSKRÝDD Á 15,000 KR SÍMI 869-2798...
Harðviður til húsbygginga
Harðviður til húsabygginga Sjá nánar á www.vidur.is Vatnsklæðning, panill, palla...