Ekki fylgst með kílómetrafjöldanum

mbl.is/Hari

Engar sérstakar athugasemdir eru gerðar við það í skoðunarferli bíla hér á landi, þó að augljóst sé að kílómetrastaða bílsins sé röng. Bíla, sem til dæmis er búið að skipta um mælaborð í, er hægt að nota áfram sem bílaleigubíla, án þess að nokkrar athugasemdir séu við það gerðar af hálfu eftirlitsaðila.

Í febrúar árið 2011 var bifreið af gerðinni Suzuki Jimny, árgerð 2005, tekin til aðalskoðunar. Bíllinn var þá í eigu ALP hf., sem er með sérleyfi fyrir tvær alþjóðlegar bílaleigur hér á landi, Avis og Budget. Þá var búið að aka smájeppann 95.753 kílómetra, samkvæmt skoðun.

Fyrirtækið lét svo skoða þennan sama bíl í febrúar árið 2012, en þá voru skráðir kílómetrar komnir niður í 17.121, af því að skipt hafði verið um mælaborð í bílnum vegna skemmda í millitíðinni.

Síðar sama ár, í nóvember, selur fyrirtækið bílinn svo áfram til Blue Car Rental ehf. og samkvæmt afsali vegna kaupanna var bílaleigunni Blue kunnugt um að skipt hafði verið um mælaborð í bílnum. Þar var bíllinn svo notaður sem bílaleigubíll í yfir þrjú ár, þrátt fyrir að uppgefin kílómetrastaða í mælaborði bílsins hafi verið yfir 78 þúsund kílómetrum lægri en raunakstur bílsins.

Alltaf auglýstur sem mikið keyrður bíll

Sævar Sævarsson, aðstoðarframkvæmdastjóri Blue Car Rental, staðfestir þetta í skriflegu svari við fyrirspurn mbl.is. Hann leggur þó áherslu á að þessi tiltekni bíll hafi verið skráður í sérstökum flokki sem „older model“ eða eldri árgerð, en á heimasíðu Blue er skýrt tekið fram að bílar í þeim flokki séu keyrðir yfir 100.000 kílómetra, eins og sjá má á skjáskoti hér til hér til hliðar. Bíllinn var þannig auglýstur og seldur út til neytenda í takt við raunakstur hans.

Sævar vill taka það skýrt fram, sem eðlilegt er miðað við umræðu um svindl bílaleigunnar Procar undanfarna daga að „Blue Car Rental ehf. hefur aldrei átt við kílómetramæla bíla fyrirtækisins, hvorki bílum sem ætlaðir eru til útleigu né sölubílum, né hefur verið átt við bíla með öðrum hætti sem orkað getur tvímælis eða brýtur í bága við lög um bílaleigur.”

Blaðamaður spurði einnig í fyrirspurn til Blue hvað fyrirtækinu þætti almennt um það að hægt væri að nota bíla með ranga kílómetrastöðu sem bílaleigubíla.

„Það er í sjálfu sér ekki okkar að svara en auðvitað er eðlilegast að kílómetrastaða bílsins, hvort sem hann er til leigu eða til sölu, sé rétt. Það er hagur greinarinnar í heild að blekkingum sé ekki beitt. Blue Car Rental leggur mikið upp úr öryggi og forvörnum og því er í sjálfu sér hagur okkar og viðskiptavina að bílarnir séu sem nýjastir en að þeir bílar sem eldri séu sé þá vel viðhaldið og fyllstu gæðakröfum sé gætt í þjónustu og viðhaldi. Það höfum við og munum áfram leggja áherslu á,“ segir Sævar, í svari sínu.

Bíllinn sem um ræðir er nú kominn í eigu Suzuki-umboðsins á Íslandi og er til sölu á bílauppboði á netinu hjá Króki, þar sem tekið er fram að óvissa sé um kílómetrastöðuna, sem í dag er skráð 176.026 á ökumæli bílsins.

mbl.is

Innlent »

Auknar líkur á ofanflóðum

Í gær, 23:55 Veðurstofan varar við auknum líkum á ofanflóðum á Snæfellsnesi og sunnanverðum Vestfjörðum í nótt og fyrramálið. Talsvert mikið rigndi á þessum slóðum í dag samfara leysingu í hlýindum. Meira »

Alþingi heldur sig frá samfélagsmiðlum

Í gær, 22:36 Engin áform eru uppi um að birta auglýsingar frá Alþingi á samfélagsmiðlum eins og Facebook, Instagram, YouTube og Twitter. Þetta er meðal þess sem kemur fram í svari forseta Alþingis við fyrirspurn frá Birni Leví Gunnarssyni um auglýsingar á samfélagsmiðlum. Meira »

Óvænt í rekstur í Wales

Í gær, 22:20 Röð tilviljana leiddi til þess að Sveinbjörn Stefán Einarsson, tuttugu og þriggja ára gamall Íslendingur, varð meðeigandi að bókabúðinni Bookends í bænum Cardigan í Wales. Meira »

Utanríkisráðuneytið hlýtur jafnlaunavottun

Í gær, 21:45 Utanríkisráðuneytið hefur hlotið jafnlaunavottun frá Vottun hf. sem er staðfesting þess að jafnlaunakerfi ráðuneytisins samræmist kröfum jafnlaunastaðalsins. Meira »

Barátta óháð kapítalískum fyrirtækjum

Í gær, 21:37 „Verkalýðsbarátta snýst um að tryggja vinnuaflinu mannsæmandi afkomu sama hvað kapítalísk fyrirtæki gera,“ segir Sólveig Anna Jónsdóttir, formaður Eflingar, við mbl.is. Fundi verkalýðsfélaga við SA var slitið fyrr en áætlað var í dag vegna óvissunnar varðandi WOW air. Meira »

Hefur gengið 1.157 sinnum á Ingólfsfjall

Í gær, 21:25 „Éljagangur og þoka eins og stundum hafa komið stoppa mig ekki. Mér er fyrir öllu að hreyfa mig og halda mér í formi og því eru fjallgöngurnar fastur liður í mínu daglega lífi,“ segir Magnús Öfjörð Guðjónsson á Selfossi. Hann er útivistargarpur og gengur nánast daglega á Ingólfsfjall sem er bæjarfjall Selfossbúa. Meira »

Kröfuhafar hlynntir endurreisn WOW air

Í gær, 20:58 Kröfuhafar WOW air funduðu klukkan hálfsjö í kvöld. Fundarefnið var áætlun um að umbreyta skuldum WOW air í 49% hlutafjár í félaginu. Samkvæmt heimildum blaðsins var einhugur um áætlunina. Hreyfði enginn mótmælum. Meira »

Fyrirhuguð verkföll á næstunni

Í gær, 19:20 Takist ekki að semja í yfirstandandi kjaradeilum og afstýra þar með frekari verkföllum, að minnsta kosti á meðan tekin er afstaða til þess sem samið hefur verið um, eru eftirfarandi verkföll fram undan miðað það sem hefur verið ákveðið. Meira »

Yrði að sjálfsögðu högg

Í gær, 19:13 Ríkisstjórnin hefur áhyggjur af stöðu WOW air og hefur haft lengi. Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra segir að erfiðleikarnir hafi legið ljósir fyrir í töluverðan tíma. Forsvarsmenn WOW air funduðu í dag með Samgöngustofu. Meira »

Ólíklegt að skuldum verði breytt í hlutafé

Í gær, 19:08 Jón Karl Ólafs­son, fyrr­ver­andi for­stjóri Icelanda­ir Group, hefur efasemdir um að kröfuhafar WOW air, eins og flugvélaleigusalar, séu tilbúnir að breyta kröfum sínum yfir í hlutafé. Jón Karl sagði í viðtali við þau Huldu og Loga á K100 síðdegis að dagurinn í dag væri dagur ákvarðana hjá WOW air. Meira »

„Menn hafa áhyggjur af stöðunni“

Í gær, 18:40 Staðan á flugmarkaði verður meðal þess sem umhverfis- og samgöngunefnd fjallar um á fundi sínum í fyrramálið. Jón Gunnarsson, formaður nefndarinnar, segir að sú umræða hafi verið ákveðin með skömmum fyrirvara. Meira »

Aflýsa öðru flugi frá London

Í gær, 18:20 Flugi WOW air frá Gatwick til Keflavíkur sem áætlað var seint í kvöld hefur verið aflýst. Þetta er annað flugi WOW air frá Gatwick til Keflavíkur í dag sem er aflýst, en flugi félagsins til Lundúna í morgun var aflýst. Meira »

„Hvernig ráðum við bót á þessu böli?“

Í gær, 17:22 „Við höfum heyrt allt of margar sögur þar sem verið er að brjóta mjög gróflega á réttindum starfsfólks, sem býr við algjörlega óviðunandi aðstæður og er í aðstöðu gagnvart vinnuveitanda sínum sem er á engan hátt ásættanleg,“ sagði Þorsteinn Víglundsson, þingmaður Viðreisnar, á þingi í dag. Meira »

Svigrúm til launahækkana mögulega minna

Í gær, 17:17 „Þeim mun alvarlegri sem svona skellur verður, þeim mun minna svigrúm verður fyrir ferðaþjónustuna að hækka lægstu laun. Krafan sem er í gangi hjá verkalýðshreyfingunni á Íslandi er einmitt að hækka lægstu laun,“ sagði Jón Þór Ólafsson, þingmaður Pírata, á Alþingi í dag. Meira »

Koma ekki til byggða fyrr en í kvöld

Í gær, 17:13 Búið er að koma hluta af jeppafólki sem var í bílum sunnan Langjökuls til byggða. Ekkert amar að fólkinu, sem lenti í vandræðum við Langjökul í gærkvöldi og óskaði eftir aðstoð björgunarsveita um miðnætti eftir að bílar þeirra ýmist biluðu eða festu sig. Meira »

Vél WOW lögð af stað frá Montréal

Í gær, 16:45 Flugvél WOW Air, TF-DOG, tók á loft frá flugvellinum í Montréal í Kanada klukkan 12.06 að staðartíma, 16.06 að íslenskum tíma, en hún var send af stað eftir að önnur vél félagsins var kyrrsett á vellinum. Meira »

Framkvæmdir hefjast á næstunni

Í gær, 16:25 Reiknað er með að framkvæmdir á öryggissvæðinu á Keflavíkurflugvelli hefjist á næstunni í kjölfar þess að útboði vegna þeirra lauk á síðasta ári. Gert er ráð fyrir að framkvæmdirnar taki um tvö ár. Meira »

Vill svör um Herjólf og Landeyjahöfn

Í gær, 16:08 Vilhjálmur Árnason, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, óskaði í dag eftir sérstökum fundi í umhverfis- og samgöngunefnd Alþingis til þess að ræða stöðuna á nýjum Herjólfi og dýpkun Landeyjahafnar. Vill hann fá skýrari svör frá Vegagerðinni. Meira »

Vill vísa orkupakkanum til þjóðarinnar

Í gær, 15:51 „Er ekki ástæða til þess að beina þessum þriðja orkupakka til þjóðarinnar og gefa henni kost á að svara hvort hún vilji hann eða ekki?“ spurði Inga Sæland, formaður Flokks fólksins, Þórdísi Kolbrúnu R. Gylfadóttur, Iðnaðar- og nýsköpunarráðherra, á Alþingi í dag undir óundirbúnum fyrirspurnum. Meira »
LAND ROVER DISCOVERY 3 S, sjálfsk., disel, 7 manna
Til sölu LAND ROVER DISCOVERY 3 S, sjálfskiptur, dísel, 7 manna ekinn 204.000 km...
Skrifstofuhúsnæði til leigu.
Óskað er eftir leigjendum fyrir skrifstofuhúsnæði að Hverfisgötu 76, 101 Reykja...
NOTAÐ&NÝTT
NOTAÐ&NÝTT er ný verslun á Skemmuvegi 6 á bak við Byko. Mikið úrval af fallegum ...