Landsvirkjun greiði 3-4 milljarða í arð

Hörður Arnarsson, forstjóri Landsvirkjunar, á haustfundi fyrirtækisins sl. haust.
Hörður Arnarsson, forstjóri Landsvirkjunar, á haustfundi fyrirtækisins sl. haust. mbl.is/Hari

„Þetta er í rauninni bara í samræmi við það sem höfum verið að segja undanfarin ár, að innan nokkurra ára yrði skuldsetning fyrirtækisins þannig að við gætum farið að auka arð,“ segir Hörður Arnarsson forstjóri Landsvirkjunar í samtali við mbl.is, eftir ársfund Landsvirkjunar sem fram fór í dag.

Hann reiknar með því að Landsvirkjun greiði á bilinu 3-4 milljarða í arð til ríkisins fyrir árið 2018, en endanleg ákvörðun um það verður tekin á aðalfundi félagsins.

Niðurstaða ársins hjá Landsvirkjun var afar góð og lýsti fjármálastjórinn Rafnar Lárusson því í erindi sínu á fundinum að eiginfjárhlutfall Landsvirkjunnar hefði aldrei verið jafn hátt í fimmtíu ára sögu félagsins.

Hörður segir að Landsvirkjun hafi undanfarin tíu á einbeitt sér að því að borga niður skuldir og auk þess fjárfest mikið, en félagið hefur fjárfest fyrir um það bil 120 milljarða króna á síðustu tíu árum og greitt niður skuldir fyrir sömu upphæð.

„Nú geta arðgreiðslurnar farið að aukast, þær hafa verið svona um einn og hálfan milljarð en við höfum talað um að þær færu stigvaxandi á nokkrum árum og komist upp í 10-20 milljarða þar sem þær gætu haldist,“ segir Hörður.

Gengið vel að fá stórnotendur yfir á „nýja verðið“

Þáttaskil urðu fyrir um 15 árum í verðlagningu orku til stórnotenda á Íslandi og fór Hörður yfir það í ávarpi sínu á ársfundinum í dag. Bæði voru sett ný raforkulög hérlendis og svo urðu breytingar á alþjóðavísu, sem hækkuðu verð á raforku til stórnotenda almennt.

Eldri verðstefna gerði ráð fyrir því að orka til stórnotenda væri seld á bilinu 15-25$ á MW-stund en ný verðstefna felur í sér að samningar séu gerðir um að selja hverja MW-stund á bilinu 30-45$.

Mynd/Landsvirkjun

Hörður segir að góður árangur hafi náðst í að endursemja um verðið við eldri viðskiptavini og nú sé það svo að Landsvirkjun vonist eftir því að níu af stórnotendunum tíu, sem kaupa 80% af allri orkunni sem Landsvirkjun selur, verði komnir á „nýja verðið“, og þá verði Alcoa eini stórnotandinn sem eigi eftir að semja við um raforkuna samkvæmt nýrri verðstefnu Landsvirkjunar.

Hörður segir aðspurður að þessar viðræður séu vissulega strembnar, enda sé um að ræða stærstu viðskiptasamninga sem gerðir séu á Íslandi, langtímasamninga um gríðarmikla orkunotkun.

„Þannig að við erum þarna að takast á um mikil verðmæti,“ segir Hörður.

Eðlilegt að ríkið kaupi Landsnet

Þórdís Kolbrún R. Gylfadóttir opinberaði það í ávarpi sínu við upphaf fundar að ríkisstjórn Íslands hefði fyrir nokkrum vikum samþykkt að hefja viðræður um að kaupa Landsnet, sem er í meirihlutaeigu Landsvirkjunar. Landsvirkjun beitir sér þó að engu leyti við stjórn þess fyrirtækis og er það óheimilt.

„Það finnst mér mjög eðlilegt. Við höfum alveg verið sammála því og ég tek líka undir það sem ráðherrann sagði, það er ekki síður mikilvægt að aðskilja dreifiveiturnar og orkuframleiðsluna, aðskilnaður Landsnets og Landvirkjunar hefur gerst alfarið, nema eignarhaldið. Það voru ákvæði í lánasamningum sem flæktu það, en við erum búin að ná þeim ákvæðum út að miklu leyti. En aftur á móti, ef við horfum á dreifiveiturnar, sem er stærsti kostnaður heimilanna, þá er mikill samrekstur dreifiveitnanna enn þá við orkuveituna, það hefur ekki orðið aðskilnaður,“ segir Hörður.

Hann bætir því við að hann sem forstjóri Landsvirkjunar styðji þess vegferð, en þó sé auðvitað ýmislegt sem þurfi að ræða í þessu samhengi.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Fólk eigi að geta notað peninga

16:20 „Ég veit ekki til þess að þetta sé beinlínis bannað með lögum,“ segir Breki Karlsson, formaður Neytendasamtakanna, spurður um greiðslufyrirkomulag hjá Air Iceland Connect. Flugfélagið tekur ekki við peningum í greiðslu fyrir flug heldur eingöngu kortum. Meira »

Áheitametið fallið

16:07 Áheitametið í tengslum við Reykjavíkurmaraþonið frá því í fyrra er fallið og allt stefnir í að áheitin fari yfir 160 milljónir í ár en þau eru þegar komin í rúmlega 159 milljónir króna. Áheitasöfnunin verður opin til miðnættis á mánudag. Meira »

14 aukavagnar vegna álags

15:47 Það er óhætt að segja að mikið er um að vera hjá Strætó í dag, en að venju boðið er frítt far vegna menningarnætur. Þá er þetta mesti álagsdagur ársins hjá fyrirtækinu, að sögn Guðmundar Heiðars Helgasonar, upplýsingafulltrúa Strætó bs. Meira »

Taka ekki við peningum sem greiðslu

14:45 Flugfarþegar með innanlandsflugi Air Iceland Connect geta ekki greitt fyrir flugfarið með peningaseðlum. Eingöngu er tekið við greiðslum með kortum í afgreiðslunni. Þessi breyting tók gildi fyrir um ári síðan. Meira »

Eins og að fara í ræktina

14:28 Mannræktarstarfi frímúrara má líkja við það að stunda líkamsrækt. Þetta segir Valur Valsson stórmeistari Frímúrarareglunnar en í ár eru 45 ár liðin frá því að hann gekk í Regluna. Hann segir eðlilegar ástæður fyrir þeirri leynd sem starf frímúrara hefur verið sveipað í aldanna rás. Meira »

Ákærðir fyrir stórfellt fíkniefnabrot

13:22 Þrír ungir Íslendingar hafa verið ákærðir fyrir að flytja rúm 16 kíló af kókaíni í gegnum Keflavíkurflugvöll í maí. Mennirnir eru fæddir árin 1996 og 1999 og hafa ekki áður komið við sögu hjá lögreglu. Meira »

Lampi úr fataafgöngum á tískuviku

13:20 Lampi og borð úr gömlum bómullar- og ullartextíl sem er pressaður saman verða meðal þess sem íslenska frumkvöðlafyrirtækið FÓLK mun kynna á alþjóðlegu stórsýningunni Maison & Objet sem fram fer í París 6.-10. september og er hluti af tískuvikunni þar í borg. Meira »

„Minni háttar sem betur fer“

12:38 „Þetta var minni háttar sem betur fer. Engin slys og vélin skemmdist lítið,“ segir Rúnar Árnason, forstöðumaður Flugakademíu Keilis. Kennslu­vél á veg­um akademíunnar hlekkt­ist á í lend­ingu á flug­vell­in­um á Flúðum í morg­un. Meira »

Arnar og Hólmfríður Íslandsmeistarar

12:25 Arnar Pétursson var fyrstur í mark í maraþoni Reykjavíkurmaraþons Íslandsbanka, sem jafnframt er Íslandsmeistaramót í maraþoni og er Arnar því Íslandsmeistari fjórða árið í röð. Meira »

Hlekktist á við lendingu

12:02 Kennsluvél á vegum Keilis hlekktist á í lendingu á flugvellinum á Flúðum í morgun. Einn nemandi var um borð í vélinni en hann sakaði ekki. Meira »

Er ekki nóg að hafa hitt?

11:10 „Eins og flestum mun vera ljóst þá er það að missa barn eitthvað það þungbærasta sem hægt er að ímynda sér. Eitthvað sem enginn vill og enginn ætti að þurfa að lenda í. En lifi maður það af sjálfur verður það kannski til þess að maður kann betur að meta það sem vel hefur tekist til.“ Meira »

Átta nauðganir til rannsóknar

10:51 Lögreglan á Suðurnesjum rannsakaði 42 kynferðisbrot, þar af átta nauðganir, á síðasta ári. Slík brot „voru nokkuð mörg“ að því er fram kemur í ársskýrslu embættisins. Rannsókn kynferðisbrotamálanna er í forgangi hjá embættinu og stefnt er að því að ljúka henni á 60 dögum. Meira »

„Ég er ekki sú sama og ég var“

10:39 „Það er erfitt að setja stiku á breytingarnar sem orðið hafa hjá mér sl. tvö ár. Ég er ekki sú sama og ég var, en hluti af mér er enn til staðar. Eftir að ég stóð upp og sagði frá því að ég væri með Alzheimer upplifði ég frjálsræði og skömmin sem ég upplifði af því að vera með sjúkdóminn hvarf,“ segir Ellý Katrín Guðmundsdóttir, sem greindist með Alzheimersjúkdóminn fyrir fjórum árum, þá 51 árs gömul. Meira »

Aldrei fleiri hlaupið 10 kílómetrana

10:23 Rúmlega sjöþúsund keppendur í 10 kílómetra hlaupi Reykjavíkurmaraþons Íslandsbanka hlupu af stað frá Lækjargötu á tíunda tímanum í morgun. Meira »

Miðborgin ein allsherjargöngugata

10:03 Á Menningarnótt er miðborg Reykjavíkur breytt í eina allsherjargöngugötu og lokað fyrir almenna bílaumferð frá Snorrabraut að Ægisgötu klukkan sjö í morgun. Opnað verður aftur fyrir almenna umferð klukkan eitt í nótt. Meira »

Erill hjá lögreglu í nótt

09:14 Tilkynnt var um æstan einstakling í Hlíðahverfi í Reykjavík á tólfta tímanum í gærkvöldi, en eftir viðræður við lögreglu hélt hann sína leið. Þá voru þrír handteknir í miðbænum rétt fyrir miðnætti, grunaðir um innbrot í bifreið. Þeir voru allir vistaðir í fangageymslu í þágu rannsóknar málsins. Meira »

36. Reykjavíkurmaraþon Íslandsbanka hafið

08:40 Ræst var út í Reykjavíkurmaraþon Íslandsbanka í 36. sinn í Lækjargötu nú klukkan 8:40. Keppendur í heil- og hálfmaraþoni eru því lagðir af stað í 21 og 42 kílómetra hlaup. Meira »

Ræddu um að loka Hvalfjarðargöngum

08:18 Spennuþrungið ástand var fram eftir sumri 2018 þegar reynt var að ná samkomulagi við ríkið um hvernig staðið yrði að afhendingu ganganna í lok september, að því er fram kemur í Morgunblaðinu í dag. Meira »

Bankastjóri gekk í hús

08:10 Birna Einarsdóttir, bankastjóri Íslandsbanka, gekk í hús í nokkrum af þeim götum sem farið verður um í Reykjavíkurmaraþoninu ásamt samstarfsfólki sínu á fimmtudag og þakkaði fólki fyrir stuðninginn undanfarin ár. Meira »
STOFUSKÁPUR
TIL SÖLU NÝLEGUR STOFUSKÁPUR ( HVÍTLAKKAÐUR) MEÐ GLERHILLUM. STÆRÐ: B=78, D=41...
Útsala ! Kommóða og eldhússtólar...
Till sölu 3ja skúffu kommóða,ljós viðarlit. Lítur mjög vel út.. Verð kr 2000......
Eldhússtólar
Til sölu 6 stk eldhússtólar, hvítir á stálfótum. Vel útlítandi. Verð kr 2500 st...
Varstu í bústað, ólykt eftir vetur, viltu eyða
Varstu í bústaðnum, var ólykt / fúkkalykt eftir veturinn, viltu eyða, hér er lau...