Synjaði 50 Bangladessum um skólavist

Nemendurnir 50 höfðu ætlað sér að hefja nám á Bifröst ...
Nemendurnir 50 höfðu ætlað sér að hefja nám á Bifröst á vorönn, en Útlendingastofnun synjaði þeim öllum um dvalarleyfi. mbl.is/Árni Sæberg

Kærunefnd útlendingamála úrskurðaði í gær að Útlendingastofnun hafi ekki verið heimilt að banna 50 manns frá Bangladess að koma til landsins til að stunda nám við Háskólann á Bifröst. Fólkið hafði ætlað að hefja nám við skólann á vorönn, en Útlendingastofnun hafnaði öllum umsóknunum á grundvelli þjóðernis.

Taldi stofnunin hættu á að nemendurnir væru allir að sækja um á röngum forsendum. RÚV greindi fyrst frá málinu.

Leifur Runólfsson, lögmaður háskólans, segir í samtali við mbl.is að árið 2017 hafi verið haldinn stefnumótunarfundur uppi á Bifröst og niðurstaða hans hafi verið að styrkja stöðu skólans bæði faglega og fjárhagslega með því að sækja meira á alþjóðlegan markað. Í framhaldi hafi verið boðið upp á erlendar námsleiðir og fundið út hvernig skólinn ætti að sækja námsmenn að utan.

Leifur segir að farið hafi verið inn á Asíumarkað, sérstaklega á Bangladess-markað, í ljósi þess að margir höfðu sótt um skólavist frá Asíu.

[Þetta] kom okkur mjög á óvart og minnti okkur á ...
[Þetta] kom okkur mjög á óvart og minnti okkur á satt best að segja á þjóðernishreinsanir,“ segir Leifur. Ljósmynd/Aðsend

Minnti á þjóðernishreinsanir

Umsóknir um skólavistina koma í gegnum umboðsmenn sem skólinn er með, m.a. í Bangladess, sem hafa milligöngu um að aðstoða fólk við að fá skólavist.

„Í kjölfarið komu 50 umsóknir fyrir síðustu vorönn og Útlendingastofnun tók þá ákvörðun að hafna öllum aðilum um dvalarleyfi til náms,“ segir Leifur. 47 af 50 hafi kært þessa ákvörðun stofnunarinnar og í gær hafi kærunefnd útlendingamála komst að þeirri niðurstöðu að senda málið aftur til Útlendingastofnunar.  Ekki sé heimilt að hafna fólkinu á þeim grundvelli að það komi frá Bangladess. Það hefði fengið skólavist á Bifröst og því bendi ýmislegt til þess að það hafi ætlað sér í nám.

Spurður hvort ákvörðun Útlendingastofnunnar hafi komið forsvarsmönnum skólans á óvart segir hann svo vera. „Það kom okkur mjög á óvart og minnti okkur á satt best að segja á þjóðernishreinsanir,“ segir Leifur. „Við hefðum getað skilið ef einhverjum hefði verið hafnað, þótt ég viti ekki hver það hefði átt að vera. Að allri línunni væri hafnað af því að einhver frá Bangladess hafði einhvern tímann sótt um hæli einhvers staðar það kom okkur svolítið á óvart.“

Málið fer nú aftur til Útlendingastofnunar til löglegrar meðferðar og kveðst Leifur vera bjartsýnn á að nemendurnir 47 geti hafið nám á Bifröst næsta haust.

„Ég trúi ekki öðru en að þeir gefi út dvalarleyfi. Þetta fólk er búið að lýsa því yfir að það sé reiðubúið að hefja nám á haustönn og ég vil trúa því að þau fái að gera það.“

mbl.is

Innlent »

Fara í Garðabæ eftir 80 ár í Borgartúni

18:25 Vegagerðin mun á næstu 14 mánuðum flytja höfuðstöðvar sínar frá Borgartúni í Reykjavík í Suðurhraun 3 í Garðabæ. Reginn og framkvæmasýsla ríkisins hafa gert samning um uppbyggingu og leigu á nýjum höfuðstöðvum á þessum stað, en þangað verður einnig flutt þjónustustöð Vegagerðarinnar í Hafnarfirði. Meira »

Engin lending komin um þinglok

18:13 Enn þá virðist engin lending komin í viðræðum Sjálfstæðisflokksins við Miðflokkinn um þinglokasamning. Viðræðurnar eru í gangi en hljóðið í mönnum er á þá leið að ekki sé mikill kraftur í viðræðunum. Meira »

Fjórir mjög hæfir í starf seðlabankastjóra

18:05 Hæfisnefnd hefur metið fjóra umsækjendur um starf seðlabankastjóra mjög hæfa, en það eru þeir Gylfi Magnússon, dós­ent við Háskóla Íslands, Ásgeir Jóns­son, for­seti hag­fræði­deildar Háskóla Íslands, Jón Dan­í­els­son, pró­fessor við LSE í London, og Arnór Sig­hvats­son, ráð­gjafi seðla­banka­stjóra. Meira »

„Besta vor sem ég hef upplifað“

17:40 „Þetta er nú bara besta vor sem ég hef upplifað,“ segir Anna Melén sem hefur um áratugaskeið ræktað garðinn sinn í Garðabæ af mikilli alúð. Þar ræktar hún grænmeti, ber og jurtir og er uppskeran oft svo mikil að hún fær um kíló af tómötum á hverjum degi á uppskerutímabilinu. Meira »

Forsetinn mætir á Packardinum á morgun

16:25 Á opnu húsi á Bessastöðum í dag voru gamlar forsetabifreiðar til sýnis. Gestir fengu líka að skoða sig um í vistarverum forsetans. Forsetinn verður á bíl frá 1942 á morgun, 17. júní. Meira »

Víkingar njóta lífsins í blíðunni

15:50 Víkingahátíð er enn í fullum gangi á Víðistaðatúni í Hafnarfirði, en þar hafa gestir, líkt og aðrir landsmenn, notið veðurblíðunnar um helgina. Meira »

Heiðrún komin í leitirnar

14:02 Heiðrún Kjartansdóttir, sem lýst var eftir seint í gærkvöld, er komin í leitirnar heil á húfi. Lögreglan þakkar fyrir veitta aðstoð. Meira »

Úr Sævarhöfða í Álfsnesvík

13:20 Björgun og Reykjavíkurborg hafa undirritað samkomulag um að fyrirtækið fái lóð undir starfsemi sína í Álfsnesvík á Álfsnesi, skammt frá urðunarsvæði Sorpu. Skipulagsferli er hafið og jafnframt er unnið að umhverfismati á svæðinu. Meira »

Varðeldur skapaði stórhættu

12:23 „Það er mjög alvarlegt að gera þetta og við erum að skoða málið. Þetta er inni í skógi og það er tilræði við almannahagsmuni að gera svona,“ segir Þórður Sigurðsson, varaslökkviliðsstjóri í Borgarbyggð, í samtali við mbl.is. Hann staðfestir að eldur hafi verið kveiktur á tjaldsvæði í Selskógi í nótt. Meira »

Segir húsmæðraorlof tímaskekkju

11:28 Aldís Hafsteinsdóttir, bæjarstjóri Hveragerðisbæjar, segir að orlof húsmæðra í Árnes- og Rangárvallasýslu sé „algjör tímaskekkja“ en bærinn greiddi um þrjú hundruð þúsund kr. fyrir orlof húsmæðra í fyrra. Meira »

Gekk 100 kílómetra á 36 klukkutímum

10:36 „Þetta var miklu erfiðara en ég átti von á. Ástandið á líkamanum er eiginlega skelfilegt og sársauki allstaðar en allt í góðu samt,“ segir Einar Hansberg Árnason í samtali við mbl.is eftir að hann lauk 100 kílómetra göngu nú fyrr í morgun. Meira »

Ekkert saknæmt talið hafa átt sér stað

10:15 Engar vísbendingar hafa borist lögreglunni vegna hvarfs Heiðrúnar Kjartansdóttur en ekkert hefur spurst til hennar síðan á miðvikudag. Ekki er talið að eitthvað saknæmt hafi átt sér stað. „Vonandi koma með morgninum eða deginum upplýsingar til okkar,“ segir aðstoðaryfirlögregluþjónn í Kópavogi. Meira »

86 mál skráð hjá lögreglunni

07:29 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu hafði í nógu að snúast í gærkvöldi og í nótt því alls skráði hún 86 mál á þessu tímabili. Í öllum hverfum þurftu lögreglumenn að sinna mörgum kvörtunum um hávaða í tónlist úr heimahúsum, hávaða vegna framkvæmda á vinnustöðum og frá skemmtistöðum. Meira »

Skýjað sunnan- og austanlands

07:09 Spáð er hægri breytilegri átt eða hafgolu og skýjuðu veðri eða úrkomulitlu sunnan- og austanlands.  Meira »

Lögreglan lýsir eftir Heiðrúnu

00:37 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu lýsir eftir Heiðrúnu Kjartansdóttur, 41 árs, en síðast er vitað um ferðir hennar síðastliðinn miðvikudag. Meira »

Blóð úr ófæddum tvíbura

Í gær, 22:15 Þekkt er að blóðgjöf örvar súrefnisflæði og getur haft góð áhrif fyrir keppni. Þegar blóðprufa leiddi í ljós blóð í æðakerfinu sem ekki var úr honum sjálfum gáfu menn sér að hjólreiðamaðurinn Tyler Hamilton hefði beitt þessari aðferð. Svo var ekki, alltént ef marka má Hamilton sjálfan. Meira »

Móttaka nýs Herjólfs: Myndasyrpa

Í gær, 21:22 Tekið var á móti nýjum Herjólfi við hátíðlega athöfn í Friðarhöfn í Vestmannaeyjum í dag. Sigurður Ingi Jóhannsson afhenti Vestmannaeyingum nýja ferju og Katrín Jakobsdóttir nefndi hana formlega. Meira »

Að öðlast heyrn og mannréttindi

Í gær, 20:47 Bræðurnir Óli Þór og Nói Hrafn Sigurjónssynir fæddust heyrnarlausir, fóru í kuðungsígræðslu á unga aldri, hafa unnið þrotlaust með sérfræðingum og foreldrum sínum að því að fá heyrn og standa nú á tímamótum. Meira »

Þrír skiptu með sér lottópottinum

Í gær, 20:08 Þrír heppnir miðaeigendur skiptu með sér sjöföldum lottópotti kvöldsins, sem hljóðaði upp á rúmar 100 milljónir, og fær hver þeirra rúmlega 34,5 milljónir króna í vinning. Meira »
UHD skjáir ( 4k )
Upplýsingar gefur Ólafur hjá Varmás ehf. sími 566 8144 ...
Nudd Nudd Nudd
Relaxing massage downtown Reykjavik. S. 7660348, Alena...
KERRUR _ KERRUR _ KERRUR
Þessar sterku Þýsku frá ANSSEMS & HULCO, til afgreiðslu strax, sjá myndir m.a. í...
HARMÓNIKUHURÐIR SPARA MIKIÐ PLÁSS
Smíðum eftir máli, oft afgreiddar samdægurs, verð frá kr. 13.900,- Sími 615 175...