Skiptinámið til Spánar skipti sköpum

Dúx skólans var Guðmundur Freyr Gylfason, stúdent af náttúruvísindabraut með ...
Dúx skólans var Guðmundur Freyr Gylfason, stúdent af náttúruvísindabraut með einkunnina 9,49. Ljósmynd/Jóhannes Long

„Eftir að fyrsta tían kom í hús þá var ég búinn að setja ákveðinn „standard“, ég vildi halda áfram á þessari braut,“ segir Guðmundur Freyr Gylfason, dúx af náttúruvísindabraut Fjölbrautaskólans í Breiðholti með einkunnina 9,49.

Hann gerði sér lítið fyrir og sópaði að sér flestum verðlaunum við útskriftina. Hann fékk verðlaun fyrir bestan árangur í raungreinum, stærðfræði og spænsku og einnig menntaverðlaun Háskóla Íslands.

Guðmundur segir sjálfstraustið skipta gríðarlega miklu máli í náminu. Hann upplifði það á eigin skinni þegar hann fékk fyrstu tíuna í stærðfræði. Þess má geta að hann var enn í grunnskóla þegar hann tók stærðfræðiáfanga á framhaldsskólastigi og fékk 10 í einkunn. Tían hleypti honum kapp í kinn sem hefur dugað honum út námið.

Áhuginn, aginn og metnaðurinn er sjálfsprottinn hjá Guðmundi þó að hann hafi fengið hvatningu að heiman. Hann segir föður sinn alltaf hafa lagt ríka áherslu á heimalærdóm í grunnskóla og segist búa vel að því. Það kom foreldrum hans á óvart að hann væri dúx skólans en viðurkennir að hann hafi sýnt föður sínum eina og eina einkunn í náminu og þau hafa því vafalaust séð í hvaða átt þetta stefndi.  

„Það hefur líka hjálað mér mjög mikið að lesa bækur yfirhöfuð, skáldsögur, ævisögur og heimspeki. Það hefur fengið mig til að horfa á hlutina öðruvísi,“ segir Guðmundur. Fjölmargir höfundar eru í uppáhaldi og nefnir hann meðal annars Walter Isaacson og Ryan Holiday, en auk þess hefur hann verið duglegur að lesa hin ýmsu klassísku verk sem Hið íslenska bókmenntafélag gefur út.

Þurfti að hafa fyrir hlutunum á Spáni

Guðmundur segist búa vel að því að hafa farið í skiptinám til Spánar veturinn 2017-2018. Hann varð reynslunni ríkari af að hleypa heimdraganum, kynnast nýrri menningu og ekki síður að þurfa að leggja talsvert á sig í náminu við að læra nýja hluti. „Það var mjög erfitt að læra allt á spænsku. Það styrkti mig að fara út og hafa þurft að hafa fyrir hlutunum,“ segir hann.

Eftir heimkomuna varð námið auðveldara og hann var fljótur að merkja mun á því að ef hann lagði ríkulega á sig í náminu uppskar hann eftir því. „Það var gott að koma aftur heim í þægindahringinn. Reynslunni ríkari.“

Þrátt fyrir að Guðmundur hafi verið í námi í spænskum framhaldsskóla ákvað hann að fá engar af þeim einingum metnar sem hann lauk við í skólanum. Ástæðan er sú að einkunnirnar voru ekki nógu háar, í það minnsta ekki eins háar og Guðmundur vildi.

„Stundum allt of mikill fullkomnunarsinni“

Guðmundur viðurkennir að hann hafi lagt talsvert á sig til að ná þessum einkunnum. Hann hafi oftar kosið að læra undir próf en að hanga með vinum en kveðst þó hafa gefið sér tíma til að sinna fjölskyldu og vinum. „Ég er stundum allt of mikill fullkomnunarsinni,“ segir hann.

Í haust hyggst hann nema stærðfræði við Háskóla Íslands. Hann stefnir á að komast út í skiptinám eftir eitt ár í námi en hann hefur ekki enn ákveðið hvaða land verði fyrir valinu. Líklega verður það þó eitthvert enskumælandi land. 

mbl.is

Innlent »

Eiga svefnstað á Laugarnestanga

08:40 Útigangsfólk hefur búið sér svefnstað á Laugarnestanga í Reykjavík og heldur sig þar um nætur. Þessir næturstaðir í borginni hafa reyndar verið fleiri, má þar nefna rjóður við Klambratún, Öskjuhlíðina og Örfirisey. Meira »

Drónar fundu áður óþekktar minjar

07:57 Íslenskir fornleifafræðingar eru nú farnir að nota dróna með góðum árangri við rannsóknir sínar. Rannsókn, sem framkvæmd var sumarið og haustið 2018, leiddi í ljós nokkrar áður óþekktar minjar í Þjórsárdal sem þó er ein mest rannsakaða eyðibyggð hér á landi. Meira »

Lengsta skip sem hingað hefur komið

07:37 Sögulegur viðburður verður á morgun, föstudaginn 19. júlí. Þá kemur til Reykjavíkur í fyrsta sinn farþegaskipið Queen Mary 2. Meira »

Ekið á mann á vespu

07:35 Ekið var á mann á vespu við Fitjatorg í Reykjanesbæ um sjöleytið í morgun. Að sögn lögreglunnar á Suðurnesjum slapp sá sem var á vespunni svo gott sem ómeiddur frá óhappinu, en einhverjar skemmdir urðu á vespunni. Meira »

Bjart með köflum og allt að 20 stiga hiti

07:26 Norðaustlæg átt, 5-13 m/s, verður á landinu í dag. Búast má við rigningu á landinu austanverðu, en bjart verður með köflum og þurrt að kalla sunnan- og vestanlands. Hiti verður víða á bilinu 12 til 20 stig, en 8 til 12 stig við austurströndina. Meira »

Handtekinn grunaður um vændiskaup

07:13 Slagsmál og grunur um vændiskaup voru meðal verkefna næturinnar hjá lögreglunni á höfuðborgarsvæðinu.  Meira »

Hellisheiði lokað vegna malbikunarframkvæmda

06:13 Lokað hefur verið fyr­ir bílaum­ferð um Hell­is­heiði í átt til vest­urs á milli Hvera­gerðis og af­leggj­ara að Hell­is­heiðar­virkj­un vegna mal­bik­un­ar­fram­kvæmda. Þeirri um­ferð verður beint um Þrengslaveg. Hins veg­ar verður opið fyr­ir um­ferð til aust­urs. Meira »

Orkupakkinn takmörkun á fullveldi

05:30 Yrði þriðji orkupakkinn innleiddur í íslenskan rétt mundi það fela í sér takmörkun á fullveldi þjóðarinnar í raforkumálum. Íslendingar væru að játa sig undir það að raforka, eins og hver önnur vara, flæddi frjáls á milli landa. Meira »

Vonast eftir frumvarpi um jarðakaup í haust

05:30 Sigurður Ingi Jóhannsson, samgöngu- og sveitarstjórnarráðherra, segist binda vonir við að frumvarp um jarðakaup útlendinga hér á landi verði tilbúið snemma í haust. Meira »

Kökur til fjármögnunar slysavörnum

05:30 „Slysavarnadeildirnar um allt land fjármagna forvarnarstarfið með því að selja kökur og sjá um erfidrykkjur,“ segir Svanfríður Anna Lárusdóttir, verkefnastjóri slysavarna hjá Slysavarnafélaginu Landsbjörg, en félagið hefur í sjálfboðavinnu unnið að 170 slysavarnarverkefnum á 34 þéttbýliskjörnum á landinu. Meira »

Ósætti vegna breytinga á endurgreiðslukerfinu

05:30 „Við munum beita okkur af öllum krafti á móti þessu,“ segir Kristinn Þórðarson, formaður Sambands íslenskra kvikmyndaframleiðenda, um tillögur að breytingu á lögum um endurgreiðslu ríkisins á kostnaði við kvikmyndagerð hér á landi. „Þetta er ein stór þversögn,“ segir hann. Meira »

Um 60 kílóum af mat hent daglega

05:30 Matarsóun á hjúkrunarheimilinu Eir á átta dögum nam 59,7 kg á dag að meðaltali. Sóun á heimilinu yfir átta daga tímabil var könnuð og fóru 358,3 kg af mat til spillis. Meira »

Andlát: Hanna Sigríður Hofsdal Karlsdóttir

05:30 Hanna Sigríður Hofsdal Karlsdóttir lést á Landspítalanum 11. júlí, 88 ára að aldri.   Meira »

Íhuga ítarlegri úttekt á Póstinum

05:30 Leynd hvílir yfir kaupvirði þriggja dótturfélaga Íslandspósts, að því er fram kemur í Morgunblaðinu í dag.   Meira »

Eru alltaf á vaktinni

05:30 „Það þarf að endurskoða kerfið alveg frá grunni,“ sagði Charlotta Oddsdóttir, formaður Dýralæknafélags Íslands, um þjónustusamninga Matvælastofnunar (MAST) við dýralækna í dreifðum byggðum. Meira »

Fá ekki að skrá sig sem foreldra

00:07 Mannréttindadómstóll Evrópu samþykkti í vikunni að taka til efnismeðferðar mál tveggja íslenskra kvenna, sem Hæstiréttur hafnaði að skrá sem foreldra drengs. Meira »

Eldur í loftpressu í íþróttahúsi

Í gær, 23:10 Eldur kviknaði í loftpressu í kjallara íþróttamiðstöðvar í Vestmannaeyjum á áttunda tímanum í kvöld. Starfsmenn höfðu snör handtök og náðu að slökkva eldinn þegar slökkviliðið kom á staðinn. Töluverður reykur hafði náð að berast í sundlaugarsal og því var reykræst. Tjónið var minni háttar. Meira »

„Sem betur fer sleppur konan“

Í gær, 21:14 „Betur fór en á horfðist þegar mannlaus bifreið rann af athafnasvæði í Súðarvogi. Bifreiðin lenti næstum á hjólareiðamanni áður en bifreiðin lenti á vegg.“ Þannig hljómar Facebook-færsla Búa Baldvinssonar kvikmyndagerðarmanns en litlu munaði að slys yrði á vinnusvæði við Súðarvog í dag. Meira »

Lokað fyrir umferð í aðra átt á Hellisheiði

Í gær, 21:00 Lokað verður fyrir bílaumferð um Hellisheiði í átt til vesturs á milli Hveragerðis og afleggjara að Hellisheiðarvirkjun í fyrramálið frá kl. 6 til 22 vegna malbikunarframkvæmda. Hins vegar verður opið fyrir umferð til austurs. Meira »
Varstu í bústað, ólykt eftir vetur, viltu eyða
Varstu í bústaðnum, var ólykt / fúkkalykt eftir veturinn, viltu eyða, hér er lau...
Harðviður til húsbygginga
Harðviður til húsabygginga Sjá nánar á www.vidur.is Vatnsklæðning, panill, palla...
* Öll stærstu á einum stað
Þú getur spilað með í yfir 50 stærstu Lottóum heimsins. Í yfir 12 ár hafa lottó...
Til sölu eldhúsborð
Til sölu massíft hvíbæsað furueldhúsborð. Einnig hentugt í sumarbústaði. Lengd...