Sér ekki eftir ákvörðunum Isavia

Sveinbjörn segir stjórnendur Isavia alltaf hafa verið meðvitaða um að ...
Sveinbjörn segir stjórnendur Isavia alltaf hafa verið meðvitaða um að það væri óvissa sem fælist í þessu máli. Tekin hafi verið meðvituð ákvörðun og áhætta. mbl.is/Hari

„Ég lít svo á að vélin sé farin út af röngum dómi en ekki út af því að við höfum verið að beita þessari kyrrsetningarheimild með röngum hætti. Vélin er farin, ekki af því að við gerðum eitthvað rangt, heldur út af því að héraðsdómur úrskurðaði með röngum hætti,“ segir Sveinbjörn Indriðason forstjóri Isavia í samtali við mbl.is.

Flugvél flugvélaleigurisans ALC flaug af landi brott í morgun og þar með trygging Isavia fyrir 2,2 milljarða uppsafnaðri skuld WOW air við Keflavíkurflugvöll.

Sveinbjörn tók við starfi forstjóra Isavia eftir að Björn Óli Hauksson lét af störfum í apríl, fyrst til bráðabirgða, en síðan var hann ráðinn til frambúðar 13. júní síðastliðinn.

Hann var áður stjórnandi fjármálasviðs Isavia og segir að þrátt fyrir að hann hafi staðið nærri margumræddum og umdeildum ákvörðunum um að leyfa skuldum WOW air að safnast upp um nokkurt skeið, líti hann svo á að hann geti „algjörlega“ haldið áfram að leiða félagið, þrátt fyrir að minni líkur séu nú á því að þessi skuld innheimtist en var áður en að vélin flaug úr landi, sem sé afleiðing af röngum úrskurði Héraðsdóms Reykjaness í málinu.

Sveinbjörn Indriðason, forstjóri Isavia.
Sveinbjörn Indriðason, forstjóri Isavia. Ljósmynd/Isavia

„Það að tengja það við að einhver þurfi að sæta einhverri ábyrgð, ég tel að svo sé alls ekki,“ segir Sveinbjörn.

Hann segir rangt að tala um þá greiðsluáætlun sem WOW air og Isavia komust að samkomulagi um í októbermánuði sem „samkomulag“ eins og blaðamaður reyndi að gera, heldur fremur yfirlýsingu WOW air um að flugfélagið myndi standa við þau skilyrði sem Isavia hefði sett þeim.

Í þessari yfirlýsingu WOW air fólst að ein þota félagsins myndi ávallt vera til taks á Keflavíkurflugvelli eða með staðfestan komutíma þangað, sem trygging fyrir skuldinni.

„Þetta snýst um það að við erum þarna með flugfélag sem er komið í vanskil og er í greiðsluerfiðleikum og þau nálgast okkur og leggja til að þau geri upp uppsöfnuð vanskil með greiðsluáætlun. […] Þetta er eitthvað sem ég kom að og þrátt fyrir að ég hafi ekki verið forstjóri á þeim tíma þá stóð ég þessu máli nálægt allan tímann,“ segir Sveinbjörn.

Hann segist ekki sjá eftir því að staðið hafi verið málum með þessum hætti. „Alls ekki. Það sem náttúrlega gerist á öllum þessum tíma þegar WOW air er að ganga í gegnum sína endurfjármögnun er það að það liggja alltaf fyrir ákveðnar upplýsingar á hverjum einstökum tíma og það eru teknar ákvarðanir byggðar á þeim upplýsingum,“ segir forstjórinn.

Enginn vildi höggva í WOW air

„Það vildi enginn vera fyrstur til þess að höggva í WOW air. Þegar ég horfi til baka þá efast ég um að ég hefði viljað gera hlutina með einhverjum öðrum hætti, þegar upp er staðið,“ segir Sveinbjörn, sem telur allar ákvarðanir Isavia í tengslum við skuldir WOW air og kyrrsetningu þotunnar hafi verið „teknar með mjög vönduðum og upplýstum hætti“.

Hann leggur áherslu á að Isavia taki sínar ákvarðanir á viðskiptalegum forsendum, en ekki á þeim forsendum að opinbera hlutafélagið hafi eitthvað hlutverk sem opinber aðili. Í því samhengi nefnir hann að Isavia hafi haft tvo milljarða í tekjur af farþegum WOW air í gegnum verslun og veitingarekstur á Keflavíkurflugvelli á síðustu níu mánuðum í lífi flugfélagsins.

Fjólubláa vélin flaug af landi brott í morgun.
Fjólubláa vélin flaug af landi brott í morgun. mbl.is/Hari

„Þannig að við erum að fá verulegan pening af rekstri félagsins inn á bankareikninginn, þó að þessir tveir milljarðar náist ekki að innheimta. Staða Isavia er alltaf betri, heldur en ef við hefðum bara gripið inn í strax síðastliðið haust með kyrrsetningu,“ segir Sveinbjörn.

Hann útvíkkar síðan þessa hugsun: „Það er ekki okkar ábyrgð að standa vörð um íslenska ferðaþjónustu, en ef við lítum til þess að ef að WOW air hefði ekki verið að fljúga hingað í vetur hefði það haft veruleg áhrif á íslenska ferðaþjónustu yfir erfiðasta árstímann. Ég held að allir sem komu að þessum ákvörðunum, hvort sem það erum við eða flugvélaleigusalar eða kröfuhafar eða annað slíkt, hafi bara verið að gera sitt besta og vonast til þess að úr myndi leysast,“ segi Sveinbjörn.

Mikilvægt að „rangur“ úrskurður standi ekki

Forstjórinn segir að nú þegar vélin sé farin liggi ekki ljóst fyrir hvort Landsréttur muni taka kæru Isavia á úrskurði Héraðsdóms Reykjavíkur til umfjöllunar. Það sé ekki sjálfgefið, fyrst að vélin sé ekki lengur staðsett á Keflavíkurflugvelli.

„En það er svo mikilvægt fyrir okkur að þessi úrskurður héraðsdóms, af því að hann er að okkar mati rangur, að hann standi ekki sem einhver endanlegur úrskurður. Við höfum alveg leyfi til þess að fá úr því skorið fyrir dómstólum, á æðra dómstigi, hvort að við höfum verið að beita þessari heimild rétt eða rangt,“ segir Sveinbjörn.

Ekki augljóst að ALC geti sótt bætur

Hann segist ósammála því að augljóst sé að ALC geti sótt skaðabætur fyrir það að vélin hafi verið föst á Keflavíkurflugvelli síðan í mars í stað þess að vera á flugi fyrir annað flugfélag.

„Ég hef ekki séð hvaða skaðabótakröfu þau ætla að gera og ég tel rétt að hafa í huga að við erum ekkert alveg sammála því að þau geti sótt þær bætur sem að þau vilja því að það hvílir skylda á aðilum um að takmarka sitt tjón að öllu ráði. Það er alveg ljóst að þau gerðu það ekki á þeim tíma sem vélin var kyrrsett.

Við vorum margoft búin að bjóða upp á það að þau gætu fengið vélina, til dæmis í skiptum fyrir bankaábyrgð og það þyrfti enga millifærslu eða peninga til að gera það. Við reyndum eins og við gátum að finna auðveldu leiðina fyrir þau en þau voru ekki reiðubúin til þess þannig að það er allavega langt frá því augljóst að þau eigi rétt á einhverjum bótum,“ segir Sveinbjörn.

Alltaf meðvituð um óvissu og áhættu

Hann segir stjórnendur Isavia alltaf hafa verið meðvitaða um að það væri óvissa sem fælist í þessu máli, sem úr þyrfti að leysa fyrir dómstólum.

„Þegar mál fara fyrir dómstóla geta þau haldið til hægri eða vinstri eins og við höfum séð svo greinilega núna. Þetta var meðvituð ákvörðun og meðvituð áhætta,“ segir Sveinbjörn.

mbl.is

Innlent »

Óskar eftir fundi með lögreglustjóra

13:51 Dóra Björt Guðjónsdóttir, oddviti Pírata og formaður mannréttinda-, nýsköpunar- og lýðræðisráðs Reykjavíkurborgar, hefur óskað komu Sigríðar Bjarkar Guðjónsdóttur, lögreglustjóra Reykjavíkur, á fund ráðsins á fimmtudag. Meira »

Þú ert tíu þúsundasti viðskiptavinurinn!

13:20 Fyrir sex árum komu 2.000 í Gömlu bókabúðina á Flateyri hvert sumar. Nú var 10.000-asti viðskiptavinur sumarsins að koma í hús. Eigandi búðarinnar er fullur eldmóðs, af fjórðu kynslóð bóksala á staðnum. Meira »

Samkomulag náðst við einn kaupanda

13:09 Félag eldri borgara í Reykjavík og nágrenni hefur náð samkomulagi við annan af þeim tveimur aðilum sem höfðað hafa mál á hendur félaginu vegna Árskóga. Sá aðili hefur fengið íbúð sína afhenta og aðfararbeiðnin sem hann hafði lagt fram fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur verið felld niður. Meira »

Fær ekki að áfrýja málinu

13:08 Karlmaður á fimmtugsaldri sem sakfelldur var fyrir að leggjast nakinn upp í rúm til 18 ára gamallar konu sem starfaði hjá honum á gistiheimili fær mál sitt ekki til meðferðar hjá Hæstarétti Íslands. Málskotsbeiðni hans var hafnað á mánudag. Meira »

Myndar botn vatnsins í 10 tíma

11:53 Kafbátur verður settur út við Miðfell við Þingvallavatn um klukkan níu í fyrramálið til leitar að líki belg­íska ferðamanns­ins á þeim slóðum þar sem hann er tal­inn hafa fallið í Þing­valla­vatn fyr­ir rúmri viku. Kafbáturinn myndar botninn í alls um 10 klukkustundir. Meira »

Engar „reglur“ heimili launaþjófnað

11:48 Alþýðusamband Íslands (ASÍ) áréttar það og segir það af gefnu tilefni, að laun samkvæmt kjarasamningum hér á landi eru lágmarkslaun á íslenskum vinnumarkaði. Engar reglur heimili launaþjófnað. Meira »

Með fíkniefni og vopn í bílnum

11:32 Lögreglan á Suðurnesjum stöðvaði ökumann í gærkvöldi vegna gruns um fíkniefnaakstur. Hvítt efni og kannabis fannst í bílnum sem og tveir hnífar og haglabyssuskot. Meira »

„Auðvitað er þetta hundleiðinlegt“

11:23 „Þetta kemur engum á óvart en auðvitað er þetta mikið sjokk því það eru ekki mörg fordæmi í ríkisfyrirtækjum að þetta hafi verið gert,“ segir Birgir Jónsson, forstjóri Íslandspósts, um hópuppsögn 43 starfsmanna sem tilkynnt var í gær. Meira »

Björgunarskip kallað út að Langanesi

11:00 Björgunarskip hefur verið kallað út að Langanesi á Austfjörðum eftir að tveir bátar rákust saman. Samkvæmt upplýsingum frá Landsbjörg er annar báturinn vélarvana en hinn lekur. Meira »

Var með kannabis í tösku í bílnum

10:43 Lögreglan á Suðurnesjum segir að hún hafi undanfarna daga haft afskipti af allmörgum ökumönnum sem gerst höfðu brotlegir í umferðinni. Í bifreið eins þeirra, sem grunaður var um fíkniefnaakstur, fannst taska með kannabisefnum í. Meira »

SVG þakkar Gildi fyrir söluna

10:22 Sjómanna- og vélstjórafélag Grindavíkur lýsir yfir ánægju sinni með þá ákvörðun stjórnar Gildis lífeyrissjóðs að selja hlutabréf lífeyrissjóðsins í Brimi hf., sem áður hét HB Grandi, og þakkar Gildi fyrir að taka þessa ákvörðun. Meira »

Ferðafrelsi óskert til 31. október

10:13 Breskir miðlar hafa greint frá því í vikunni að frjáls för fólks kunni að stöðvast strax í kjölfar útgöngu Breta úr Evrópusambandinu. Í tilefni þessara frétta vill sendiráð Íslands í London árétta að það á ekki við um EES- ríkisborgara sem flytja til Bretlands fyrir 31. október nk. Meira »

Reyna áfram að semja við FEB

09:21 Fyrirtöku í málum kaupenda tveggja íbúða í Árskógum 1-3 í Mjódd hefur verið frestað, þar sem lögmenn kaupendanna reyna að semja við Félag eldri borgara í Reykjavík (FEB) um málalok. Meira »

Háþrýstiþvottur ein skýringin á smiti

08:57 Matvælastofnun telur að háþrýstiþvottur á umhverfi nautgripa hafi að líkindum verið ein af smitleiðum STEC-smitsins í Efstadal II í fólk. Meira »

Nauthólsvegur malbikaður

08:46 Nauthólsvegur verður malbikaður á mánudag í næstu viku, kantsteinn lagður á þriðjudag og síðan opnað fyrir umferð á miðvikudag. Vegurinn var í sumar hækkaður á 400 metra kafla milli Flugvallarvegar og Hringbrautar, auk þess sem lagnir voru endurnýjaðar. Meira »

Innkaupalistar heyra sögunni til

08:18 Grunnskólanemar setjast í hrönnum á skólabekk í þessari viku. Samkvæmt upplýsingum á vef Hagstofu Íslands er árgangur þeirra sem verða sex ára á þessu ári um 4.500 börn samkvæmt tölum frá 1. janúar í ár. Meira »

Engu barni á að líða svona

08:00 „Ekkert barn á að þurfa að búa við þá vanlíðan sem drengurinn minn býr við. Upplifa það að enginn skilur hann eða veit hvernig á að hjálpa honum í gegnum ofsaköstin af þeirri einu ástæðu að það vantar greiningu,“ segir móðir drengs sem beðið hefur eftir greiningu í tvö ár. Meira »

Ekki taldar líkur á að margir laxar hafi sloppið í Tálknafjörð

07:57 Ekki eru taldar líkur á að margir laxar hafi sloppið út um gat sem kom á nótapoka einnar sjókvíar Arnarlax við Laugardal í Tálknafirði. Gatið var lítið og enginn fiskur veiddist við kvína eftir að skemmdin uppgötvaðist. Meira »

Húsnæði lögreglu ófullnægjandi

07:37 „Húsnæði lögreglunnar í Neskaupstað er algjörlega ófullnægjandi, enda um að ræða íbúðarhúsnæði á tveimur hæðum og það hentar því alls ekki þessari starfsemi.“ Meira »
Lok á heita potta og hitaveituskeljar
Lok á heita potta og hitaveitu- skeljar Stærðir í cm: 200x200, 210x210, 220x220,...
4 manna hornklefi Infrarauður Saunaklefi tilboð 279.000 var 350.000
Verð 350.000 Topp klefar.Tilboð 279.000 (er á leiðinni 4 vikur ) Hiti frá 30-...
Bilskúr, geymsla Hvalvik 4 Keflavík
26 fm upphitað geymsluhúsnæði í Reykjanesbæ. Verð 40 000 á mánuði með húsgjöldum...
Varstu í bústað, ólykt eftir vetur, viltu eyða
Varstu í bústaðnum, var ólykt / fúkkalykt eftir veturinn, viltu eyða, hér er lau...