Engin sátt um eldi í opnum kvíum

Gunnlaugur Stefánsson prestur í Heydölum er formaður Veiðifélags Breiðdæla. Hann …
Gunnlaugur Stefánsson prestur í Heydölum er formaður Veiðifélags Breiðdæla. Hann og félagar hans í stjórn félagsins telja villta laxastofna í hættu vegna sjókvíaeldis. Sverrir Vilhelmsson

Aðalfundur Veiðifélags Breiðdæla samþykkti harðorða ályktun á fundi sínum í síðustu viku, gegn fiskeldi í opnum sjókvíum. Segir í ályktuninni að engin sátt sé eða verði um þá úreltu framleiðsluaðferð að ala frjóan lax í opnum sjókvíum. Þá gagnrýnir aðalfundurinn einnig ný lög um fiskeldi. Þá er þess krafist að bæjaryfirvöld eystra taki virkan þátt í baráttunni að verja villta laxastofna svæðisins. Hér að neðan má lesa ályktunina í heild sinni.

„Við vörum við opnu sjókvíaeldi með frjóum fiski af norskum stofni sem ógnar tilvist villtra laxastofna. Engar mótvægisaðgerðir koma í veg fyrir óhjákvæmileg og varanleg tjón. Lax heldur áfram að sleppa, ekki síst eldisseiði sem ómögulegt er að sjóngreina þegar þau ganga í árnar fullvaxta og kynþroska fiskar. Þá verða slysasleppingar eins og reynslan staðfestir. Í lok árs 2017 gekk yfir Austfirði kuldastormur sem laskaði kvíar í Berufirði, nær 300 tonn af fiski drápust og kvíafestingar gáfu sig og líklegt að fjöldi seiða hafi sloppið í hafið. Aftur gekk sjávarkuldi nærri eldinu í Berufirði á liðnum vetri með talsverðum fiskdauða. Þá sást til laxatorfa innan við sjókvíarnar í Berufirði s.l. sumar.

Norsku eldisfyrirtækin á Austfjörðum tilkynna ekki opinberlega að fyrra bragði um slysasleppingar og alvarleg áföll í eldinu. Það hafa aðrir gert m.a. Veiðifélag Breiðdæla. Þess vegna verður að stórefla opinbert eftirlit með eldisiðjunni.

Við fögnum því, að áhættumat vegna fiskeldis hafi nú verið lögfest á forræði Hafrannsóknastofnunar, en vörum við að utanaðkomandi aðilar, pólitískir eða hagsmunatengdir, krukki í matið. Í áhættumatinu verða villtir laxastofnar að njóta forgangs.

Veiðifélagið óttast mjög um framtíð villta laxins fyrir austan.
Veiðifélagið óttast mjög um framtíð villta laxins fyrir austan. Einar Falur Ingólfsson

Engin sátt er né verður um fiskeldi í opnum sjókvíum á Íslandi sem er úrelt framleiðsluaðferð. Í nágrannalöndum er unnið markvisst að því draga úr opnu eldi vegna hrikalegs skaða sem það hefur valdið í lífríkinu. Enga stefnumörkun er að finna í nýjum lögum um fiskeldi þar sem horfið yrði frá opnu eldi yfir í landeldi eða lokuð kerfi. Baráttan gegn opna eldinu heldur því áfram af fullum þunga.

Stjórn Veiðifélags Breiðdæla og Bæjarráð Fjarðabyggðar hittust á fundi 5. nóvember s.l. og ræddu fiskeldismál í sveitarfélaginu. Við krefjumst þess, að bæjaryfirvöld taki virkan þátt í að verja villta fiskistofna í ám sveitarfélagsins gegn fiskeldinu og standi gegn frekari útþenslu eldis í opnum kvíum, en setji fram metnaðarfulla áætlun um að allt eldi fari á land eða í lokuð kerfi. Annað er óásættanlegt í ljósi náttúruverndar og traustrar atvinnusköpunar. Þá er óboðlegt að gera Austfirði að rotþróm fyrir úrgang úr eldinu með óhjákvæmilegum skaða fyrir lífríkið og orðspor Fjarðabyggðar.

Villtur laxastofn Breiðdalsár er í stórhættu vegna laxeldis í nágrannafjörðum. Aðalfundur Veiðifélags Breiðdæla felur stjórn félagsins að halda baráttunni gegn fiskeldinu áfram af fullum þunga í samstarfi við Landssamband veiðifélaga, austfirsk veiðifélög, náttúruverndarsamtök og stjórnvöld og beita til þess tiltækum aðgerðum sem lög leyfa.“

mbl.is

Seinustu hundraðkallar sumarsins

Lengd á laxi Veiðisvæði Veiðimaður Dagsetning Dags.
100 cm Fnjóská Gunnar Jónsson 2. ágúst 2.8.
101 cm Laxá í Dölum Arnór Ísfjörð Guðmundsson 30. júlí 30.7.
102 cm Laxá í Dölum Arnór Ísfjörð Guðmundsson 26. júlí 26.7.
106 cm Nesveiðar Ingvi Jökull Logason 25. júlí 25.7.
102 cm Nesveiðar Kristrún Ólöf Sigurðardóttir 25. júlí 25.7.
102 cm Nesveiðar Nils Folmer Jörgensen 21. júlí 21.7.
100 cm Nesveiðar Anna Margrét Kristinsdóttir 19. júlí 19.7.

Skoða meira