Icelandair stækki ef WOW air minnki

Bréf í Icelandair hafa hækkað í dag eftir að tilkynnt ...
Bréf í Icelandair hafa hækkað í dag eftir að tilkynnt var um uppsagnir og samdrátt hjá WOW air. mbl.is/Eggert

Hækkun bréfa í Icelandair í Kauphöllinni í dag eru viðbrögð markaðarins við tíðindum af rekstri WOW air og breytingum á samkeppnisumhverfi á flugmarkaði. Þá eru markaðsaðilar vafalítið sömuleiðis að velta fyrir sér hver viðbrögð Icelandair verða í framhaldinu.  

Þetta er mat Elvars Inga Möller hjá greiningardeild Arion banka. „Séð frá bæjardyrum Icelandair er helsti samkeppnisaðili félagsins að draga umtalsvert saman seglin ef fram fer sem horfir,“ segir hann í samtali við mbl.is.

Það verði því athyglisvert að fylgjast með hver viðbrögð Icelandair verði við þessum breytingum. WOW air er að boða fækkun í flugvélaflota sínum úr 20 í 11 vélar, þar með taldar eru allar breiðþotur félagsins og því sé ekki útilokað að um sé að ræða meira en helmings fækkun í framboðnum sætum, að sögn Elvars.  

Ein af breiðþotum WOW air. Félagið neyðist til þess að ...
Ein af breiðþotum WOW air. Félagið neyðist til þess að selja þær allar frá sér og þar með myndast glufa í markaðnum fyrir Icelandair. Ljósmynd/Lars Hentschel

Elvar bendir á að á hluthafafundi sem Icelandair hélt í lok síðasta mánaðar hafi verið efst á baugi umræða um það hver viðbrögð félagsins gætu orðið ef það kæmi til mikils samdráttar í sætaframboði hingað til lands. Það megi því leiða að því líkur að félagið muni bregðast við þessum breytingum sem felast í rekstri WOW air, en það eigi eftir að koma í ljós hver þau nákvæmlega verði.

Ferðamálavefurinn Túristi hefur í þessu samhengi greint frá því að Icelandair sé að auka framboð verulega í vor á flugum til Evrópulanda. Það kann þá að vera liður í þeirra viðleitni að mæta aukinni eftirspurn.

mbl.is

Myntbreyta

  ISK
  USD
  EUR
  GBP
  CAD
  DKK
  NOK
  SEK
  CHF
  JPY

Erlendar viðskiptafréttir