Fyrrverandi flugstjóra Icelandair dæmdar 70 milljóna kr. bætur

Icelandair var gert að greiða dánarbúi fyrrverandi flugstjóra félagsins tæplega ...
Icelandair var gert að greiða dánarbúi fyrrverandi flugstjóra félagsins tæplega 70 milljónir króna. mbl/ Júlíus Sigurjónsson

Héraðsdómur Reykjavíkur hefur dæmt Icelandair til þess að greiða dánarbúi fyrrverandi flugstjóra flugfélagsins tæplega 70 milljónir króna auk dráttarvaxta og málskostnaðar. Dómurinn féll sl. fimmtudag.

Flugstjóranum var fyrirvaralaust sagt upp störfum hjá flugfélaginu eftir að hafa látið illa í flugi á heimleið til Íslands frá Danmörku eftir fraktverkefni á vegum Icelandair árið 2010. Hann var 59 ára þegar honum var sagt upp og hafði hann þá starfað hjá Icelandair í 26 ár, þar af helming starfstímans sem flugstjóri.

Málið var rekið fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur.
Málið var rekið fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur. mbl.is

Ástæða uppsagnarinnar var, líkt og segir að framan, ósæmileg hegðun í flugi á heimleið úr fraktverkefni. Icelandair bar fyrir sig að hann hefði beitt flugfreyju ítrekað kynferðislegri áreitni, verið ölvaður og sýnt vélvirkja og flugstjóra vélarinnar dónaskap.

Sagði Icelandair hegðun mannsins, og einkum ölvunarástand hans, hafa falið í sér mjög alvarlegt brot á starfsskyldum hans og gæfi heimild til brottreksturs. Flugstjórinn lést 7. mars sl. og tók þá dánarbú mannsins við málarekstrinum.

Hæstiréttur viðurkenndi rétt mannsins árið 2014

Flugstjórinn höfðaði mál á hendur Icelandair vegna uppsagnarinnar og sagði hana ólögmæta. Hann vann málið fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur árið 2013 og staðfesti Hæstiréttur dóminn árið 2014. Í dómi Hæstaréttar var því slegið föstu að sérstakar reglur um flugstjóra hafi ekki gilt í heimferðinni og hann hafi engar skyldur borið í fluginu.

Frétt mbl.is: Réttlætti ekki fyrirvaralausa uppsögn

Var það ekki sannað að flugstjórinn hefði neytt áfengis í óhófi þannig að það hefði farið í bága við reglur Icelandair en aðilar málsins voru sammála um að maðurinn hefði drukkið tvö glös af bjór á Kastrupflugvelli áður en hann hélt þaðan. Dómurinn taldi sýnt að hann hefði sýnt af sér óviðeigandi hegðun gagnvart flugfreyjunni með því að taka í kjól hennar og reynt að kyssa hana en ekki þótti sannað að um hefði verið að ræða kynferðislega áreitni.

Þar sem Icelandair hafði ekki áður veitt manninum áminningu vegna óviðeigandi hegðunar var hegðun mannsins ekki talin þess eðlis að hún réttlætti fyrirvaralausa uppsögn úr starfi, þó svo að hegðun hefði verið með þeim hætti að hún sæmdi ekki stöðu hans hjá félaginu. Féllst Hæstiréttur því á viðurkenningarkröfu mannsins.

Flugstjórinn fékk tímabundna sykursýki

Flugstjórinn veiktist eftir uppsögnina en hann fékk járnofhleðslu sem olli honum tímabundinni sykursýki með háum blóðsykri. Í kjarasamningi Félags íslenskra atvinnuflugmanna og Icelandair, sem flugstjórinn heyrði undir, kveður á um að greiða skuli flugmönnum laun í allt að 13 mánuði vegna veikinda.

Sérfræðingur í innkirtla- og efnaskiptasjúkdómum ritaði læknisvottorð vegna veikinda flugstjórans og féllst Héraðsdómur Reykjavíkur á kröfu dánarbúsins um skaðabætur er jafngilda fullum launum vegna veikinda í 13 mánuði.

Þá gerði dánarbúið kröfu um skaðabætur sem námu óskertri tryggingarfjárhæð samkvæmt skírteinistryggingu flugmanna sem tekur til atvinnumissis flugmanna vegna aldurshrörnunar en samkvæmt skírteininu skal greiða óskerta tryggingarfjárhæð að 60 ára aldri vegna missis skírteinisins.

Var Icelandair samtals gert að greiða dánarbúinu 68.873.060 krónur, ásamt dráttarvöxtum samkvæmt 1. mgr. 6. gr. laga nr. 38/2001, um vexti og verðtryggingu frá 29. september 2014 til greiðsludags, auk málskostnaðar dánarbúsins að fjárhæð tvær milljónir króna.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Góð stund í firðinum

08:18 Ungmennakvöld, pub quis, kubbakeppni, froðugaman, bryggjuball og tónleikar eru meðal þess sem verður á bæjarhátíðinni „Á góðri stund í Grundarfirði“. Meira »

Sendi boð úr neyðarsendi

07:59 Bandarísk skúta sendi frá sér boð úr neyðarsendi um klukkan hálffjögur í nótt. Landhelgisgæslan óskaði eftir að rannsóknaskipið Árni Friðriksson færi á vettvang en skipið var í þrjátíu sjómílna fjarlægð frá staðsetningu sendisins. Búist er við að hann verði kominn á svæðið þá og þegar. Meira »

Sjaldgæft að breytt sé ákvörðun

07:57 Helgi Magnús Gunnarsson vararíkissaksóknari segir að það sé ekki algengt að embætti ríkissaksóknara felli niður ákvörðun héraðssaksóknara um að gefa ekki út ákæru í sakamáli en slíkt gerist þó. Meira »

Sótt í 90% íbúðalán

07:37 Tveir lánveitendur veita nú allt að 90% íbúðalán og segja talsverða eftirspurn vera eftir slíkum lánum.  Meira »

United Silicon greiðir milljarð í skuld

07:27 United Silicon þarf að greiða verktakafyrirtækinu ÍAV rúman einn milljarð króna vegna ógreiddra reikninga kísilversins í Helguvík. Þriggja manna gerðardómur kvað upp úrskurð þess efnis á mánudag. Meira »

Hiti víða í 13 til 25 stig í dag

07:06 Hiti fer víða í 13 til 25 stig í dag og verður hlýjast inn til landsins en heldur svalara eystra þar sem þokuloft lætur á sér kræla. Íbúar á höfuðborgarsvæðinu geta glaðst því sólin skín og ekki er ský að sjá á himni. Gott veður verður á öllu landinu í dag samkvæmt veðurspá Veðurstofu Íslands. Meira »

Tveir ökumenn undir áhrifum í nótt

06:12 Tveir ökumenn voru stöðvaðir í nótt grunaðir um akstur undir áhrifum fíkniefna. Blóðsýni var tekið úr þeim báðum og þeim sleppt að henni lokinni. Báðir ökumennirnir voru teknir í nágrenni miðbæjarins. Þetta kemur fram í dagbók lögreglu. Meira »

Ölfusárbrú lokuð fram eftir morgni

06:43 Lokað verður fyrir umferð inn á Ölfusárbrú fram til klukkan 8 eða 9 í dag miðvikudaginn 26. júlí. Umferð er á meðan beint um Eyrabakkaveg og Þrengslaveg. Vegna óviðráðnanlegra aðstæðna hafa framkvæmdir við malbikun á hringtorgi við Ölfusárbrú tafist. Meira »

Boða fund að loknu sumarleyfi

05:30 Skrifstofa borgarstjórans í Reykjavík hefur sent Morgunblaðinu athugasemd vegna fréttar á forsíðu blaðsins í gær. Í umræddri frétt var fjallað um gagnrýni Samtaka iðnaðarins á störf byggingarfulltrúans í Reykjavík. Meira »

Lundaralli frestað vegna bilunar

05:30 Ekki tókst að ljúka lundaralli II þar sem holumyndavél bilaði að sögn Ingvars Atla Sigurðssonar, forstöðumanns Náttúrustofu Suðurlands. Hann segir að hin myndavélin sem notuð er hafi bilað í fyrra rallinu. Meira »

Unnið ítarlega að breytingum

05:30 Nákvæmra áætlana varðandi breytingar á Heilbrigðisstofnun Suðurnesja í kjölfar úttektar á vegum Embættis landlæknis á stofnuninni er að vænta ágúst eða september, segir Halldór Jónsson, forstjóri Heilbrigðisstofnunar Suðurnesja. Meira »

Sorptunnur yfirfullar í Þorlákshöfn

05:30 Töluverð óánægja er með nýtt fyrirkomulag sorphirðu í Þorlákshöfn. Í umræðuhópi íbúa á Facebook hafa margir lýst því að sorptunnur þeirra séu yfirfullar og illa lyktandi. Meira »

Meðalmálsmeðferðartími mun styttri

05:30 Meðalmálsmeðferðartími kærunefndar útlendingamála vegna kæra einstaklinga sem fengið höfðu synjun um alþjóðlega vernd hér á landi styttist verulega á milli áranna 2015 og 2016. Meira »

Grænlita Grafarlæk

05:30 Enn hefur ekki tekist að finna hvaðan olían í Grafarlæk kemur, en um hádegisbil í dag verður litarefni sett í lagnirnar hjá Veitum til að rekja mögulegar leiðir mengunarinnar. Meira »

Harður árekstur á Grensásvegi

Í gær, 23:38 Harður árekstur varð nú á tólfta tímanum á gatnamótum Grensásvegar og Miklubrautar þar sem að tveir bílar skullu saman.  Meira »

Borgin fimm ár að afgreiða mál

05:30 Jón Ólafur Ólafsson arkitekt segir byggingarfulltrúa í Reykjavík hafa verið fimm ár að afgreiða umsókn. Vegna þessara tafa hafi milljónir tapast. Meira »

Ítrekað brotið á leiðsögumönnum

05:30 Leiðsögn - félag leiðsögumanna hefur nú ítrekað kröfur sínar til launagreiðenda leiðsögumanna um skyldur til að greiða leiðsögumönnum að lágmarki laun samkvæmt kjarasamningi ásamt iðgjöldum til sjóða félagsins. Meira »

Fótbrotnaði í mótorkrossbraut

Í gær, 23:27 Maður slasaðist á mótorkrosshjóli í Bolaöldu rétt fyrir átta í kvöld. Að sögn lögreglunnar á Selfossi þá var maðurinn á ferð á mótorkrossbraut sem er á svæðinu þegar hann datt og fótbrotnaði. Meira »
Eyjasol íbúðir og sumarhús.....
Fallegar 2- 3ja herb. íbúðir fyrir ferðafólk og íslendinga á faraldsfæti. Allt ...
Toyota Avensis 2014 ek 36000 km
Toyota Avensis, skráður 10/2014 en aðeins ekinn 36000 km, 1800cc sjálfskiptur, ...
Bella 530 Excel hraðbátur
Bella 530 Excel hraðbátur. Vandað harðviðardekk. Mercury 135 hp optimax mótor, ...
 
Félagsstarf
Staður og stund
Árskógar 4 Opin smíðastofa kl. 9-16. Sun...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Félagsstarf
Staður og stund
Árskógar 4 Smíðar/útskurður með leiðb. k...
Geirlandsá - útboð óskað er eftir tilbo
Veiði
Geirlandsá - útboð Óskað er eftir til...