Lögbannið verði ekki fordæmisgefandi

Hallgrímur Óskarsson, til vinstri, og Eiríkur Jónsson á fundinum.
Hallgrímur Óskarsson, til vinstri, og Eiríkur Jónsson á fundinum. mbl.is/Árni Sæberg

Eiríkur Jónsson, prófessor við Háskóla Íslands, hefur áhyggjur af því hversu víðtækt lögbann sýslumannsins á höfuðborgarsvæðinu er gagnvart fréttaflutningi Stundarinnar og Reykjavík Media upp úr gögnum úr gamla Glitni.

Þetta kom fram á fundi stjórnskipunar- og eftirlitsnefndar Alþingis.

Á fundinum greindi Eiríkur frá því að það megi grípa til lögbanns og takmarka tjáningarfrelsi en það þurfi að uppfylla skilyrði um réttmæt markmið lögbannsins og að það sé nauðsynlegt í lýðræðislegu þjóðfélagi. Staðan sé svipuð þegar kemur að mannréttindasáttmála Evrópu.

Hann sagði það geta verið fyllilega réttmætt að grípa til lögbanns þrátt fyrir takmörkun tjáningarfrelsis, til dæmis varðandi birtingu heilsufarsupplýsinga. Ríka ástæðu þurfi samt til að takmarka tjáningafrelsi fyrirfram. 

Sýslumanni vorkunn 

Hann bætti við að sýslumanni væri vorkunn því allt í einu hafi honum verið kastað inn í hringiðu stjórnskipunarréttar og þurft að leggja mat á lögbannskröfuna. „Ég er ekki viss um að Mannréttindadómstóll Evrópu myndi hafa samúð með þeim vandamálum,“ sagði hann og nefndi að málið líti illa út utan frá þar sem fulltrúi ríkisvaldsins sé að banna umfjöllun fjölmiðla.

Frá fundinum í morgun.
Frá fundinum í morgun. mbl.is/Árni Sæberg

Svarað í dómaframkvæmd

Eiríkur var spurður hvort nauðsynlegt sé að gera lagabreytingar til að tryggja betur frelsi fjölmiðla  og sagði hann að það væri hægt en á endanum ráðist málið af reglum stjórnskipunarréttar og mannréttindaákvæða. „Löggjafinn getur hugsað hvernig er hægt að tryggja þetta best með almennum lögum en á endanum er þessu svarað í dómaframkvæmd hér og úti í Strassborg.“

Spurður sagði hann að það kæmi til álita að íslenska ríkið væri skaðabótaskylt vegna lögbannsins en spurningin væri þá um tjónið og hvert skuli beina kröfunni.

Vilhjálmur Bjarnason, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, sagði  að fjallað væri um þagnarskyldu í 142 íslenskum löggjöfum og spurði hvort ekki þyrfti að afnema þessi ákvæði, eða þá að undanskilja persónur í áberandi stöðu í þjóðfélaginu. Eiríkur sagði erfitt að undanskilja einhverjar persónur og ákveða að leynd gildi ekki um þær.

„Fráleit“ gagnrýni á sýslumann

Brynjar Níelsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, sagði að sýslumaðurinn hafi farið eftir 58. grein stjórnarskrárinnar með lögbanninu. „Öll þessi gagnrýni á sýslumanninn sjálfan er fullkomlega fráleit að mínu mati,“ sagði hann.

Eiríkur endurtók að sýslumanni væri vorkunn en að alltaf færi samt fram mat hjá honum. „Ég er ekki að gagnrýna sýslumann sérstaklega. Ég er fyrst og fremst að horfa á þetta utan frá.“

Segir málið geta orðið fordæmisgefandi

Hallgrímur Óskarsson, varaformaður Gagnsæis, sat einnig fyrir svörum á fundinum. Hann sagði það mjög slæmt þegar þjóðfélagið uppgötvi að ritstjórnarlegt frelsi sé takmarkað með svona afgerandi hætti og þegar hagsmunir almennings séu ríkari.

„Aðalhættan þegar svona aðgerð fer fram er að hún verður fordæmisgefandi,“ sagði hann og bætti við að mjög mikilvægt væri að hnekkja úrskurðinum og draga hann til baka.

Hallgrímur sagði lögbannið jafnframt hægja á framþróun gegnsæis á Íslandi.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

„Þeir höfðu keypt gallað hús“

22:01 „Lífeyrissjóðirnir selja húsið ódýrara en samningurinn kveður á um og afsala sér rétti til þeirra tekna sem þeim voru áskyldar í leigusamningi,“ segir Bjarni Bjarnason, forstjóri Orkuveitunnar, um kaup félagsins á húseignunum á Bæjarhálsi 1. Meira »

Vegum lokað vegna veðurs

21:59 Norðanstormur og hríð er víða á Norðurlandi og af þeim sökum er búið að loka veginum um Ólafsfjarðarmúla. Áður hafði Siglufjarðarvegi verið lokað síðdegis en snjóflóð féll á veginn. Meira »

Breið stjórn og uppbygging – kunnuglegt?

21:21 Fari svo að ríkisstjórn VG, Sjálfstæðisflokksins og Framsóknarflokksins verði að veruleika eins og virðist stefna í verður um sögulegan atburða að ræða enda hafa Sjálfstæðisflokkurinn og flokkurinn lengst til vinstri á Alþingi ekki starfað saman í ríkisstjórn síðan í nýsköpunarstjórninni svonefndri. Meira »

Skólpið í rétta átt á tveimur hótelum

20:46 Í lok nóvember verður lokið við að reisa nýtt viðbótar hreinsivirki fyrir skólp á Foss-hótelinu Vatnajökul á Lindarbakka við Höfn. Í september gerði Heil­brigðis­eft­ir­lit Aust­ur­lands at­huga­semd­ir við lé­lega skólp­hreins­un hótelsins og veitti frest til úrbóta til 20. nóvember í dag. Meira »

Kynnir háskólanemum landið

20:09 Herdís Friðriksdóttir, verkefnastjóri og eigandi ferðaskrifstofunnar Understand Iceland, fékk nýverið styrk til að kynna erlendum háskólanemum sjálfbærni og umhverfisvernd á Suðurlandi. Meira »

Glaðari konur og glaðari karlar

19:44 Kvenréttindafélag Íslands fagnar 110 ára afmæli sínu í ár. Í stað þess að efna til rjómatertusamsætis færði félagið öllum fyrsta árs framhaldsskólanemum á landinu bók að gjöf. Við ættum öll að vera femínistar eftir nígerísku skáldkonuna Chimamanda Ngozi Adichie kom út 27. september, á fæðingardegi Bríetar Bjarnhéðinsdóttur, stofnanda félagsins. Meira »

Gjóskuflóð færu hratt niður hlíðar

19:11 „Eldur upp kom í Litla-Héraði og eyddi allt héraðið. Höfðu þar áður verið 70 bæir. Lifði engin kvik kind eftir utan ein öldruð kona, og kapall.“ Svo stendur ritað í Oddverjaannál, um þær hamfarir sem fylgdu eldgosinu í Hnappafellsjökli í júní árið 1362. Meira »

Sýknaður því hann mætti ekki

19:34 Héraðsdómur Suðurlands hefur sýknað mann og tvö fyrirtæki hans af meiri háttar brotum gegn skattalögum. Sýknudómurinn grundvallast af skorti á gögnum. Í honum kemur meðal annars fram að héraðssaksóknari gekk ekki á eftir því að maðurinn sem var ákærður myndi mæta við aðalmeðferð. Meira »

Kaupa rakaskemmdar höfuðstöðvar

18:46 Orkuveitan hefur keypt aftur höfuðstöðvar sínar á Bæjarhálsi 1 af fasteignafélaginu Fossi. Kaupverð er fimm og hálfur milljarður en um þriðjungur húsanna er stórskemmdur af raka. Meira »

Veður getur hamlað eftirliti

18:14 Slæm veðurspá getur sett strik í reikninginn þegar kemur að eftirliti með Öræfajökli næstu dagana. Tveir menn á vegum Veðurstofu Íslands héldu af stað austur að jökli um miðjan dag, með það fyrir augum að taka sýni úr ám sem renna undan jöklinum. Meira »

Keyrði inn í Hagkaup á Eiðistorgi

18:10 Óhapp varð nú síðdegis þegar eldri kona missti stjórn á bifreið sinni með þeim afleiðingum að hún keyrði inn í verslun Hagkaupa á Seltjarnarnesi. Meira »

Telur hægt að útiloka sekt Thomasar

17:50 Munnlegur málflutningur fór í dag fram í máli Thomasar Møller Olsen gegn íslenska ríkinu, þar sem verjandi Thomasar fór fram á að dómkvaddur matsmaður, „hæfur og óvilhallur“, yrði fenginn til að leggja mat á hvar Birnu Brjánsdóttur var komið fyrir, með það fyrir augum að útiloka sekt hans. Meira »

Vilja ná 80% vefsíðna í loftið í dag

17:38 Um 60% af þeim vefsíðum sem eru í hýsingu hjá fyrirtækinu 1984, sem lenti í kerfishruni síðasta miðvikudag, eru komnar upp aftur. Mörður Ingólfsson, framkvæmdastjóri fyrirtækisins, segir í samtali við mbl.is að gert sé ráð fyrir að ná upp allt að 80% síðnanna í dag. Meira »

Kvennaathvarfið hlaut viðurkenningu Barnaheilla

16:50 Kvennaathvarfið hlaut í dag viðurkenningu Barnaheilla – Save the Children á Íslandi árið 2017 fyrir að beina sjónum sínum í auknum mæli að þörfum og réttindum barna sem í athvarfinu búa hverju sinni. Meira »

Mikil svifryksmengun í höfuðborginni

16:18 Styrk­ur svifryks og köfnunarefnisdíoxíðs er hár við helstu um­ferðargöt­ur borg­ar­inn­ar sam­kvæmt mæl­ing­um við Grens­ás­veg og færanlegum mælistöðvum Heilbrigðiseftirlits Reykjavíkur við Eiríksgötu 2 og Hringbraut 26. Meira »

Áfram í varðhaldi grunaður um peningaþvætti

17:14 Hæstirétt­ur staðfesti í dag að níg­er­ísk­ur karl­maður skuli áfram sæta gæslu­v­arðhaldi vegna gruns um pen­ingaþvætti. Varnaraðili hafði kært úrskurð Héraðsdóms Reykjaness frá því fyrir helgi en þar segir að manninum sé gert að sæta gæsluvarðhaldi til 14. desember. Meira »

Siglufjarðarvegur lokaður vegna snjóflóðs

16:35 Siglufjarðarvegur er lokaður um óákveðinn tíma vegna snjóflóðs sem féll skammt vestan Strákaganga. Þetta kemur fram í tilkynningu frá Vegagerðinni. Snjókoma er á Norðausturlandi og þungskýjað. Meira »

„Mjög alvarlegt brot“ á Grensásvegi 12

16:15 „Við höfum fengið viðbrögð en þau hafa verið algjörlega ófullnægjandi. Við gerum bara ráð fyrir því að þeir séu að vinna í sínum málum og vinna að úrbótum. Bannið nær ekki yfir að úrbætur séu gerðar á vinnustað,“ segir Björn Þór Rögnvaldsson, lögfræðingur hjá Vinnueftirlitinu. Meira »

Mátturinn eða dýrðin - Greinaflokkur

Bátakerru stolið
Þessari kerru var stolið um Hvítasunnuhelgina í bryggjuhverfinu í Reykjavík. Þei...
Skrifstofuhúsnæði Bolholti 4
Til leigu er skrifstofurými, alls um 110 fermetrar, í austurenda á 5. og efstu ...
KONUR -VANTAR YKKUR EINKABILSTJÓRA Í BÚÐARFERÐIR ?
KONUR UTAN AF LANDI SEM HAFA STUTTANN TÍMA TIL AÐ VERSLA- EG SKUTLA YKKUR OG BÍ...
Náttfatnaður
Náttserkir, náttkjólar, náttföt og sloppar Meyjarnar Mjódd sími 553 3305...
 
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og b...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og f...
Framhald
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...