Ferðaviðvaranir í til Íslands

Úr yfirlitsflugi yfir Mýrdalsjökul fyrir nokkrum dögum.
Úr yfirlitsflugi yfir Mýrdalsjökul fyrir nokkrum dögum. Ljósmynd/Reynir Ragnarsson

Eftir gosið í Eyjafjallajökli eru erlendir fjölmiðlar vakandi yfir hverjum þeim tíðindum sem berast af skjálftavirkni frá Íslandi og getgátum um hugsanlegt gos eða ekki gos. Þannig hefur skjálftavirknin í Kötlu undanfarið og umræður um að Katla sé ef til vill komin á tíma ratað í fréttir ytra og sumir fjölmiðlar færa hressilega í stílinn. Í einum stærsta fjölmiðli Danmerkur, Express, birtist flennistórum stöfum á vefsíðu blaðsins í gær; „FERÐAVIÐVÖRUN: Íslenska eldfjallið Katla á barmi þess að gjósa vekur upp áhyggjur af flugsamgöngum.“ Í fréttinni er sjónum einkum beint að Bretum sem þurfi að gjalda fyrir það ef ótti vísindamanna reynist réttur; Að Katla, nefnd eftir illu trölli, sé að fara að gjósa. 

Í gærdag birti Daily Mail sams konar fyrirsögn, líka í hástöfum: „ÖSKUSKÝ – VIÐVÖRUN. Milljóna breskra ferðamanna bíður ferðaöngþveiti eftir viðvaranir um að íslenskt eldfjall sé að fara að gjósa.“ Svipuð frétt birtist á Sun og gula pressan tekur dýpst í árina og segir fólki hreinlega að hætta að ferðast til Íslands.

Aðrir fjölmiðlar, um allan heim, flytja líka fréttir um hugsanlegt Kötlugos þótt ferðaviðvaranir fylgi ekki og umfjöllunin sé hófstilltari. Engu að síður bregður þeim línum oft fyrir að líklegt sé að gos verði og viðbúnaðarstig sé. 

En hvaða áhrif hefur þessi fréttaflutningur og er eitthvað hægt að gera þegar villandi fyrirsagnir og jafnvel ferðaviðvaranir birtast? Setur Íslandsstofa sig til dæmis í samband við einstaka fjölmiðla ef fyrirsagnirnar eru villandi?
„Við höfum ekki gert það hingað til. Það þarf að skoða það vel hvort það borgi sig að senda eitthvað að fyrra bragði því það getur líka vakið meiri umfjöllun. Þar sem skjálftavirkninni hefur verið að ljúka ákváðum við að senda enga yfirlýsingu að fyrra bragði eins og stendur en við fylgjumst samt vel með umfjölluninni og ef hún fer á flug grípum við til aðgerða,“ segir Sigríður Dögg Guðmundsdóttir, verkefnastjóri á sviði ferðaþjónustu og skapandi greina hjá Íslandsstofu.

Sigríður Dögg segir allt öðruvísi umhorfs á Íslandi en þegar Eyjafjallajökull gaus, bæði hvað varðar ferðamannaiðnaðinn og þekkinguna til að bregðast við umfjöllun um Ísland. 

„Það krísuástand sem skapaðist þá þjappaði okkur í ferðaþjónustunni betur saman og gerði það að verkum að við erum mun betur búin undir óvæntar aðstæður eins og eldgos. Við erum með aðgerðaáætlun og það yrði allt annað ástand.
Innviðir greinarinnar eru líka allt aðrir nú en þá, þar sem við erum með svo miklu fleiri ferðamenn og sterkari grein. Það yrði ekkert fát því við höfum lært af reynslunni.“

Nánar er fjallað um málið í Sunnudagsblaði Morgunblaðsins sem kemur út um helgina. 

Bloggað um fréttina

Innlent »

Á að leiða til betri meðferðar

14:01 Notkun geislunar í læknisfræðilegum tilgangi hefur aukist jafnt og þétt á síðustu árum. Ekki er hins vegar ástæða til þess að óttast þá þróun, þar sem notkun hennar skili sér langoftast í betri heilbrigðisþjónustu við sjúklinga. Meira »

„Ég hef engu logið“

13:59 „Nú er nokkur tími liðinn frá því að mesta moldviðrið gekk yfir í málinu sem kennt er við uppreist æru.“ Þannig hefst færsla Hildar Sverrisdóttur, þingmanns Sjálfstæðisflokksins, þar sem hún fer yfir mál er varða uppreist æru en hún segir það hafa verið mikla reynslu fyrir nýjan þingmann. Meira »

Göngugötur í miðborginni á Airwaves

13:11 Nokkrum götum miðborgar Reykjavíkur verður breytt í göngugötur meðan tónlistarhátíðin Iceland Airwaves fer fram dagana 1. til 5. nóvember. Þetta var samþykkt í borgarráði í gær. Meira »

Kynnti sviðsmynd um minnkandi losun

13:10 Áætla má að Ísland þurfi að minnka árlegan útblástur gróðurhúsalofttegunda um allt að milljón tonn koldíoxíðs fyrir 2030. Hægt væri að ná um helmingi þessa samdráttar með aðgerðum í samgöngum. Meira »

Brutu gegn persónuverndarlögum

13:03 Persónuvernd hefur úrskurðað að Creditinfo hafi verið óheimilt að notast við upplýsingar um uppflettingar á vanskilaskrá við gerð skýrslu um lánshæfi einstaklinga. Fyrirtækinu var á hinn bóginn heimilt að nýta upplýsingar úr skattskrá og upplýsingar um að kvartandi hafi verið á vanskilaskrá. Meira »

Krefjast ekki lögbanns á Guardian

12:54 „Lögmenn eru búnir að hafa samband við Guardian. Guardian er búið að svara og við erum sáttir við þau svör,“ segir Ingólfur Hauksson, forstjóri Glitnis HoldCo, í samtali við mbl.is. Meira »

Óánægðari með ferðina til Íslands

12:03 Ferðamenn sem sækja Ísland heim eru óánægðari með ferðina í sumar miðað við sumarið á undan. Þetta kemur fram í tilkynningu frá Gallup. Meira »

Losun verður að líkindum yfir heimildum

12:32 Umhverfisstofnun hefur skilað til umhverfisráðuneytisins greiningu á stöðu Íslands gagnvart skuldbindingum sínum á öðru tímabili Kýótó-bókunarinnar. Stofnunin telur líklegt að Ísland verði ekki innan heimilda á tímabilinu og þurfi að kaupa heimildir til þess að standa við skuldbindingar sínar, sem nemi um 3,6 milljónum tonna af koldíoxíðígildum fyrir tímabilið í heild. Meira »

Skýrsla um áfellisdóma yfir ríkinu

11:59 Íslenskir dómstólar hafa stundum vanrækt að taka afstöðu til þess hvort þau málefni sem fjölmiðlar fjalla um eiga erindi við almenning eða ekki. Þetta er á meðal þess sem fram kemur í nýrri skýrslu Mannréttindastofnunar Háskóla Íslands um dóma Mannréttindadómstóls Evrópu um tjáningarfrelsi. Meira »

Felldar niður vegna flóðastöðu

10:59 Ferðir Herjólfs frá Vestmannaeyjum klukkan 11 og frá Landeyjahöfn klukkan 12.45 hafa verið felldar niður vegna flóðastöðu.  Meira »

„Forsíðan er svert í mótmælaskyni“

10:50 „Þarna er ekki aðeins vegið að tjáningarfrelsinu, grafið undan stöðu frjálsra fjölmiðla og rannsóknarblaðamennsku, heldur er verið að beita valdi til að koma í veg fyrir að fólk fái upplýsingar sem það á rétt á,“ segir Ingibjörg Dögg Kjartansdóttir, ritstjóri Stundarinnar. Meira »

Færri búa í leiguhúsnæði

10:45 Þeim Íslendingum sem búa í leiguhúsnæði hefur fækkað um 3,5% á síðastliðnum 12 mánuðum. Á móti hefur þeim sem búa í foreldrahúsum fjölgað um tæp 2 prósentustig. Meira »

„Eru umtalsverðar upphæðir“

10:45 Öllum farþegum flugfélagsins Air Berlin, sem áttu bókað flug með vél félagsins sem var kyrrsett í Keflavík, var boðin ferð með annarri vél félagsins sem var á leið til sama lands og kyrrsetta vélin. Meira »

Áfram tekist á um dómara í Stím-máli

10:09 Héraðsdómur hafnaði í dag kröfu verjenda í Stím-málinu svokallaða um að Hrefna Sigríður Briem, sérfróður meðdómari í málinu myndi víkja. Áður hafði Hæstiréttur hafnað kröfu um að dómsformaðurinn Símon Sigvaldason myndi víkja. Verjendur í málinu ætla allir að kæra úrskurðinn. Meira »

Boðflennur á fundi sjálfstæðismanna

09:17 „Ég var sérstaklega ungur í anda þarna í gærkvöldi,“ segir Brynjar Níelsson, þingmaður Sjálfstæðisflokksins, sem í gær hélt erindi á kvöldi á vegum Ungra sjálfstæðismanna um veip, eða rafrettur. Meira »

Grátbiðja um að fá að vera hér áfram

10:12 „Við viljum bara búa á Íslandi,“ segir Nasr Mohammed Rahim. Blaðamaður hittir hann, eiginkonu hans, Sobo Anwar Hasan, og ungt barn þeirra í Vesturbæ Reykjavíkur þar sem þau dvelja. Dvölinni lýkur þó eftir nokkra daga en umsókn þeirra um hæli á Íslandi var endanlega hafnað fyrir tveimur vikum. Meira »

Neyðarákall vegna barna rohingja

09:53 UNICEF sendir frá sér alþjóðlegt neyðarákall vegna gríðarlegrar neyðar barna rohingja sem hafa þurft að flýja ofbeldisöldu í Mjanmar yfir til Bangladess síðustu vikur. Síðan 25. ágúst hafa meira en 528.000 rohingjar flúið hræðilegt ofbeldi, þar af 58% börn. Meira »

Umhverfisþing hafið í Hörpu

09:14 Umhverfisþing hófst í Hörpu í morgun með ávarpi Bjartar Ólafsdóttur, umhverfis- og auðlindaráðherra. Það er haldið samkvæmt ákvæðum náttúruverndarlaga og að þessu sinni verða loftslagsmál meginefni þingsins. Meira »

Skoðanakannanir

[ Nánar | Allar kannanir í CSV-skrá ]

Mátturinn eða dýrðin - Greinaflokkur

215/75X16
Til sölu 4st Contenental dekk notuð 215/75x16 undan Ford Transit húsbíl sterk ...
ALLT MILLI HIMINS OG JARÐAR !!!!!!!!!!
NOTAÐ&NÝTT er ný verslun á Skemmuvegi 6 á bak við BYKO. Mikið úrval af fallegum ...
 
Rýmingarsala
Til sölu
Rýmingarsala á bókum um helgina 5...
Aðalskipulag
Tilkynningar
Lýsing breytingar Aðalski...
Verkefnisstjóri
Stjórnunarstörf
Verkefnisstjóri Stjór...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og s...