Lúsugur lax fer á lyf

Æðarvarp.
Æðarvarp. mbl.is/Sigurður Bogi Sævarsson

Bóndi á bænum Grænuhlíð í Arnarfirði hefur verulegar áhyggjur af því að lyf, sem verða gefin við laxalús í sjókvíum í eldisstöð í Arnarfirði, muni hafa áhrif á lífríkið í kring. Um það bil 500 metra frá sjókvínni er stórt æðarvarp sem telur um 2.600 fullorðna fugla. Um mánaðamótin komast ungarnir á legg og þurfa mikið æti sem er sótt í sjóinn.

„Þetta er svívirða. Maður er alinn upp við það að láta náttúruna alltaf njóta vafans og það er verið að nota eitur sem getur haft áhrif á lífkeðjuna,“ segir Víðir H. Guðbjartsson, bóndi í Grænuhlíð í Arnarfirði. Hann bendir á að aðalfæða hjá æðarfuglinum er meðal annars kræklingur.

Fyrsta skipti gefin lyf við laxalús í níu áratugi

Matvælastofnun samþykkti umsókn um lyfjameðhöndlun við laxalús í síðustu viku. Fjölgun laxalúsarinnar er meðal annars rakin til þess að hitastig sjávar hefur hækkað og löxum hefur fjölgað. Sem dæmi var meðalhiti sjávar í Arnarfirði 3,5°C í febrúar á þessu ári en 1,5°C á sama tíma í fyrra. Þetta er í fyrsta sinn frá því á níunda áratugnum sem gripið hefur verið til lyfjameðhöndlunar gegn laxalús á Íslandi.

„Lyfið hefur engin áhrif á spendýr, fugla og örverur og mjög takmörkuð áhrif á hryggleysingja og fiska og til dæmis engin áhrif á krækling,“ segir Sigríður Gísladóttir, dýralæknir hjá Matvælastofnun. Hún bendir á að áhrif lyfsins á krækling hafi verið rannsökuð í bak og fyrir bæði úti í náttúrunni og í tilraunastofu. Í þeim rannsóknum kom í ljós að áhrifin eru engin á krækling. 

Það tekur um 100 daga fyrir lyfið að brotna alveg niður í náttúrunni. Eftir 10 daga er minna en 10% eftir af því og það dreifist hratt í sjó. Lyfið safnast ekki fyrir í náttúrunni heldur brotnar það alveg niður og að endingu niður í CO2. 

Sigríður tekur fram að þegar lyf er valið er alltaf haft í huga að velja lyf og aðferðir sem hafa sem minnst áhrif á lífríkið og umhverfið. Laxalús hefur fylgt laxinum. 

Sigríður bendir á að þar sem lax er þá er laxalús til staðar. Þar sem laxi hefur fjölgað almennt hefur smitálag aukist eftir því. Það á jafnt við um villta laxa sem og eldislax. 

Lax tilbúinn í pökkun.
Lax tilbúinn í pökkun. Morgunblaðið/Helgi Bjarnason

Hertar reglur yrðu til trafala

Engar sérstakar reglur gilda um eftirlit með laxalús í eldislaxi umfram hefðbundið eftirlit, það er að segja það eru engin tiltekin mörk sem laxalúsin þarf að fara yfir. Að mati Sigríðar telur hún að ekki þurfi að herða reglur sem varða eftirlit með laxalús. 

„Hættan við að setja ákveðin mörk og herða eftirlit er að það muni fjölga meðhöndlunum og mögulega ýta undir lyfjaónæmi hjá laxalúsinni. Við teljum að við séum í góðri stöðu til að taka stefnu sem hvetur fyrirtækin til að nota blandaðar fyrirbyggjandi aðgerðir. Laxeldi er að stækka og við höldum áfram að vera vakandi og í góðri samvinnu við fiskeldið,“ segir Sigrún. 

Laxeldi í sjókvíum.
Laxeldi í sjókvíum. mbl.is/RAX
mbl.is

Innlent »

Aðalmeðferð hefst í Birnumálinu

08:42 Aðalmeðferð í máli Thomasar Møller Olsen, sem ákærður er fyrir að hafa myrt Birnu Brjánsdóttur, hefst í Héraðsdómi Reykjaness klukkan 9.15. Gert er ráð fyrir að alls muni 37 manns bera vitni fyrir dómi og munu flestir þeirra koma fyrir dóm í dag og á morgun. Meira »

Fá ókeypis skólagögn í 41 sveitarfélagi

08:31 Ríflega tvöfalt fleiri sveitarfélög ætla að útvega grunnskólabörnum skólagögn s.s. ritföng og pappír án endurgjalds á nýhöfnu skólaári en gerðu það í fyrra, samtals 41 sveitarfélag. Meira »

Messað í nýju safnaðarheimili

07:57 Nýtt safnaðarheimili Áskirkju við Kirkjutorg á Völlunum í Hafnarfirði, sem hýsa mun kirkjustarf safnaðarins, var tekið í notkun í gær. Meira »

Tilnefndar til Ísnálarinnar

06:18 Tilnefningar til Ísnálarinnar 2017 liggja fyrir en þau verðlaun eru veitt fyrir bestu þýddu glæpasöguna á íslensku, þar sem saman fara góð þýðing og góð saga. Meira »

Í fangaklefa vegna líkamsárásar

05:43 Einn er í haldi lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu vegna líkamsárásar og brots á vopnalögum.   Meira »

Mannekla er mest í Reykjavík

05:30 Reykjavíkurborg stendur hlutfallslega verst sveitarfélaga á höfuðborgarsvæðinu þegar kemur að því að manna leikskóla. 119 stöðugildi eru nú laus, en hinn 11. ágúst voru þau 132. Meira »

Uppfylla ekki lagaskyldu

05:30 „Það er grafalvarlegt mál að sveitarfélög skuli ekki fara eftir lögum og skuli ekki skipuleggja sig og skila inn brunavarnaáætlunum,“ segir Björn Karlsson, forstjóri Mannvirkjastofnunar. Meira »

Kennaraskortur er yfirvofandi

05:30 Aðsókn að kennaranámi eykst milli ára en það dugar ekki til. Kennaraskortur er yfirvofandi á næstu árum.  Meira »

Lokaður ofn en lykt hrellir íbúa

05:30 Ofn United Silicon, kísilverksmiðjunnar í Helguvík, er tilbúinn til gangsetningar á ný eftir lokun frá því á miðvikudag. Þrátt fyrir það hefur ofninn ekki verið gangsettur. Meira »

824 bíða stúdentaíbúða

05:30 824 umsækjendur fá ekki inni á stúdentagörðum Félagsstofnunar stúdenta (FS) við Háskóla Íslands eftir úthlutun í haust.  Meira »

Ekki mokað aftur í göngin

05:30 Kristján Þór Magnússon, bæjarstjóri á Húsavík, segir öryggi og tímasparnað það sem hæst standi upp úr varðandi Vaðlaheiðargöng. Meira »

Nýtt hljóðmælingakerfi komið upp

05:30 Isavia hefur tekið í gagnið nýtt gagnvirkt hljóðmælingakerfi við Keflavíkurflugvöll sem er opið öllum í gegnum vef fyrirtækisins. Meira »

Þriggja bíla árekstur

Í gær, 22:59 Þrír bílar lentu í árekstri á Suðurlandsvegi til móts við afleggjara inn í Heiðmörk um klukkan 20 í kvöld.  Meira »

Eygir í langþráða heimferð frá Kanarí

Í gær, 22:15 Farið er að sjá fyrir endann á langri bið Íslendinganna sem áttu flug bókað heim frá Tenerife á Kanaríeyjum með Primera Air klukkan fjögur í gær en verið er að hleypa farþegum um borð um kl. 21.30, eða hátt í einum og hálfum sólarhring á eftir áætlun. Meira »

Metfjöldi upplifir almyrkvann

Í gær, 21:43 Sá sjaldgæfi atburður verður í Bandaríkjunum á morgun að þar mun sjást almyrkvi á sólu. Almyrkvinn gengur þvert yfir Bandaríkin, frá Oregon á Vesturströndinni þar sem hann hefst klukkan 10:15 að staðartíma yfir til Suður-Karólínu þar sem honum lýkur um 90 mínútum síðar. Meira »

Hitinn fór upp í 18,4 stig

Í gær, 22:50 Veðrið lék við flesta landsmenn í dag og fór hitinn mest upp í 18,4 stig í Árnesi. Suðvestlæg átt verður ríkjandi á morgun og áfram verður hlýtt í vikunni. Meira »

Flugeldasýningin í myndum

Í gær, 22:00 Taktfastar sprengingar frá risastórri flugeldasýningu Menningarnætur ómuðu um alla Reykjavík í logninu í gær. Ljósasýningin var tilþrifamikil að mati viðstaddra. Meira »

Geðshræring greip um sig

Í gær, 21:28 Mikil geðshræring greip um sig í Flugstöð Leifs Eiríkssonar í dag er bíl var ekið á bygginguna. Lögreglu tókst ekki að yfirbuga ökumanninn fyrr en inn í flugstöðina var komið. Starfsmaður á vellinum segir starfsfólki og farþegum hafa verið brugðið, ekki síst vegna hryðjuverkanna í Evrópu að undanförnu. Meira »
Giftingar- og trúlofunarhringar frá ERNU
Handsmíðuð hringapör úr silfri með alexandrite-steini sem gefur mikið litaflóð. ...
Ford Transit Rimor árg. 2008
Ford Transit Rimor húsbíll. Nýskr 05.2008. Ekinn 84 þús. 5 gíra. Eyðslugrann...
SÆT ÍBÚÐ T. LEIGU Í VENTURA FLORIDA
GOLF & SÓL . Til leigu vel búnin & björt 2 svh & 2 bh íbúð á 18 holu golfvalla...
ÚTI HRINGSTIGAR
Vantar stiga af svölunum ofan í garðinn ? Hringstigar 120, 140 og 160 cm þvermá...
 
Félagsstarf
Staður og stund
Árskógar Opin smíðastofa kl. 9-15. Opið ...
Háseti
Sjávarútvegur
Háseti Vísir hf óskar eftir a...
Vélavörður
Sjávarútvegur
Vélavörður Vísir hf. óskar ef...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...