Snúist um þörf Sigmundar fyrir völd

Sigmundur Davíð Gunnlaugsson á stofnfundi Framfarafélagsins í gær.
Sigmundur Davíð Gunnlaugsson á stofnfundi Framfarafélagsins í gær. mbl.is/Ófeigur

Eiríkur Bergmann, prófessor í stjórnmálafræði, segir að borgarastyrjöld ríki innan Framsóknarflokksins. Þetta sagði hann í Silfrinu á RÚV í hádeginu þar sem meðal annars var rætt um nýtt Framfarafélags Sigmundar Davíðs Gunnlaugssonar, fyrrverandi formanns Framsóknarflokksins og áður forsætisráðherra.

Velti Egill Helgason, stjórnandi þáttarins, því þar upp hvort stofnun félagsins væri fyrsta skrefið í klofningi flokksins. Eiríkur sagði að framtakið væri mjög áhugavert komandi frá Sigmundi, sem var helsti forystumaður flokksins.

Klókt ef Sigmundur ætlar sér aftur í forystu

„Þetta getur verið feykilega klókt hjá Sigmundi ef hann ætlar sér aftur í forystu,“ sagði Eiríkur og benti á að Sigmundur geti þá skorað Sigurð Inga Jóhannsson, núverandi formann flokksins, á hólm á flokksþingi Framsóknarflokksins í janúar. „Tapi hann er hann tilbúinn með tæki sem hægt er að breyta í flokk.“

Sigmundur hefur sjálfur greint frá því að með stofnun félagsins sé hann ekki að stofna nýjan stjórnmálaflokk. Eftir stofnfundinn í gær sagðist hann frekar líta á félagið sem hreyfingu fyrir stjórnmálaflokkana sem myndi nýtast sem nokkurs konar hugmyndaverksmiðja.

Framfarafélagið; að fara fram?

„Þetta tiltæki Sigmundar að stofna sinn eigin vettvang virðist litast af hans skoðunum að hann verði að leiða eitthvað,“ sagði Jón Trausti Reynisson, ritstjóri Stundarinnar, sem var einnig gestur í þættinum. „Manni sýnist þetta snúast um hans þörf til að hafa völd.“

Þá velti hann því upp hvort nafnið, Framfarafélagið, væri orðaleikur og vísaði til þess að fara fram, þ.e. bjóða fram í næstu kosningum.

„Hlutir sem minna á stjórnmál Donalds Trump“

Þá vísaði Jón Trausti í ræðu Sigmundar á fundinum í gær þar sem hann fjallaði um það að stjórnmál væru að breytast í grundvallaratriðum og slíkt kallaði á viðbrögð. „Hann stillir kerfinu upp sem vandamálinu og stillir fjölmiðlum upp sem hluta af kerfinu. Þetta eru hlutir sem minna á stjórnmál Donalds Trump, en svo varar hann sjálfur við öfgaöflum í samlíkingu við Trump,“ sagði hann og hélt áfram: „Hann nýtir sér sambærilegar aðferðir og Trump, en þó ekki eins róttækar.“

Sagði hann Sigmund þegar vera með vettvang til að koma fram sínum hugmyndum. Sá vettvangur væri Alþingi. „Síðast þegar ég vissi hafði hann ekki mætt í eina atkvæðagreiðslu á þinginu. Og af 19 fundum í utanríkismálanefnd þar sem hann er aðalmaður hefur hann mætt fimm sinnum og þar af fjórum sinnum of seint,“ sagði Jón Trausti. „Ef hann væri í skóla væri búið að reka hann.“

Uppgjörið fari fram í janúar

Björn Ingi Hrafnsson fjölmiðlamaður var einnig gestur í þættinum og sagði hann að Sigmundur væri með stofnun félagsins að búa til vettvang og uppgjörið færi fram á flokksþinginu í janúar. Sagðist hann þó myndu fagna því að stjórnmálaflokkar byggju til hugmyndir og langtímastefnumótun.

Þá var Heiða Kristín Helgadóttir, fyrrverandi þingmaður Bjartrar framtíðar og núverandi framkvæmdastjóri, einnig gestur í þættinum og sagði hún að ræða Sigmundar hefði verið þversagnakennd. „Hann sagði það vont ef niðurstaðan í þinginu væri 63-0 sem er skrítin hugmynd út frá öðru sem hann var að tala um. Mér finnst skrítið að við skulum líta svo á að ef þú fáir ekki allt sem þú baðst um tapir þú,“ sagði hún. „Pólitískt ertu alltaf að færa þig aðeins áfram og það er óheiðarlegt við kjósendur að halda því fram að þú getir alltaf fengið allt.“

mbl.is

Innlent »

Harður árekstur á Grensásvegi

Í gær, 23:38 Harður árekstur varð nú á tólfta tímanum á gatnamótum Grensásvegar og Miklubrautar þar sem að tveir bílar skullu saman.  Meira »

Fótbrotnaði í mótorkrossbraut

Í gær, 23:27 Maður slasaðist á mótorkrosshjóli í Bolaöldu rétt fyrir átta í kvöld. Að sögn lögreglunnar á Selfossi þá var maðurinn á ferð á mótorkrossbraut sem er á svæðinu þegar hann datt og fótbrotnaði. Meira »

Eldur logaði í stút gaskúts

Í gær, 22:39 Slökkviliðið á höfuðborgarsvæðinu var kallað að húsi í Kópavoginum um áttaleytið í kvöld, eftir að eldur kviknaði á stút gaskúts undir gasgrilli þar sem verið var að grilla. Meira »

Fékk áfall undir stýri og ók út af

Í gær, 22:25 Umferðaróhapp varð á Fjarðarheiði á Austfjörðum í dag þegar eldri maður keyrði útaf veginum. Vegfarendur sem komu að manninum látnum hófu strax endurlífgunartilraunir og hringdu á lögreglu. Meira »

Varðhald framlengt til 18. ágúst

Í gær, 21:57 Hæstirétt­ur staðfesti í dag úr­sk­urð Héraðsdóms Reykjavíkur um að karlmaður, sem grunaður er um að hafa orðið Arn­ari Jóns­syni Asp­ar að bana í Mosfellsdal í síðasta mánuði, sæti áfram­hald­andi fjög­urra vikna gæslu­v­arðhaldi. Meira »

Almenningur fær að tjá sig um fjársjóðsleitina

Í gær, 21:10 Almenningur mun geta tjáð sig um starfsleyfisumsókn bresku fjársjóðsleitarmannanna að sögn forstjóra Umhverfisstofnunnar. Umsóknin hafi verið send til umsagnar og muni svo fara í hefðbundið ferli. Meira »

Þyrlan sótti veikan sjómann

Í gær, 20:32 Þyrla Landhelgisgæslunnar sótti veikan sjómann í dag á fiskiskipi við strendur Norðurlands. Samkvæmt upplýsingum frá gæslunni fór þyrlan í loftið um fimmleytið og lenti þremur klukkutímum síðar, um áttaleytið, við Borgarspítala. Meira »

Lengi að telja 31 unga á sundi

Í gær, 20:58 „Ég var lengi að telja þá alla því þeir voru alltaf að fara í kaf. Þetta var alveg glæsilegt,“ segir Sigurjón Guðmundsson áhugaljósmyndari sem tók í gær mynd af toppönd með hvorki meira né minna en 31 unga á sundi á Skorradalsvatni í Skorradal. Meira »

Býr til líkjör úr íslenskri mjólk

Í gær, 20:30 „Ég er bara búinn að vera að dunda mér við þetta í eldhúsinu heima,“ segir Pétur Pétursson, en hann hefur verið að þróa íslenskan mjólkurlíkjör sem unninn er úr rjómablandi og alkóhóli úr mysu. Meira »

Akranes má ekki sigla á Þjóðhátíð

Í gær, 19:51 Samgöngustofa hefur hafnað beiðni Eimskips um að fá að sigla ferjunni Akranesi til Vestmannaeyja um verslunarmannahelgina. Akranesferjan hefur verið í tilraunasiglingum milli Akraness og Reykjavíkur í sumar. Meira »

27,7 stig – hitamet sumarsins slegið

Í gær, 19:15 Hitamet sumarsins féll í dag, þegar 27,7 gráður mældust á Végeirsstöðum í Fnjóskadal. Hiti hefur ekki mælst jafnhár frá því árið 2012, þegar hann mældist 28 gráður. Helga Ívarsdóttir, veðurfræðingur á vakt, segir veður verða áfram með svipuðu móti á morgun en svo fari það kólnandi. Meira »

Segja dauðann bíða sín í heimalandinu

Í gær, 19:00 „Ég er dauður maður ef ég fer aftur til Nígeríu. En þetta snýst ekki um mig heldur dóttur mína. Ég vil að hún fái tækifæri á betra lífi,“ segir Sunday Iserien, nígerískur hælisleitandi sem hefur búið hér á landi ásamt eiginkonu sinni og dóttur í eitt og hálft ár, en verður á næstunni vísað úr landi. Meira »

Kökur gleðja og kalla fram bros

Í gær, 18:47 Karen Kjartansdóttir, sem er hjúkrunarfræðingur og ljósmóðir að mennt, vinnur á næturvöktum á Landakoti og á frí aðra hverja viku. Þá situr hún ekki auðum höndum heldur bakar kökur, sem hún skreytir af hjartans lyst og gefur stundum samstarfsfólki sínu að smakka. Meira »

Stærsta sumar í komu skemmtiferðaskipa

Í gær, 17:55 Tæplega sex þúsund manns komu til Reykjavíkur með skemmtiferðaskipum í dag. Er þetta mesti fjöldi gesta í sumar til þessa og stærsta sumarið í komu skemmtiferðaskipa. Í fyrra komu tæplega 99 þúsund farþegar með skemmtiferðaskipum, en í ár eru þeir rúmlega 127 þúsund. Meira »

Vinna hörðum höndum að því að laga hallann

Í gær, 17:32 „Við erum, stjórnin og starfsfólkið, að vinna að því að rétta af hallann,“ segir Stefán Hrafn Jónsson, varaformaður Neytendasamtakanna, í samtali við mbl.is. Neytendasamtökin settu tilkynningu á vef sinn í gær þar sem fram kemur að starfsemi samtakanna muni halda áfram með óbreyttu sniði. Meira »

Miklar umferðatafir á Suðurlandsvegi

Í gær, 18:15 „Þetta getur ekki annað en farið í vitleysu,“ segir varðstjóri hjá lögreglunni á Selfossi um miklar umferðatafirnar sem nú eru á Suðurlandsvegi milli Hveragerðis og Selfoss. Mikið hafi verið kvartað undan þungri umferð. Meira »

Malbikað á Keflavíkurflugvelli (myndir) myndasyrpa

Í gær, 17:45 Umfangsmiklar framkvæmdir standa nú yfir á flugbrautum á Keflavíkurflugvelli þar sem verið er að malbika báðar flugbrautirnar, leggja nýjar flýtireinar sem munu gera það að verkum að brautirnar nýtast enn betur, skipta út öllum raflögnum og flugbrautarljósum fyrir ljós sem nota mun minni orku. Meira »

Skrautleg smáfluga uppgötvuð í Surtsey

Í gær, 17:18 Í leiðangri sérfræðinga Náttúrufræðistofnunar Íslands til Surtseyjar fönguðu skordýrafræðingar skrautlega smáflugu sem ekki hefur fundist hér á landi áður. Einnig hefur grávíðir bæst á flórulista eyjarinnar. Meira »
Antik konsúlskápur og spegill
Mublan er í góðu ásigkomulagi og það er nýbúið að skipta um spegil. Verð 39.000 ...
Rotþrær og heitir pottar
Rotþrær og heitir pottar Rotþrær-heildarlausnir með leiðbeiningum um frágang. Ód...
Til sölu nýr Yamaha utanborðsmótor, 2,5 Hö
Mótorinn er 4 gengis, nýr og ónotaður, 1 stk eftir í sendingu. Verð : 169.000...
 
Samkoma
Félagsstarf
Samkoma kl. 20 í Kristniboðs- salnum. R...
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Breyting á aðal- og deiliskipulagi
Tilkynningar
Auglýsing um skipulag á Akranesi Till...
Deiliskipulag
Tilboð - útboð
Kjósarhreppur Kjósarhreppur a...