Yfirbyggður völlur raunhæfur á 2-3 árum

Ísland leikur fleiri þýðingarmikla landsleiki á komandi árum. Ný deild ...
Ísland leikur fleiri þýðingarmikla landsleiki á komandi árum. Ný deild er handan við hornið. Eggert Jóhannesson

Raunhæft er að byggja nýjan Laugardalsvöll á tveimur til þremur árum eftir að ákvörðun þar um hefur verið tekin. Þetta er mat Péturs Marteinssonar, verkefnastjóra hjá Borgarbrag, og Guðna Bergssonar, formanns Knattspyrnusambands Íslands. Þeir segja raunhæft að yfirbyggður fjölnota leikvangur geti orðið rekstrareining sem stendur undir sér.

Pétur er verkefnastjóri félagsins Borgarbragur, sem teiknað hefur upp fyrir KSÍ, Reykjavíkurborg og ríkið, þrjár mögulegar sviðsmyndir þegar kemur að framtíð Laugardalsvallar. Fyrsta sviðsmyndin er að Laugardalsvöllur fengi andlitslyftingu, önnur sviðsmyndin að byggður yrði knattspyrnuvöllur með stúku allan hringinn en sú þriðja að byggður yrði yfirbyggður fjölnota leikvangur, sem hýst gæti stóra tónleika, ráðstefnur og sýningar, auk þess að vera heimavöllur landsliða Íslands í knattspyrnu.

Að sögn Péturs var málið á góðum skriði áður en til tíðinda dró í pólitíkinni. „Áður en þessi ríkisstjórn sprakk var búið að kynna þetta fyrir KSÍ, borginni, ráðherrum og formönnum flokkanna,“ segir Pétur í samtali við mbl.is. Nú sé engin ríkisstjórn starfandi sem hafi umboð til ákvarðana af þessum toga.  Málið sé því stopp fram yfir kosningar.

Fleiri stórleikir á Íslandi

Íslendingar, sem tryggðu sér sæti á HM í knattspyrnu um helgina, hefja þátttöku í nýrri Þjóðadeild UEFA á næsta ári, sem er fyrirkomulag sem leysir þýðingarlitla vináttulandsleiki af hólmi. Ísland er, eins og Morgunblaðið greindi frá í dag, í efsta styrkleikaflokki af fjórum. Það þýðir að liðið mun að lágmarki leika tvo til þrjá heimaleiki við sterkustu þjóðir Evrópu, í þeirri deild. Dregið verður í riðla í janúar en sigurvegarar hverrar deildar munu sæti á EM. Það verður því mikið í húfi þegar þessir leikir fara fram og líklegt að ásókn verði mikil. Jafnan hafa miðar á heimaleiki Íslands selst upp á örfáum mínútum, undanfarin misseri.

Fyrstu leikirnir verða leiknir september, október og nóvember á næsta ári en deildin verður líka spiluð í mars. Guðni segir í samtali við mbl.is að vegna bágborinnar aðstöðu á Laugardalsvelli gæti til þess komið að færa þyrfti einhverja heimaleiki Íslands út fyrir landsteinanna. „Það er auðvitað staða sem enginn kærir sig um. Við verðum að gera eitthvað,“ segir hann. Tími sé kominn til að endurbyggja Laugardalsvöll.

Pétur, sem hefur unnið að málinu í tvö ár, segir að ríki og borg hafi tekið mjög jákvætt í þær hugmyndir sem Borgarbragur hefur unnið að. „Það hefur verið jákvæður andi yfir þessum viðræðum. Ég held að allir sjái að þetta sé skynsamlegt, það sem við höfum verið að kynna. Mikilvægast af öllu er að það er ekki í boði að taka enga ákvörðun. Völlurinn er ólöglegur og  að þarf að eyða peningum til að gera hann löglegan.“ Hann nefnir að svo hefði allt eins geta farið að Ísland hefði þurft að spila umspilsleik á Laugardalsvelli í nóvember. Völlurinn sé ekki upphitaður og veðrið hefði getað skapað mikil vandræði.

Færri komast jafnan að en vilja á heimaleiki karlalandsliðs Íslands ...
Færri komast jafnan að en vilja á heimaleiki karlalandsliðs Íslands í knattspyrnu. mbl.is/Kristinn Magnússon

Sviðsmyndirnar þrjár

Fyrsta og ódýrasta sviðsmyndin sem Pétur og félagar hafa teiknað upp og kynnt er að Laugardalsvöllur, í núverandi mynd, fái andlitslyftingu. Þá yrði búningsaðstaða meðal annars bætt og salernisaðstaða sömuleiðis, bæði fyrir fatlaða og ófatlaða. Nýtt dren yrði lagt í völlinn og hiti lagður undir hann auk þess sem skipt yrði um gras. Þessar framkvæmdir myndu að sögn Péturs kosta nokkur hundruð milljónir króna.

Næsta sviðsmynd felst í því að byggja upp knattspyrnuleikvang, með stúkum hringinn, sem myndi aðeins nýtast til knattspyrnuviðburða. Í þeirri sviðsmynd er gert ráð fyrir allnokkru fjölgun sæta en völlurinn í dag tekur tæplega 10 þúsund manns í sæti. Önnur aðstaða yrði bætt, frá því sem nú er.

Þriðja sviðsmyndin felst í því að byggja fjölnota leikvang sem væri með opnanlegu þaki. Pétur segir að þar væri kannski verið að tala um allt að tvöföldun í sætafjölda. „Það er búið að gera rekstraráætlanir og grófar kostnaðaráætlanir fyrir allar þessar sviðsmyndir,“ segir Pétur sem vill þó ekki gefa upp tölur í því sambandi fyrr en hagsmunaðilar hafi tekið ákvörðun. Hann leggur áherslu á að þeir hafi leitað erlendrar fagþekkingar við þá vinnu sem unnin hafi verið af hendi. Leitað hafi verið til „reynslubolta“ í þessum fræðum. Bæði verkfræðistofur hér á Íslandi og í útlöndum hafi komið að málum en alls hafi á bilinu 500-600 blaðsíður af efni verið skrifaðar. Sviðsmyndirnar þrjár séu unnar upp úr því efni en vinna liggi á bak við hverja einustu tölu sem þar birtist.

Pétur Marteinsson hefur unnið að hugmyndum um stækkun Laugardalsvallar í ...
Pétur Marteinsson hefur unnið að hugmyndum um stækkun Laugardalsvallar í tvö ár. mbl.is/Ómar

Framkvæmdatíminn

Spurður innan hvaða tímaramma raunhæft væri að taka nýjan yfirbyggðan knattspyrnuleikvang í notkun segir Pétur að bygging á slíkum velli gæti tekið 18 mánuði til tvö ár, eftir að öll hönnun sé klár. Raunhæft sé að miða við tvö til þrjú ár, þegar allt er talið. Framkvæmdatíminn ráðist þó af því hvort völlurinn verði byggður upp á þann hátt að hægt sé að leika á honum á framkvæmdatímanum eða ekki.

Hann segir að mikil vinna sé að baki og að henni hafi verið mjög faglega staðið. „Þetta myndi styrkja knattspyrnuhreyfinguna í heild og það yrði sómi að,“ segir Pétur um uppbyggingu nýs knattspyrnuvallar.

Ein hliðin fullbyggð

Knattspyrnufélagið Vålerenga í Noregi tók nýverið í notkun nýjan 18 þúsund manna knattspyrnuvöll. Kostnaðurinn var um 9 milljarðar króna. Pétur vill ekki gefa upp hvað áætlað sé að sviðsmyndirnar þrjár gætu kostað en bendir í því samhengi á að litið sé svo á að ein hliðin á Laugardalsvelli sé fullbyggð, en vesturstúkan á Laugardalsvelli var tekin í notkun 2007. Hún tekur 6.300 manns í sæti. Þá flestir innviðir til staðar, og vísar til þeirrar aðstöðu sem KSÍ hefur. „Það er vel hægt að fara skynsama leið í þessu.“

U2 eða Beyonce?

Á Guðna Bergssyni má heyra að yfirbyggður fjölnotavöllur hugnast KSÍ. Hann nefnir sem dæmi að þar gætu farið fram tónleikar með heimsþekktum listamönnum á borð við U2 og Beyonce, auk þess sem völurinn gæti hýst stórar sýningar og allra stærstu ráðstefnur með „glæsibrag“.

Guðni Bergsson er formaður KSÍ.
Guðni Bergsson er formaður KSÍ. Ljósmynd/KSÍ

Guðni segir að við núverandi aðstöðu verði ekki unað, enda sé ekkert skjól að hafa á vellinum, fyrir veðri og vindum. Fyrirhugaðir leikir seint á haustin og snemma á vorin á komandi árum kalli enn frekar á framkvæmdir. „Við þurfum að geta leikið á heimavelli í mars og nóvember. Við erum undir ákveðinni tímapressu og vonandi verður hægt að taka ákvörðun um þetta sem fyrst.“ Hann segir að um samstarfsverkefni Reykjavíkurborgar, ríkisins og KSÍ væri að ræða.

Hreyfingin greiðir á annan milljarð

Aðspurður segir Guðni að hann hafi viðrað hugmyndir um endurbyggingu vallarins bæði við Alþjóðaknattspyrnusambandið (FIFA) og Knattspyrnusamband Evrópu (UEFA) en að skýrari línur þurfi að liggja fyrir áður en hann leggur þyngri áherslu á slíkar viðræður. Hann segir að Ísland njóti sérstöðu vegna veðurfars og fámennis auk þess sem árangur landsliða Íslands geti ekki skemmt fyrir. Hann áréttar þó að reglur um stuðning af þessu tagi, frá knattspyrnusamböndunum, lúti lögmálum gagnsæis og hlutlægni. Á honum má heyra að hann er nokkuð bjartsýnn á að hægt verði að sækja stuðning til FIFA eða UEFA.

Guðni segir að yfirbyggður þjóðarleikvangur gæti orðið hagstæður í rekstri og bendir á að afleiddar tekjur fyrir ríkisvaldið, vegna stórra tónleika og annarra viðburða sem slíkur völlur gæti hýst, gætu orðið þó nokkrar. Hann bendir líka á að knattspyrnuhreyfingin, sem stærsta íþróttagreinin á Íslandi, greiði á annan milljarð í skatta og gjöld til hins opinbera. Þannig skapi knattspyrnan tekjur fyrir ríkið án þess að ríkið láti mikið fé af hendi rakna til knattspyrnunnar. Yfirbyggður völlur væri til þess fallinn að auka þau umsvif sem knattspyrnan skilar til þjóðarbúsins í formi afleiddra tekna.

mbl.is

Innlent »

Kennsla verði eftirsóknarvert starf

07:57 Tíu manna starfshópur um nýliðun og bætt starfsumhverfi grunnskólakennara í Reykjavík skilaði í gær borgaryfirvöldum tillögum sínum. Þær eru í 31 lið og eru flokkaðar í bætt vinnuumhverfi, aukna nýliðun í kennaranámi, kennaramenntun og starfsþróun. Meira »

Von á rysjóttri tíð

07:05 Spáð er hægum vindi í dag, bjart veður og kalt, en dálítil él norðaustan til fram eftir degi. Von er á rysjóttri tíð en um leið hlýnandi veðri. Meira »

Flugu með sjúkling til Reykjavíkur

07:01 Þyrla Landhelgisgæslunnar sótti sjúkling á Snæfellsnes í nótt sem þurfti að komast með hraði á sjúkrahús í Reykjavík.  Meira »

Skemmdist illa í bruna

06:55 Tilkynnt um eld í nýlegri bifreið við Víkingsheimilið Fossvogi um kvöldmatarleytið í gærkvöldi. Vegfarendur reyndu að slökkva með handslökkvitækjum en ekkert gekk fyrr en slökkvilið mætti á vettvang. Meira »

Á stolinni vespu og með dóp

06:21 Lögreglan hafði afskipti af pari á vespu í Kópavogi um klukkan 22 í gærkvöldi. Maðurinn viðurkenndi að vespan væri stolin og við leit á heimili hans fundust fíkniefni. Lögreglan þurfti einnig að hafa afskipti af öðru pari í Árbænum skömmu fyrir átta í gærkvöldi. Meira »

Villtust í Glerárdal

05:59 Björgunarsveitarfólk var kallað út upp úr klukkan 20 í gærkvöldi til að leita að pari sem hafði villst í Glerárdal við Akureyri. Að sögn varðstjóra í lögreglunni á Akureyri hafði fólkið lagt af stað fótgangandi síðdegis og ætlað sér að ganga í skálann Lamba en villst af leið enda skyggni lélegt. Meira »

Tryggi góð lífskjör

05:30 Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra sagði í stefnuræðu sinni á Alþingi í gærkvöld að ríkisstjórnin myndi kappkosta að skila betra búi en hún tók við í heilbrigðisþjónustu, löggæslu, húsnæðismálum, samgöngum og fleiri innviðum. Meira »

Starfsfólki bankanna fækkar hratt

05:30 Á síðasta áratug hefur starfsfólki í bönkum og sparisjóðum fækkað um tæplega 1.500 og bankaútibúum fækkað um rúmlega 60.   Meira »

Launaskriðið heldur áfram

05:30 Laun hinna ýmsu hópa sem starfa hjá ríkinu hafa hækkað um 1,4% til 6,3% í ár. Laun félagsmanna hjá ASÍ hækkuðu hlutfallslega mest, eða um tæplega 30 þúsund krónur. Meira »

Kaupaukagreiðslur verði teknar til baka

05:30 Stjórn Klakka ákvað í gær að mæla með því við hluthafa félagsins að fyrirhugaðar kaupaukagreiðslur, sem samþykkar voru á hluthafafundi síðastliðinn mánudag, verði dregnar til baka. Meira »

Gæti seinkað fram í miðjan janúar

05:30 Unnið er að allsherjarviðgerð á vél Breiðafjarðarferjunnar Baldurs á þrennum vígstöðvum; í Danmörku, Englandi og hjá Framtaki í Garðabæ. Meira »

Myndin mun auka á ferðamannastraum

05:30 „Kvikmyndinni mun örugglega fylgja aukinn ferðamannastraumur og sannarlega verður Jennifer Lawrence tekið fagnandi ef hún birtist hér í Húnaþingi,“ segir Guðný Hrund Karlsdóttir, sveitarstjóri Húnaþings vestra. Meira »

Á heimavelli í Hollandi

Í gær, 23:05 Ólafur William Hand, upplýsingafulltrúi Eimskips og stjórnarmaður í Golfklúbbi Reykjavíkur, er á leið til Rotterdam í Hollandi, þar sem hann mun sinna markaðs- og samskiptamálum fyrir alþjóðasvið félagsins. Meira »

Fá 40% af framlagi til íbúa á Austurlandi

Í gær, 23:00 Verulegur munur er á framlögum ríkisins til stofnana á Suðurnesjum og á öðrum stöðum á landinu samkvæmt tölulegum samanburði fjárlagafrumvarpi ársins 2014 sem Samband sveitarfélaga á Suðurnesjum lét. Þetta sagði Ásmundur Friðriksson þingmaður Sjálfstæðisflokksins á Alþingi í kvöld. Meira »

10-11 má nota „Inspired by Iceland“

Í gær, 22:52 Hæstiréttur komst að þeirri niðurstöðu í dag að versluninni 10-11 sé heimilt að nota vörumerkið „Inspired by Iceland“ sem auðkenni fyrir nýja verslun sína í Bankastræti í Reykjavík. Það var Íslandsstofa sem höfðaði málið og krafðist þess að félaginu yrði bannað að nota vörumerkið. Meira »

25 ár frá fyrstu smáskilaboðunum

Í gær, 23:03 Þegar Neil Papworth, 22 ára verkfræðingur í Bretlandi, ákvað að senda vini sínum Richard Jarvis, yfirmanni hjá Vodafone, kveðju hinn 3. desember árið 1992 óraði hann ekki fyrir því að þess yrði minnst aldarfjórðungi síðar sem mikilvægra tímamóta í tæknibyltingunni. Meira »

8. ánægðustu farþegarnir í Leifsstöð

Í gær, 22:52 Keflavíkurflugvöllur er með áttundu ánægðustu farþega heims samkvæmt mælingum með Happy or Not stöndum svonefndum, sem eru ánægjumælingartól. Standarnir eru víðsvegar í flugvallarbyggingunni og notaðir til að greina sveiflur í þjónustu og upplifun ferðafólks niður á hvern klukkutíma dagsins. Meira »

Hátt brottfall úr sveitarstjórnum

Í gær, 22:43 Mun meira brottfall er úr sveitarstjórnum hér á landi en á hinum Norðurlöndunum. Rúm 40% þeirra sem sitja í sveitarstjórnum eru ákveðin að hætta, tæp 30% eru enn að hugsa málið og 30% stefna á að halda áfram. Þetta segir Eva Marín Hlynsdóttir stjórnmálafræðingur. Meira »

Börnin sem kerfið gleymdi

100% Láni í boði: Skoda Oktavia.
Bílasalam Start Auglýsir: Vorum að fá í sölu á frábærum kjörum Skoda Oktavi...
Innfluttningur á enn betra verði fyrir alla
Hjálpum fólki að útvega allt frá Bretlandi á mun lægra verði sem viðkemur vinnu...
antik flott innskotsborð innlögp plata
er me falleg innskotsborð,innlögð rós í plötu í góðu standi.fæst á 45,000 kr sí...
Bátakerru stolið
Þessari kerru var stolið um Hvítasunnuhelgina í bryggjuhverfinu í Reykjavík. Þei...
 
Stella bankastræti 3 óskum eftir starf
Afgreiðsla/verslun
Bankastræti 3 Óskum eft...
Félagsastarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9 og s...
Onik 2017 20 skýli fyrir hleðslustöðvar
Tilboð - útboð
/ 14.12.2017 Útboð Orka náttúrunn...
Álagning vanrækslugjalds
Nauðungarsala
Sýslumaðurinn á Vestfjörðum Auglýsin...