Hlutu heiðursviðurkenningu stærðfræðifélagsins

Kristín Bjarnadóttir, doktor í stærðfræðimenntun, og Kristín Halla Jónsdóttir, doktor ...
Kristín Bjarnadóttir, doktor í stærðfræðimenntun, og Kristín Halla Jónsdóttir, doktor í stærðfræði, fengu heiðursviðurkenningu frá Íslenska stærðfræðafélaginu fyrir framlag sitt til eflingar stærðfræði og stærðfræðimenntunar á Íslandi. Ljósmynd/Íslenska stærðfræðifélagið.

Þær Kristín Bjarnadóttir, prófessor emeritus, og Kristín Halla Jónsdóttir, dósent emeritus, hlutu í dag heiðursviðurkenningar fyrir góð störf í þágu stærðfræði og stærðfræðimenntunar á Íslandi. Voru verðlaunin veitt á 70 ára afmæli Íslenska stærðfræðifélagsins. Þær nöfnur hafa í marga áratugi komið að stærðfræðimenntun hér á landi og verið virkar í félagsstörfum fræðimanna.

Þær Kristín Bjarnadóttir og Kristín Halla Jónsdóttir eru skólasystur úr Menntaskólanum í Reykjavík og útskrifuðust þaðan úr stærðfræðideild sumarið 1943.

Margt áhugafólk um stærðfræði þekkir nafn Kristínar Höllu þar sem hún er þýðandi bókarinnar Síðasta setning Fermats eftir Simon Singh sem kom út hjá Hinu íslenska bókmenntafélagi árið 2006. Kristín Halla er fyrsti íslenski kvendoktorinn í stærðfræði en hún hélt til University of Houston að loknu B.Sc.-prófi í stærð- og eðlisfræði við Háskóla Íslands og lauk í Houston masters­prófi 1973 og doktorsprófi 1975. Aðalgreinar hennar voru algebra og grannfræði og að loknu námi starfaði hún við HÍ sem sérfræðingur og aðjúnkt, fluttist svo í Kennaraháskólann sem lektor 1977 og síðar dósent 1985 og frá 2008 sem dósent við menntavísindasvið þegar KHÍ sameinaðist HÍ.

Fyrir Íslenska stærðfræðafélagið hefur Kristín Halla starfað sem formaður 1979-1981 og er eini kvenformaður félagsins enn sem komið er, en á vegum félagsins hefur hún einnig komið að þjálfun og dómnefndarstörfum vegna ólympíu­leika í stærðfræði og sinnt störfum í orðaskrárnefnd.

Kristín Halla hefur starfað fyrir menntamálaráðuneytið, Félag raungreina­kennara og Háskóla Íslands í ýmiss konar undirbúningsnefndum ráðstefna, starfshópum um skólastarf, stundað nefndarstörf og ritrýnt greinar í tímarit um menntamál.

Báðar luku þær námi í uppeldis- og kennslufræði; Kristín Halla í aðdraganda náms í stærð- og eðlisfræði og Kristín eftir B.Sc.-prófið.

Kristín Bjarnadóttir starfaði víða sem kennari í grunn- og framhaldsskólum á Íslandi að loknu grunnnámi en lauk síðan mastersprófi í stærðfræði við University of Oregon árið 1983 og starfaði við Fjölbrautaskólann í Garðabæ, Háskóla Íslands og Kennaraháskóla Íslands í framhaldi af því.

Árið 2000 sótti Kristín ráðstefnu um stærðfræðimenntun í útborg Tokyo í Japan ásamt Kristínu Höllu og Friðriki Diego. Aðalfyrirlesari var Mogens Niss, prófessor við Háskólann í Hróarskeldu og einn þeirra sem mótaði stærðfræðihluta PISA-rannsóknarinnar. Ári síðar hóf Kristín doktorsnám í stærðfræðimenntun undir handleiðslu Mogens og lauk hún því verkefni í lok árs 2005 og varði í byrjun árs 2006. Hún varð prófessor árið 2013 og hefur verið ötul við rannsóknir á sögu stærðfræðinnar, skrifað fjölda ritrýndra greina og bókarkafla, kennslubækur fyrir skóla sem og fróðleik á Vísindavefinn og er ekki nándar nærri hætt að skrifa þótt hún sé orðin prófessor emeritus.

Kristín hefur komið að námskrár- og námsefnisgerð og verið ráðgefandi varðandi stærðfræðimenntun í landinu. Hún hefur einnig verið dugmikil í félagsstörfum Félags kvenna í fræðslustörfum, Bandalags íslenskra skáta og Félagi raungreinakennara.

mbl.is

Innlent »

Ríkið sýknað í máli Aldísar

15:43 Íslenska ríkið var í dag sýknað í Héraðsdómi Reykjavíkur af kæru Aldísar Hilmarsdóttur, fyrrverandi yfirmanns fíkniefnadeildar lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu. Fór hún fram á ógildingu á tilfærslu í starfi og bóta vegna þess og eineltis sem hún taldi sig hafa orðið fyrir af hálfu lögreglustjóra. Meira »

Ísland valið fegursti tökustaðurinn

15:12 Ísland var valið fegursti tökustaðurinn á alþjóðlegu verðlaunahátíðinni International Film Business Awards í byrjun desember. Verðlaunaafhendingin fór fram í tengslum við Indywood Film Carnival sem er ein stærsta sölu- og kynningarhátíð kvikmyndageirans og haldin er á Indlandi. Meira »

Anna María er varaformaður KÍ

14:47 Anna María Gunnarsdóttir er nýr varaformaður Kennarasambands Íslands. Hún hlaut 1.653 atkvæði eða 52,86% greiddra atkvæða. Fjórir félagsmenn KÍ buðu sig fram í embættið. Meira »

Lög á deiluna koma ekki til greina

14:45 Sigurður Ingi Jóhannsson, samgöngu- og sveitarstjórnaráðherra, segir það ekki koma til greina að setja lög á boðað verkfall flugvirkja sem starfa hjá Icelandair. Meira »

Óvenjumörg stjörnuhröp sýnileg í kvöld

14:20 Loft­steina­dríf­an Gem­inít­ar verður í há­marki í kvöld og nótt en það þýðir að fólk gæti séð fleiri stjörnuhröp en alla jafna. Búast má við því að sjá nokkra tugi stjörnuhrapa á klukkustund. Meira »

Óhugnanleg árás í Garðabæ óupplýst

14:17 Ráðist var að 10 ára stúlku sem var á gangi í Garðabæ síðdegis á mánudag. Stúlkan náði að sleppa en talið er að gerandinn sé piltur á aldrinum 17-19 ára. Lögregla rannsakar málið. Meira »

Launakröfur „fullkomlega óraunhæfar“

13:40 „Kröfur flugvirkja eru fullkomlega óraunhæfar,“ segir Halldór Benjamín Þorbergsson, framkvæmdastjóri Samtaka atvinnulífsins, um kjaradeilu Flugvirkjafélags Íslands vegna Icelandair. Meira »

Síbrotamaður áfram í gæsluvarðhaldi

13:43 Karlmaður hefur verið dæmdur í áframhaldandi gæsluvarðhald til 5. janúar vegna ítrekaðra innbrota, þjófnaða, fíkniefnabrota, umferðarlagabrota, fjársvika og eignaspjalla. Hæstiréttur staðfesti í gær úrskurð héraðsdóms um varðhaldið, en hann hefur setið í varðhaldi frá 11. nóvember. Meira »

Fleiri akreinar og akrein fyrir strætó

12:58 Til stendur að gera endurbætur á Hafnarfjarðarvegi þar sem hann liggur fram hjá Garðabæ frá Vífilsstaðavegi að Lyngási samkvæmt nýrri tillögu. Bæta á við beygjuakrein, fjölga almennum akreinum og setja sérstaka strætisvagnaakrein. Þá verða gerð ný undirgöng og hringtorgi bætt við á Vífilsstaðavegi. Meira »

Stefnuræðan stytt um tvær mínútur

12:11 Stefnuræða forsætisráðherra og umræður um hana á Alþingi annað kvöld verða styttri en verið hefur vegna þess að þingflokkarnir eru orðnir átta talsins. Meira »

Segja gamla veginn stórhættulegan

11:20 Fasteignaeigendur og íbúar Prýðahverfis hafa skorað á bæjarráð Garðabæjar að hvika hvergi frá samþykktum um lokun gamla Álftanesvegar. Meira »

Vilja rafræna fylgiseðla lyfja

10:55 Lyfjastofnun Evrópu er með til skoðunar hvernig nota megi rafrænar leiðir til að miðla upplýsingum um lyf til sjúklinga á öruggan hátt. Á norrænum vettvangi er rætt um að Norðurlandaþjóðirnar sækist sameiginlega eftir því að fá reglum Evrópusambandsins breytt þannig að heimilt verði að selja lyf með rafrænum fylgiseðlum. Meira »

Veginum sennilega sjaldan eins vel sinnt

10:40 „Það er guðsmildi að ungmennin hafi ekki slasast við þennan útafakstur. Það væri langsótt að ætla að rekja orsök slyssins til vetrarþjónustunnar því sennilega hefur henni sjaldan verið eins vel sinnt og verið hefur það sem af er vetri, þó alltaf megi gera betur.“ Meira »

Formaður VR hvetur til mótmæla

10:28 Ragnar Þór Ingólfsson, formaður VR, hefur hvatt til þess að mótmæli fari fram á föstudaginn fyrir utan húsnæði eignarhaldsfélagsins Klakka vegna fregna um bónusgreiðslur níu starfsmanna og stjórnarmanna í félaginu. Meira »

Tryggir valfrelsi launþega

07:57 Halldór Benjamín Þorbergsson, framkvæmdastjóri Samtaka atvinnulífsins, og Gylfi Arnbjörnsson, forseti ASÍ, hafa lagt fram sameiginlega tillögu á útfærslu tilgreindrar séreignar. Það gerðu þeir á fundi með Bjarna Benediktssyni fjármálaráðherra á mánudaginn. Meira »

Giljagaur verslar á netinu

10:35 Jólasveinninn Giljagaur hefur sent frá sér tilkynningu þess efnis að hann hyggist ekki fara að tillögum jólagjafaráðs um hvað hann eigi að gefa í skóinn. Hann er þar með annar íslenski jólasveinninn sem tekur afstöðu gegn jólasveinaráði. Meira »

Jólaverslun hefur gengið vel

08:18 Jólaverslun í Kringlunni og Smáralind fór snemma af stað í ár og hefur gengið mjög vel það sem af er desember. „Það er rúmlega 4% aukning í aðsókn fyrstu tíu dagana í desember,“ segir Sigurjón Örn Þórsson, framkvæmdastjóri Kringlunnar. Meira »

Hrikalega hált víða

07:38 Hálka og snjóþekja er á flestum vegum á Vesturlandi og Vestfjörðum og snjóþekja á stöku stað. Flughált er í Ísafjarðardjúpi, á Innstrandavegi, í Dýrafirði, í Önundarfirði, í Kollafirði og milli Reykhóla og Króksfjarðarness. Þæfingur er á Þröskuldum en ófært er yfir Dynjandis- og Hrafnseyrarheiðar. Meira »

Börnin sem kerfið gleymdi

Toyota Yaris 2009
Til sölu Toyota Yaris 2009 124,000 Km 850,000 Kr ,eða gott tilboð ? í góðu ...
Hlaupabraut /Göngubraut
NordicTrack hlaupabraut innflutt af Erninum 3 ára Nýyfirfarin á verkstæði og...
Þreyttur á reykinga- myglulykt, lausn ?
Eyðir flest allri ólykt, m.a. Myglu-gró ásamt og raka- reykinga- og brunalykt. ...
Rexton 2016. Á frábæru verði 3,990,000-
Vorum að fá inn SSangyong Rexton 2016 ekinn 50þús km, sjálfskiptur. Bíll byggðu...
 
Framhald uppboðs
Nauðungarsala
Uppboð Einnig birt á www.naudungarsolu...
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl 9, fore...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9, gön...
Samkoma
Félagsstarf
Söngsamkoma kl. 20 í Kristni- boðssalnu...