Segir heimsóknina í samræmi við reglur

Nemendur Langholtsskóla heimsækja Langholtskirkju á aðventunni.
Nemendur Langholtsskóla heimsækja Langholtskirkju á aðventunni. Kristinn Ingvarsson

Færsla Lífar Magneudóttur, varaborgarfulltrúa Vinstri grænna, formanns mannréttindaráðs Reykjavíkurborgar og varaformanns skóla- og frístundaráðs, þar sem hún ræðir og vekur athygli á fyrirhugaðri heimsókn Langholtsskóla í Langholtskirkju hefur vakið nokkra athygli.

Hreiðar Sigtryggsson, skólastjóri Langholtsskóla segir í samtali við mbl.is að hann telji heimsóknina í fullu samræmi við reglur um samskipti leikskóla-, grunnskóla og frístundaheimila Reykjavíkurborgar við trúar- og lífsskoðunarfélög.

Hann bendir á að áralöng hefð sé fyrir heimsóknum skólans í kirkju á aðventunni og stendur þeim börnum sem ekki fara í heimsókn í kirkjuna til boða að njóta skemmtilegrar stundar í skólanum sem skipulögð er af kennurum.

Líf segir aftur á móti í samtali við mbl.is að hugvekjan sem er á dagskránni sé skýrt brot á reglunum. 

Í reglunum sem vísað er í hér að ofan segir meðal annars að heimsóknir á helgi- og samkomustaði trúar- og lífsskoðunarfélaga á skólatíma grunnskóla skulu eiga sér stað undir handleiðslu kennara sem liður í fræðslu um trú og lífsskoðunar, samkvæmt gildandi lögum og aðalnámskrá.

Þar segir einnig að þess skuli gæta að við allar heimsóknir til og frá grunnskóla vegna fræðslu um trú og lífsskoðunar að nemendur fylgist með en séu ekki þátttakendur í helgisiðum og athöfnum og þær séu ekki vettvangur fyrir innrætingu eða dreifingu á boðandi efni.

Telur hugvekju skýrt brot á reglum

„Í samskiptareglum trúar- og lífskoðunarfélaga og grunnskóla, þá á trúarinnræting ekki að gerast á skólatíma. Það er vafasamt að heill skóli fari og hlýði á hugvekju með presti í kringum aðventuna.

Prestar eru aldrei hlutlaus aðili og þeirra starf er að boða trú. Þetta verður ekki slitið í sundur. Ef slíkt er raunin þá er það skýrt brot á þeim reglum því skólinn á ekki að hafa milligöngu með trúboð eða innræta börnum,“ segir Líf í samtali við mbl.is. 

„Ég get vel ímyndað mér það, að þegar kirkjunni er skipt út fyrir annað trúfélag eða fyrir annan félagsskap sem vill innræta börnum tilteknar skoðanir þá myndi flestum þykja augljóst að eitthvað sé bogið við framkvæmdina.“

Tímasetningin skiptir líka máli

Ef þessi hugvekja væri ekki hluti af heimsókninni, væri þetta þá ekki brot á reglunum?

„Sjálfsagt eru alltaf einhver matsatriði. Best væri að þetta væri á forsendum fræðslu og þannig eiga heimsóknirnar að vera. Það er enginn að banna heimsóknir í kirkjuna, þetta er nokkuð skýrt í samskiptareglunum,“ segir Líf. 

En hvað liggja mörkin?

„Við hverja einustu aðventu, alltaf í kringum jólin, þá eru heimsóknir í kirkjur af því að það hefur verið hefðin. Margir eru auðvitað aldir upp við að fara kirkju, sumar fjölskyldur eru kristnar en tímarnir hafa breyst. Þjóðfélag okkar er fjölbreytt og samsett úr mörgum þráðum. Best er að opinberar stofnanir sem við öll eigum að hafa aðgang að gæti hlutleysis í hvívetna,“ segir Líf. 

„Best væri að skólinn væri hlutlaus stofnun og hefði ekki tengsl við nein trúfélög nema á forsendum fræðslunnar. Það er ekkert að því að fara með börn í mosku, ásatrúarfélagið, rússnesku rétttrúnaðarkirkjuna eða kaþólsku kirkjuna á forsendum fræðslunnar. En þá er líka eins gott að gætt sé jafnræðis í fræðslu um hin ýmsu trúarbrögð og trúleysi. Það er líka tímasetningin sem skiptir mál.“

Þarf að fara í kirkju öll tíu árin?

Í meginviðmiðum sem mennta- og menningarmálaráðherra hefur sett um hvernig skuli staðið  að samskiptum skóla og trúfélaga á öllum skólastigum segir að heimsóknir í kirkjur í tengslum við stórhátíðir kristninnar teljist hluti af fræðslu um trúarhátíðir og menningarlega arfleifð þjóðarinnar.

„Maður er tíu ár í grunnskóla, þarf maður að fá þessa fræðslu öll þessi tíu ár sem maður er í grunnskóla. Ég set spurningarmerki við það,“ segir Líf. 

Væri þá til dæmis réttara að börnin færu aðeins í heimsókn kirkjuna í fyrsta bekk og aldrei eftir það?

„Starfsfólki skólanna á að vera treystandi til að skipuleggja fræðslu á einn eða annan hátt með þetta í huga. Við hættum einhverntíma að læra n og nn regluna af því að við eigum að kunna hana. Ég spyr mig, þurfum við að fara tíu ár í kirkju af því að það er á forsendum fræðslu,“ segir Líf.

Alveg ótækt að skilja börnin eftir

Líf segir að skóla- og frístundasvið borgarinnar eigi að gera athugasemdir ef skóli fer yfir þessi mörk og það hafi verið gert í einhverjum tilvikum.

„Ég ætla á nýju ári sem formaður mannréttindaráðs, í samvinnu við ráðið, að kanna hvort það sé vilji til þess að gera almennilega úttekt á þessu, meðal annars hvað öðrum börnum standi til boða. Það er algjörlega ótækt að skilja börn eftir án þess að nokkuð sé skipulagt fyrir þau. Mér finnst líka, ef þetta á að vera hefðin, að þá verði að gefa börnum val í stað þess að segja að kirkjan sé normið. Þetta þurfum við hins vegar að ræða vandlega í pólitíkinni og í samfélaginu öllu.“

Frétt mbl.is: Líf gagnrýnir heimsókn í kirkju

Líf Magneudóttir.
Líf Magneudóttir.
mbl.is

Innlent »

Hafa ekkert með stjórn Gamma að gera

Í gær, 22:40 Samkeppniseftirlitið hefur enn ekki heimilað kaup Kviku á Gamma og bankinn er því ekki eigandi félagsins. Þetta segir Ármann Þorvaldsson, forstjóri Kviku, í svari við fyrirspurn mbl.is vegna þeirrar yfirlýsingar VR að félagið taki allt fé sitt úr eignastýringu hjá Kviku verði hækkun leigu hjá Almenna leigufélaginu ekki afturkölluð. Meira »

Kom sjálfum sér á óvart með söngnum

Í gær, 22:20 „Frumsýningin gekk eins og í sögu og það voru allir í sæluvímu eftir hana,“ segir Mímir Bjarki Pálmason, annar aðalleikarinn í söngleiknum Xanadú sem nemendur Verslunarskóla Íslands frumsýndu á dögunum. Meira »

Færa inngang og sleppa við friðlýsingu

Í gær, 22:03 Landssímareiturinn verður ekki friðlýstur geri Lindarvatn breytingu á hönnun byggingar sinnar, segir Jóhannes Stefánsson, framkvæmdastjóri Lindarvatns, í samtali við mbl.is. Lindarvatn muni þó sækja að fá tjón sitt vegna sex vikna tafa á framkvæmdum bætt. Meira »

Lilja: „Sigur fyrir söguna“

Í gær, 21:39 „Ég lít svo á að þessi lausn sé sigur fyrir söguna – fyrir sögu Víkurgarðs sem mun öðlast verðugan sess og fyrir okkur sem þjóð sem vill þekkja uppruna sinn,“ segir í Lilja Alfreðsdóttir, mennta- og menningamálaráðherra. Meira »

Fallast á verndun Víkurgarðs

Í gær, 21:05 Fallist hefur verið á sjónarmið Minjastofnunar um verndun Víkurgarðs og hefur stofnunin því dregið til baka friðlýsingartillögu sína um stækkun friðlýsts svæðis. Þetta kemur fram í fréttatilkynningu sem Minjastofnun sendi frá sér nú í kvöld. Meira »

„Börn eiga alltaf rétt á stuðningi“

Í gær, 20:40 Börn eiga alltaf rétt á stuðningi og aðstoð í samræmi við stöðu sína sem börn,“ segir Rósa Björk Brynjólfsdóttir þingmaður VG í færslu á Facebook-síðu sinni í kvöld. Vekur hún þar athygli á frumvarpi sínu um að heildstætt mat verði frekar notað heldur en aldursgreiningar. Meira »

Ekkert sem bendir til ójafnvægis

Í gær, 20:10 „Það er ekkert sem bendir til þess að hann hafi verið í einhverju ójafnvægi eða eitthvað slíkt,“ sagði Davíð Karl Wiium á K100 síðdegis í dag um hvarf bróður síns Jóns Þrastar Jónssonar í Dyflinni. „Hvað varðar andlega heilsu Jóns þá er ekkert sem bendir til annars að hann hafi bara verið við góða heilsu.“ Meira »

„Vonin minnkar með hverjum deginum“

Í gær, 19:45 „Mér líst ekkert á þetta,“ segir Gunnþór Ingvason, framkvæmdastjóri Síldarvinnslunnar, spurður hvernig hann meti líkurnar á því að kvóti verði gefinn út fyrir loðnuveiðar á næstu vikum. Afleiðingarnar geti orðið gífurlegar fyrir mörg sjávarútvegsfyrirtæki, fólkið sem hjá þeim starfar og ríkissjóð. Meira »

Segja árás formanns VR ómaklega

Í gær, 19:16 Almenna leigufélagið segist fagna allri umræðu um leigumarkaðinn á Íslandi. Málflutningur Ragnars Þórs Ingólfssonar, formanns VR, um Almenna leigufélagið sé hins vegar óheppilegt innlegg í umræðuna. Meira »

Appelsína úr Hveragerði

Í gær, 19:00 Daginn er farið vel að lengja, snjór er yfir öllu bæði í byggð og uppi á hálendinu og því er kominn fiðringur í fjallamenn. Til þess að koma sér í gírinn og fá tilfinningu fyrir tækjunum mættu margir á hina árlegu jeppasýningu Toyota sem haldin var í Garðabæ á laugardag. Meira »

Munu styðja samkomulag við vinnumarkað

Í gær, 18:39 Willum Þór Þórsson, þingmaður Framsóknarflokksins, myndi styðja breytingar á skattkerfinu líkt og verkalýðsfélögin hafa óskað eftir. Meira »

Veita 30 milljónir fyrir flóttafólk frá Venesúela

Í gær, 18:02 Utanríkisráðherra hefur ákveðið að verja þrjátíu milljónum króna til aðstoðar við flóttafólk frá Venesúela með stuðningi við starfsemi Flóttamannastofnunar Sameinuðu þjóðanna. Er það til viðbótar tuttugu milljóna króna framlagi sem var ráðstafað til hjálpar flóttafólki frá Venesúela í lok janúar. Meira »

Keyptu níu „svindl-bíla“ árið 2017

Í gær, 18:02 Rekstraraðilar bílaleigu sem keypti notaða bílaleigubíla af gerðinni Suzuki Jimny af bílaleigunni Procar árið 2017 voru undrandi og hálf slegnir er blaðamaður hafði samband og sagði þeim að átt hefði verið við kílómetramælana í a.m.k. níu bílum sem nú eru í eigu fyrirtækisins. Meira »

Þakkaði Karli Gauta góða yfirferð

Í gær, 17:22 Karl Gauti Hjaltason, þingmaður utan þingflokka, gagnrýndi í fyrirspurn sinni til Sigríðar Andersen dómsmálaráðherra að sýslumaðurinn í Vestmannaeyjum hafi verið fenginn til starfa í Reykjavík án þess að staða hans hafi verið auglýst, þar sem kveðið er á um að sýslumaður skuli vera í Eyjum. Meira »

Nektarmyndsendingar algengar í 10. bekk

Í gær, 17:00 Tæplega helmingur stúlkna í 10. bekk í grunnskóla hefur verið beðin um að senda einhverjum öðrum ögrandi mynd eða nektarmynd af sér í gegnum netið. Í tilfelli drengja er hlutfallið 28%. Þá hafa 27% stúlkna í sama bekk sent slíkar myndir og 21% drengja. Meira »

„4 milljóna króna laun eru ekki hófleg“

Í gær, 16:07 „Fjögurra milljóna króna laun eru ekki hófleg í neinum þeim veruleika sem við þekkjum til,“ sagði Katrín Jakobsdóttir forsætisráðherra á Alþingi í dag. Voru orð hennar svar við fyrirspurn Þórhildar Sunnu Ævarsdóttur, þingmanns Pírata. Meira »

Húsnæði fyrir flóttafólk mesta áskorunin

Í gær, 15:50 Stærsti fyrirvari Blönduósbæjar við móttöku sýrlenskra fjölskyldna á flótta er að finnist nægilegt húsnæði, segir Valdimar O. Hermannsson, sveitarstjóri Blönduósbæjar, í samtali við mbl.is. Sveitarstjórn bæjarins samþykkti í síðustu viku að að taka við flóttafólki samkvæmt beiðni frá félagsmálaráðuneytinu. Meira »

Hóta að taka fé úr stýringu hjá Kviku

Í gær, 15:24 VR segist ekki sætta sig við að Almenna leigufélagið hafi hækkað leigu um tugþúsundir króna í einhverjum tilfellum og gefið leigjendum fjóra daga til að samþykkja hækkunina. Krefst VR þess að áformin séu dregin til baka, en að öðrum kosti ætli félagið að taka allt sitt fé úr eignastýringu hjá Kviku banka, en um er að ræða 4,2 milljarða. Meira »

Mótmæla við Landsbankann

Í gær, 15:03 Hópur fólks er saman kominn fyrir utan húsnæði Landsbankans í Austurstræti til þess að mótmæla launum bankastjórans. Sjá má af skiltum fólksins að farið er fram á að laun Lilju Bjarkar Einarsdóttur verði lækkuð. Meira »
Harðviður til húsbygginga
Harðviður til húsabygginga Sjá nánar á www.vidur.is Vatnsklæðning, panill, palla...
Byggingastjórn - Húsasmíðameistari - Eignaskiptayfirlýsingar
Byggingastjórn - Húsasmíðameistari - Eignaskiptayfirlýsingar - Leigusamningar T...
- Studio íbúð til leigu.
Til leigu í Biskupstungum fyrir 1-2, bað/sturta og eldhús, gasgrill. leigist ...
Skápur til sölu.
Furuskápur hæð,2.m breidd 0,71meter. 6000.kr. uppl.8691204....