Tæp 5% unglinga með tölvufíkn

Guðlaug M. Júlíusdóttir, félagsráðgjafi hjá BUGL.
Guðlaug M. Júlíusdóttir, félagsráðgjafi hjá BUGL.

4,6 - 4,7% unglinga eru með einkenni tölvufíknar, 6-15% af almenningi  og 13-18,4% háskólastúdenta. Tölvufíkn geta fylgt ýmis líkamleg einkenni, t.d. mígreni, svokallaður tölvutitringur, eða Cybershakes og verkir í höndum og útlimum. Þetta sýna alþjóðlegar rannsóknir.

Tölvufíkn er ekki til sem sjúkdómsgreining innan greiningarkerfa. En þrátt fyrir það er hún engu að síður til staðar og verið er að útbúta meðferðarplan við henni hjá BUGL, Barna- og unglingageðdeild Landspítalans.

Þetta segir Guðlaug M. Júlíusdóttir, félagsráðgjafi hjá BUGL, sem hefur haft til meðferðar fjölda barna og unglinga sem eru með tölvufíkn. Hún hélt erindi í morgun á fundi á vegum Samtakanna Náum áttum þar sem tölvunotkun unglinga var umfjöllunarefnið. Erindi Guðlaugar bar nafnið Valdamiklar tölvur - hver ræður heima.

Kvíðastillandi lyf vegna tölvufíknar

Guðlaug sagði að lyfjameðferð virkaði fyrir tiltekinn hóp, ásamt öðrum tegundum meðferðar. Stundum þyrftu börn og unglingar að fá kvíðastillandi lyf vegna tölvufiknar.

„Helstu einkenni áhugaleysi um heilsu, sinnuleysi um hreinlæti, ósannsögli um tíma sem varið er í tölvu, árátta sem beinist að tölvu sem veldur því að viðkomandi sinnir ekki persónulegum samböndum,“ sagði Guðlaug.

Fjölskyldan verður undirlögð

„Þegar fjölskyldumeðlimir fara að hafa áhyggjur af tölvunotkun barns gerist það að fjölskyldan verður undirlögð. Átök eiga sér stað þegar foreldrar taka til sinna ráða, eins og t.d. að slökkva á routernum og fjarlægja snúrur. Tölvan er notuð bæði sem umbun og refsing og þar með lendir tölvan í miðju vítahrings sem erfitt getur reynst að rjúfa. Sá sem vill vera í tölvunni sér þetta aftur á móti ekki sem vandamál og beitir ýmsum vörnum við,“ sagði Guðlaug.

Hún sagði að samskipti barna og foreldra, þegar reynt hefur verið að takast á við tölvufíkn, oft vera orðin mjög neikvæð. 

Guðlaug sagði að mörg þeirra yngri barna, sem eru með tölvufíkn, hafi alla tíð átt erfitt með samskipti og tölvunotkun breyti þar litlu um.

Erfitt að komast hjá því að nota tölvur

„Það er erfitt fyrir einstaklinga að sleppa allri umgengni við tölvur, ekki síst þar sem kennsla í skólum er farin að fara fram í tölvum. En foreldrar verða að vera vakandi frá fyrsta degi, sérstaklega ef börnin eiga í erfiðleikum með samskipti. Það ætti að vera miði utan á leikjatölvum, eins og er framan á sígarettupökkum,“ sagði Guðlaug.

Náum áttum er samstarfshópur um fræðslu- og forvarnamál og eiga fjölmargar stofnanir aðild að hópnum, þeirra á meðal Embætti landlæknis, Barnaverndarstofa, Reykjavíkurborg og Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu.

Frá fundi á vegum Samtakanna Náum áttum þar sem tölvunotkun ...
Frá fundi á vegum Samtakanna Náum áttum þar sem tölvunotkun unglinga var umfjöllunarefnið.
mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Konur meirihluti aðstoðarmanna

10:01 Konur eru í meirihluta þeirra aðstoðarmanna sem ráðherrar ríkisstjórnarinnar hafa ráðið. Samtals eru aðstoðarmennirnir nítján þegar þetta er skrifað, þar af tíu konur og níu karlar. Til samanburðar voru sjö konur og níu karlar aðstoðarmenn ráðherra í síðustu ríkisstjórn. Meira »

Þæfingur í Kjósarskarði

08:38 Á Suður- og Suðvesturlandi er hálka eða hálkublettir á flestum leiðum en þæfingsfærð í Grafningi og Kjósarskarðsvegi. Hálkublettir og hvassviðri er undir Eyjafjöllum. Meira »

Fundað um metoo í beinni

08:30 Sameiginlegur morgunverðarfundur stjórnmálaflokka á Ísland vegna #metoo-byltingarinnar fer fram á Grand hóteli. Fundurinn hefst klukkan 8.30 og er hægt að fylgjast með streymi af fundinum hér. Meira »

Vilja fá greiddan uppsagnarfrest

08:18 „Við höfum verið að senda honum innheimtubréf sem hann hefur ekki svarað,“ segir Guðmundur B. Ólafsson, lögmaður VR, sem fer með mál fyrrverandi starfsmanna verslunarinnar Kosts gegn Jóni Geraldi Sullenberger, eiganda Kosts. Meira »

92 framvísuðu fölsuðum skilríkjum

08:14 Metfjöldi skilríkjamála kom til kasta flugstöðvardeildar lögreglunnar á Suðurnesjum á síðasta ári. Þá komu upp samtals 92 mál þar sem framvísað var fölsuðum skilríkjum eða skilríkjum annarra. Meira »

Leita samstarfs um nýtingu úrgangs

07:57 Landbúnaðarháskóli Íslands (LBHÍ) leitar að sveitarfélagi á landsbyggðinni sem vill taka þátt í tilraunaverkefni um nýtingu lífræns úrgangs til orku- og næringarefnavinnslu. Hugmyndin er að vinna metangas og áburð. Meira »

Austanhvassviðri og úrkoma

06:48 Spáð er austan hvassviðri eða stormi með úrkomu á suðurhelmingi landsins í dag og eins hvessir með ofankomu á Norðurlandi í kvöld. Meira »

Sósíalistaflokkurinn íhugar framboð

07:37 Gunnar Smári Egilsson, formaður Sósíalistaflokks Íslands, segir að ákvörðun um hvort Sósíalistaflokkurinn bjóði sig fram í komandi sveitarstjórnarkosningum muni liggja fyrir á næstu vikum. Meira »

Slys á Reykjanesbraut

06:40 Ökumaður bifreiðar var fluttur talsvert slasaður á Landspítalann um hálftólfleytið í gærkvöldi eftir að hafa ekið á ljósastaur á Reykjanesbraut á móts við Rauðhellu. Meira »

Nafn Rúriks misnotað

05:36 Rúrik Gíslason, landsliðsmaður í knattspyrnu, sendi frá sér yfirlýsingu í gærkvöldi þar sem fram kemur að stofnaðir hafi verið falskir samfélagsmiðlareikningar í hans nafni. Um er að ræða reikninga á Snapchat og Tinder. Meira »

Þingið kemur saman

05:30 Alþingi kemur saman í dag í fyrsta skipti á nýju ári. Stjórnmálaflokkarnir sammæltust um helgina um að hefja þingstörf á almennum leiðtogaumræðum um stöðu stjórnmálanna. Meira »

Vilja reisa verksmiðju

05:30 Áform eru uppi um að reisa steinullarveksmiðju vestan við Eyrarbakka, sem gæti skapað allt að 50 ný tæknistörf. Sveitarfélagið Árborg hefur veitt vilyrði fyrir lóð undir verksmiðjuna. Meira »

Óvenjumörg banaslys í upphafi árs

05:30 Það sem af er ári hafa þrír látist í banaslysum í umferðinni, en það eru jafnmargir og samanlagður fjöldi banaslysa í janúar síðustu fimm ár. Í öllum tilvikum á þessu ári hafa ökumennirnir verið ungir karlmenn. Meira »

Úrslit í formannskjöri í dag

05:30 Úrslit í formannskjöri Félags grunnskólakennara verða kunngerð í dag klukkan 14, en rafræn kosning hefur staðið yfir á vef félagsins síðan 18 janúar sl. Meira »

 Notendagjöld besti kosturinn

05:30 Skarphéðinn Berg Steinarsson ferðamálastjóri telur ýmsar leiðir færar ef ferðamenn eiga að leggja meira til samneyslunnar á Íslandi. „Ef svo er, þá eru ýmsar leiðir færar, svo sem hækkun á virðisaukaskatti, komugjöld eða þjónustu- og notendagjöld ýmiskonar. Sjálfur tel ég það síðastnefnda besta kostinn í stöðunni.“ Meira »

Dregur til tíðinda hjá flugfreyjum

05:30 Flugfreyjufélag Íslands mun boða stjórn og trúnaðarráð félagsins til fundar í vikunni.   Meira »

Landsfundur haldinn í mars

05:30 Miðstjórn Sjálfstæðisflokksins hefur ákveðið að landsfundur flokksins verði helgina 16.-18. mars nk. í Laugardalshöll.  Meira »

Verði búin blindflugsbúnaði í október

05:30 Vonir standa til að svokallaður blindflugsbúnaður (ILS) verði til taks á Akureyrarflugvelli í byrjun október, en búnaðurinn er liður í því að skipa flugvellinum stærri sess í millilandaflugi á Íslandi. Meira »

Börnin sem kerfið gleymdi

ÍBÚÐ TIL LEIGU Björt 110 m 2, 3- 4 herb
ÍBÚÐ TIL LEIGU Björt 110 m 2, 3- 4 herbergja íbúð í 101. Mikil lofthæð, tvennar ...
Rafhitari fyrir gólfhitakerfi
Til sölu Rafhitari fyrir gólfhitakerfi, 12kw 5ltr rafhitari. Til upphitunar íbúð...
Bækur til sölu
Um Urnot, bókin hennar Bjarkar, Færeyingasaga 1832, Njála 1772, Það blæðir úr mo...
Bílskúr/garðhús - Stapi 15 fm bjálkahús - Tilboð kr. 448.000,-
Stapi er nýtt hús frá 2017 sem við höfum hannað sérstaklega fyrir íslenskan mark...
 
Félagsstarf
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa frá kl. 9,...
Aukatekjur vikulega
Önnur störf
Aukatekjur Morgunblaðið vantar fólk ...
Styrkir 2018
Styrkir
Styrkir til verkefna í þágu barna á...
Eldri borgarar
Staður og stund
Aflagrandi 40 Opin vinnustofa kl. 9, for...