Ríkið komi niður af snaganum

Félagar í BHM mótmæla við húsnæði Ríkissáttasemjara.
Félagar í BHM mótmæla við húsnæði Ríkissáttasemjara. mbl.is/Golli

„Þetta hefur gríðarlega mikil áhrif nú þegar og mun hafa enn alvarlegri áhrif því lengur sem þetta stendur,“ segir Páll Halldórsson, formaður samninganefndar BHM, um verkfall bandalagsins sem nú hefur staðið yfir í átta vikur.

Á föstudag sleit ríkið samningaviðræðum við BHM og ekki hefur verið boðað til nýs fundar síðan. Páll segir ljóst að ekki sé um mikið að semja og á meðan ríkið endurmeti ekki tilboð sín sé ekki tilefni til að funda.

„Ríkið setti fram ákveðna tillögu sem er nánast úrslitakostur af þeirra hálfu svo það er ekki um mikið að semja annað en þeir vilja. Við höfum sett okkar kröfur fram sem samningskröfur sem við erum tilbúin að semja okkur frá en þeir eru ekki tilbúnir að hreyfa sig þá gerist ekkert,“ segir hann.

Ekki hægt að semja um annað en það sem ríkið lagði fram

Á föstudag lagði ríkið fram til­boð í deil­unni sem var álíka þeim samn­ing­um sem sam­ist hafði um á al­menna markaðinum. BHM hafnaði því til­boði og seg­ir Páll að í því hafi ekki verið horft til helstu kröfu fé­lags­ins um að mennt­un væri met­in til launa.

BHM lagði í kjöl­farið fram annað til­boð og seg­ir Páll að þar hafi verið ítr­ustu kröf­ur fé­lags­ins sem þeir væru til­bún­ir að semja út frá. Svarið frá rík­inu hafi verið á þann veg að ekki væri hægt að semja um annað en ríkið væri að leggja fram. Samn­inga­nefnd rík­is­ins sleit því viðræðunum.

Næstu viðbrögð að vara fólk við að fara í nám

Páll segir stöðuna nú vera þá að ekkert annað sé í boði en að ganga að kröfum ríkisins. „Eins og það kemur út fyrir okkur miðað við þær prósentuhækkanir sem þeir hafa nefnt er annað hvort að lægstu laun hjá okkur verði tæplega 6% yfir launum ófaglærðra, eða að þeir sem vilja hafa meiri menntun eða ábyrgð greiði þetta eitthvað niður og það verði flutningur á milli vegna þess að þeir eru ekki tilbúnir að auka kostnaðinn,“ útskýrir hann og heldur áfram:

„Annað hvort þurfa okkar félagsmenn því að greiða það að ná lægstu launum upp eða þau verða þessi, og þetta er ekkert sem hægt er að taka við,“ segir hann. „Næstu viðbrögð okkar yrðu því viðvörun til fólks að fara ekki í nám svo það sé ekki að hlunnfæra sig.“

Lægstu laun verði upp undir 400 þúsund

Launakröf­urnar sem fé­lagið fer fram á eru ekki ósvipaðar al­menna markaðinum þegar tekið sé mið af mennt­un. Þannig sé horft til þess að lægstu laun verði kom­in upp und­ir 400 þúsund krón­ur á mánuði. Slík hækk­un eigi þó við um lægst launuðu stétt­irn­ar. Að öðru leyti sé horft til þess að mennt­un sé met­in til launa.

Seg­ir Páll að samn­ing­arn­ir á al­menna markaðinum hafi ekk­ert for­dæm­is­gildi fyr­ir samn­inga BHM, enda séu mis­mun­andi for­send­ur í þess­um tveim­ur mál­um. Hjá BHM sé verið að leit­ast eft­ir viður­kenn­ingu á því að meta mennt­un til launa, eins og tíðkist í lönd­un­um í kring­um okk­ur.

„Vantar ekki að menn séu að beita afli“

Fjársýsla ríkisins fer í ótímabundið verkfall á miðnætti sem mun hafa í för með sér að allt greiðslukerfi ríkisins fer úr skorðum að sögn Páls. Hann segir stjórn félagsins hafa vonað að ekki þyrfti að koma til þessara aðgerða, þar sem verkfallsaðgerðir félagsins séu þegar þungar. „Mér finnst það stórmerkilegt að viðsemjanda okkar láti sér það í léttu rúmi liggja þó það sé vandræðaástand á fjölmörgum stofnunum.“

Aðspurður um það hvort enn frekari aðgerðir séu framundan segir Páll það ekki í kortunum, en ýmislegt sé þó í skoðun. „Aðgerðirnar sem eru í gangi núna eru mjög harðar, bæði á spítölum, hjá Matvælastofnun og sýslumannsembættinu og svo er fjársýslan að bætast við á miðnætti svo það vantar ekki að menn séu að beita afli,“ segir hann.

„Við vonumst til að ríkið komi niður af þessum snaga sem þeir eru búnir að hengja sig upp á og séu tilbúnir að ræða í alvöru við okkur um þessa hluti; hvernig það sé hægt að meta menntun til launa og að launamyndunarkerfinu hjá ríkinu verði komið í þær horfur að það virki,“ segir hann.

Páll Halldórsson, formaður samninganefndar BHM.
Páll Halldórsson, formaður samninganefndar BHM. mbl.is
Frá fundi BHM og samninganefnd ríkisins í húsi ríkissáttasemjara.
Frá fundi BHM og samninganefnd ríkisins í húsi ríkissáttasemjara. mbl.is/Kristinn
mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Eiríkur hættur keppni

05:36 Eiríkur Ingi Jóhannsson er hættur keppni í einstaklingsflokki í WOW Cyclot­hon-keppninni, samkvæmt færslu á Facebook-síðu hans. Meira »

Samþykktu deiliskipulag Stekkjarbakka

05:30 „Elliðaárdalurinn er eins og Central Park í New York nema Elliðadalurinn er miklu merkilegri,“ segir Eyþór Arnalds, borgarfulltrúi Sjálfstæðisflokksins, en hann og aðrir fulltrúar í minnihluta greiddu atkvæði gegn nýju deiliskipulagi fyrir nýtt þróunarsvæði á Stekkjabakka í skipulags- og samgönguráði í gær. Meira »

Rúmur þriðjungur seldur

05:30 Fjárfestar hafa endurmetið söluáætlanir nýrra íbúða í miðborginni og gera jafnvel ráð fyrir hverfandi hagnaði vegna dræmrar sölu. Einn fjárfestir áætlaði að salan tæki 12 mánuði en miðar nú við 18 mánuði. Annar gerir nú ráð fyrir að 12 mánuðir bætist við sölutímann. Meira »

Ragna rýfur karlavígi til 426 ára

05:30 Mikil tímamót verða á Alþingi 1. september nk. þegar Helgi Bernódusson lætur af starfi skrifstofustjóra Alþingis og við þessu starfi æðsta embættismanns þingsins tekur Ragna Árnadóttir, fyrst kvenna. Meira »

Þurfa að sækja um framlengingu

05:30 Lög um framlengda heimild til ráðstöfunar á séreignarsparnaði í tvö ár eða til 30. júní 2021 voru samþykkt á Alþingi 7. júní sl. Í Morgunblaðinu í maí sagði Ingvar Rögnvaldsson vararíkisskattstjóri að eðlilegt væri að með einhverju móti yrði leitað eftir afstöðu þeirra sem voru inni í kerfinu, hvort þeir vilji halda áfram að ráðstafa séreignarsparnaði inn á húsnæðislán eftir 30. júní. Meira »

Verðmæti flugvallarsvæðis

05:30 Bjarni Benediktsson, fjármála- og efnahagsráðherra, segir undirritun viljayfirlýsingar stjórnvalda og einkahlutafélagsins Kadeco, þróunarfélags Keflavíkurflugvallar ehf. um skipulags á svæðinu í kringum Keflavíkurflugvöll vera mikil tímamót. Meira »

Sea Shepherd í Reykjavíkurhöfn

05:30 Liðsmenn Sea Shepherd, samtaka aðgerðasinna sem m.a. berjast fyrir verndun hvala, eru komnir hingað til lands. Skip þeirra, MV Brigitte Bardot, lagðist að bryggju í Reykjavíkurhöfn í fyrradag, skammt frá hvalveiðiskipum Hvals hf. Meira »

Bíða kátir eftir flugheimild á Ísafirði

05:30 Keppendur í Greenland Air Trophy 2019, sem flugu frá Reykjavík, lentu á Ísafirði um þrjú leytið í gær.   Meira »

Skúli bættist óvænt í hópinn

Í gær, 23:29 Ekta íslenskt sumarveður herjar á keppendur í A- og B-flokkum hjólreiðakeppninnar WOW Cyclothon.  Meira »

„Bara hjóla hratt og stoppa ekki“

Í gær, 22:33 „Hann var með nóg að drekka og nóg að borða með sér á hjólinu og var búinn að ákveða að reyna að hjóla eins lengi án þess að stoppa og hann gæti. Ég spurði hann áðan þegar við vorum komin á Egilsstaði, að gamni, hver væri nú lykillinn að því að ná að hjóla til Egilsstaða undir 24 tímum.“ Meira »

Norðmaður vann 220 milljónir

Í gær, 22:07 Heppinn Norðmaður vann rúmar 220 milljónir króna í Víkingalottóinu í kvöld eftir að hafa hlotið annan vinning.  Meira »

Ný ábendingalína aðlöguð börnum

Í gær, 21:51 Ný og endurbætt tilkynningarsíða Ábendingalínunnar var opnuð á vef Barnaheilla í dag, en hún er sniðin að þörfum ólíkra aldurshópa með það að markmiði að auðvelda börnum að senda inn tilkynningu um óæskilega hegðun á netinu. Meira »

Hittust eftir hálfa öld

Í gær, 21:50 Frumbyggjar og börn þeirra á Holtinu í Kópavogi gerðu sér glaðan dag saman síðastliðinn sunnudag, en mörg þeirra höfðu ekki hist í yfir hálfa öld. Meira »

„Nei Ásmundur“

Í gær, 21:24 Björn Leví Gunnarsson, þingmaður Pírata, segir engan skulda Ásmundi Friðrikssyni, þingmanni Sjálfstæðisflokksins, afsökunarbeiðni. Meira »

Breiðamerkurjökull hopað mikið á 74 árum

Í gær, 21:12 Ragnar Heiðar Þrastarson, einn af fagstjórum Veðurstofu Íslands, rakst á dögunum á loftmynd sem bandaríski sjóherinn tók af Jökulsárlóni 30. ágúst 1945 fyrir kortadeild Bandaríkjahers. Meira »

Góð stemning við rásmarkið

Í gær, 20:53 Allir keppendur WOW Cyclothon, sem telja hátt á sjötta hundrað, eru nú lagðir af stað hringinn í kringum landið, en tíu manna liðin lögðu af stað frá Egilshöll klukkan 19 í kvöld. Líkt og sjá má á ljósmyndum ljósmyndara mbl.is var mikill hugur í fólki og góð stemning við rásmarkið. Meira »

„Tek ekki þátt í einhverju gerviferli“

Í gær, 20:37 „Ég þarf engar sættir við þessa konu því ég vinn ekki með henni og hef ekki samskipti við hana dagsdaglega,“ sagði Vigdís Hauksdóttir, borgarfulltrúi Miðflokksins, um skrifstofustjóra skrifstofu borgarstjóra, sem lagði fram 100 blaðsíðna kvörtun yfir hegðun Vigdísar til áreitni- og eineltisteymis borgarinnar. Meira »

Svara kalli eftir auknum skýrleika

Í gær, 20:15 Bjarni Benediktsson fjármálaráðherra segir nýja stjórnendastefnu ríkisins vera svar við miklu ákalli eftir slíkri stefnu á síðustu árum. Stefn­unni er ætlað að vera liður í því að efla stjórn­un hjá rík­inu og vinna að betri þjón­ustu við sam­fé­lagið sem miðar að því að bæta lífs­kjör í land­inu. Meira »

Sundurgrafin jörð við brautina

Í gær, 20:13 Sumarið er tími framkvæmda og undanfarið hefur mikið rask verið á jarðvegi við Reykjanesbrautina við Elliðaárdal. Veitur hafa þar unnið að endurnýjun lagna fyrir heitt og kalt vatn auk frárennslislagna. Míla og Gagnaveita Reykjavíkur hafa einnig verið í endurnýjun á svæðinu. Meira »
HARMONIKKUHURÐIR SPARA MIKIÐ PLÁSS
Margar viðartegundir og litir, smíðað eftir máli. Verð frá kr. 13.900,- Sími 61...
Til sölu Færeyingur Haffrúin 6032
Gengur í Strandveiðina, Ný vél, vökvagír, skrúfa og mælaborð, nýtt rafkerfi,raf...
Kolaportið sjávarmegin-plötuportið.
Mikið úrval af ýmsum gömlum plötum Low, Pinups, Diamond Dogs, Aladin Sane, o.f...
Vatnshitarar fyrir sumarhús.
Ýmsar gerðir af vatnshiturum 3300w til 24000w fyrir sumarhús, þessi búnaður er f...