„Þetta gæti verið svo miklu verra“

Skarphéðinn óttast ekki að aðgerðir WOW air í dag kom ...
Skarphéðinn óttast ekki að aðgerðir WOW air í dag kom til með að þýða samdrátt í ferðaþjónustu. mbl.is/Eggert

„Við höfum ekki ástæðu til að ætla að samdráttur í ferðamennsku verði eitthvað í líkingu við það sem samdrátturinn hjá WOW verður á næsta ári. Að þetta muni þýða færri sæti fyrir ferðamenn á leið til Íslands. Auðvitað getur það verið en það er ekkert sem segir að þannig verði það,“ segir Skarphéðinn Berg Steinarsson ferðamálastjóri um aðgerðir WOW air í dag.

111 fastráðnum starfsmönnum var sagt upp og samningar verða ekki endurnýjaðir við verktaka og tímabundna starfsmenn. Uppsagnirnar ná því til 350 starfsmanna fyrirtækisins. Þá verður flugvélum félagsins fækkað úr 20 í 11, en félagið er í samningaviðræðum um skil á öllum þeim breiðþotum sem hafa verið í notkun.

Skarphéðinn segir að taka þurfi fleiri breytur með í reikninginn og því óttast hann ekki að aðgerðir WOW air komi til með að hafa neikvæð áhrif á ferðaþjónustuna hér á landi.

„Auðvitað er þetta dimmur dagur hjá WOW og öllu því fólki sem þar á í hlut, en ef maður reynir að velta fyrir sér hvaða áhrif þetta getur haft þá er margt sem þarf að horfa til. Þetta er talsverður samdráttur í flugi, kannski nálægt 40 til 50 prósent. En þá skiptir máli hvaða farþegar eru í sætunum sem verður ekki flogið. Maður myndi ætla að vægi tengifarþega væri hærra en annarra hópa sem detta út.

Hann bendir á að hlutfall tengifarþega hjá WOW air sé nú um 70 prósent, en árin 2015 og 2016 hafi það verið nær 50 prósentum. Staðan geti því orðið svipuð og hún var á þeim tíma. Þá eigi eftir að koma í ljós hverjar áherslur WOW air verði.

„Þetta þýðir auðvitað fækkun hjá WOW en þá er spurning hve mikið aukning hjá Icelandair muni vega það upp. Þeir hafa nú þegar sett inn aukningu í leiðakerfi sitt næsta sumar. Það er því spurning, þegar þetta er allt vegið saman, hvaða áhrif það muni hafa. Það er ekkert víst að þetta muni þýða fækkun á þeim sætum sem standa til boða ferðamönnum sem eru á leiðinni til Íslands,“ segir Skarphéðinn og bendir jafnframt á að það eigi eftir að koma í ljós hver viðbrögð annarra flugfélaga verði.

„Þessi aðgerð í dag bendir til þess að WOW muni hafa þetta og í því felast jákvæð merki fyrir ferðaþjónustuna. Að allt þeirra sætaframboð muni ekki fara af markaðnum.

Þó að það verði samdráttur þá virðist félagið ætla að hafa það af. Það er í sjálfu sér bara að fara niður í það sem það var 2015 og 2016 og getur þá spyrnt sér aftur frá þeim stað. Þetta gæti verið svo miklu verra,“ segir Skarphéðinn.

Í lok síðasta mánaðar var greint frá því að fjár­fest­inga­fé­lagið Indigo partners og WOW air hefðu náð bráðabirgðasam­komu­lagi um að Indigo fjár­festi í fé­lag­inu. Kaup­in voru þó gerð með fyr­ir­vara um áreiðan­leika­könn­un. Hópur frá Indigo kom hingað til lands í byrjun mánaðarins til að taka þátt í viðræðunum, en vonast er til að þær geti gengið fljótt fyrir sig.

mbl.is

Bloggað um fréttina

Innlent »

Réttindalaus með stera í bílnum

06:21 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu hafði afskipti af nokkrum ökumönnum í nótt. Ökumaður sem var stöðvaður í Breiðholti reyndist undir áhrifum fíkniefna og hafði hann verið sviptur ökuréttindum, auk þess sem bifreiðin sem hann ók á var á röngum skráningarmerkjum. Einnig fundust fíkniefni í bifreiðinni. Meira »

Xanadu-söngleikurinn á svið

06:00 Sýningar Nemendafélagsins í Verslunarskóla Íslands vekja gjarnan mikla athygli og má segja að þær séu ákveðin skrautfjöður í félagslífi skólans. Í ár bjóða þau upp á söngleikinn Xanadu. Meira »

Enginn lax slapp úr sjókví Arnarlax

05:30 „Það er búið að vitja allra netanna og það hefur enginn fiskur fundist. Það eru góðar fréttir,“ segir Kjartan Ólafsson, stjórnarformaður Arnarlax, en í gær var vitjað neta sem lögð voru til að kanna hvort lax hefði sloppið úr sjókví fyrirtækisins við Hringsdal í Arnarfirði. Fiskistofa stýrði aðgerðum í gær. Meira »

Vill fjölga þrepum í tekjuskatti

05:30 Miðstjórn ASÍ samþykkti í gær tillögur um breytingar á skattkerfinu sem efnahags-, skatta- og atvinnumálanefnd sambandsins hefur unnið. Þar er m.a. lagt til að tekin verði upp fjögur skattþrep, þar sem fjórða skattþrepið verði hátekjuþrep, og að skattleysismörk hækki og fylgi launaþróun. Meira »

„Miður mín yfir mörgu sem ég sagði“

05:30 „Ég hef talað við áfengisráðgjafa og leitað aðstoðar sálfræðings og ég hef átt löng og hispurslaus samtöl við þá sem lengi hafa þekkt mig.“ Meira »

Enginn fjöldaflótti úr VR

05:30 Ragnar Þór Ingólfsson, formaður VR, vísar því á bug að margir félagsmenn VR hafi undanfarið gengið í önnur stéttarfélög vegna óánægju með málflutning verkalýðshreyfingarinnar. Meira »

Borgin semji um Keldnalandið

05:30 Sjálfstæðismenn munu bera upp tillögu í borgarráði í dag um að Reykjavíkurborg semji við ríkið um Keldnalandið og hefjist tafarlaust handa við skipulagningu svæðisins. Meira »

Rústir 22ja bæja eru í dalnum

05:30 Minjastofnun hefur gert tillögu að friðlýsingu alls búsetulandslags Þjórsárdals, jafnhliða því sem óskað hefur verið eftir að Gjáin og fleiri náttúruminjar í dalnum verði friðlýstar. Meira »

Reisa timburhús við Kirkjusand

05:30 Skipulagsyfirvöld í Reykjavík hafa auglýst breytingu á deiliskipulagi Kirkjusands. Meðal annars er íbúðum fjölgað á reitum G, H og I úr 100 í 125. Meira »

Snjóhengja féll af húsi á konu

Í gær, 23:47 Lögreglunni á höfuðborgarsvæðinu var tilkynnt um snjóhengju sem féll af húsi í Faxafeni á konu sem átti leið um.  Meira »

Áströlsku hjónin stefna Mountaineers

Í gær, 22:55 Áströlsk hjón sem týndust í sjö tíma í vélsleðaferð við Langjökul fyrir tveimur árum hafa stefnt ferðaþjónustufyrirtækinu Mountaineers of Iceland. Þau krefjast miskabóta og segja atvikið hafa haft mikil sálræn áhrif á þau. Meira »

Reikningur barns tæmdur vegna mistaka

Í gær, 22:47 Solveig Rut Sigurðardóttir rak upp stór augu eftir að 18 ára drengur setti sig í samband við hana í gærkvöldi og upplýsti hana um að dóttir hennar hefði millifært á reikning hans rúmlega 100 þúsund krónur. Hann þóttist vita að mistök hefðu verið gerð. Meira »

Enginn samningur og ekkert samráð

Í gær, 21:58 Stjórn Neytendasamtakanna hefur áhyggjur af stöðu leigjendamála á Íslandi og lýsir yfir furðu á samráðsleysi við samtökin í tengslum við tillögur átakshóps við vanda á húsnæðismarkaði. Þá gagnrýnir stjórnin að samningur Neytendasamtakanna og ríkisins um leigjendaaðstoð hafi ekki verið endurnýjaður. Meira »

Lögreglan varar við grýlukertum

Í gær, 21:31 Lögreglan á höfuðborgarsvæðinu varar við grýlukertum en þau er víða að finna þessa dagana. Í færslu á Facebook-síðu lögreglunnar á höfuðborgarsvæðinu segir að nokkur hætta geti stafað af grýlukertum og því sé full ástæða til að hvetja vegfarendur til að sýna aðgát, ekki síst á miðborgarsvæðinu. Meira »

Sleginn ítrekað í andlitið

Í gær, 21:26 Héraðsdómur Reykjavíkur hefur dæmt karlmann í 30 daga skilorðsbundið fangelsi fyrir að hafa veist með ofbeldi að öðrum manni í Mosfellsbæ og slegið hann ítrekað með krepptum hnefa í andlitið. Meira »

Óvíst með lögmæti upplýsingagjafar

Í gær, 20:39 Félagsmálaráðuneytið sér sér ekki fært að afhenda Alþingi upplýsingar um kaupendur fullnustueigna Íbúðalánasjóðs árin 2008 til 2017 vegna lagalegrar óvissu um heimild til opinberrar birtingar slíkra persónuupplýsinga. Meira »

Favourite fer í almenna sýningu

Í gær, 20:25 Tilnefningar til Óskarsverðlaunanna voru gerðar opinberar í gær og eru þar í forystu Netflix-kvikmyndin Roma og kvikmyndin The Favourite, sem hljóta tíu tilnefningar hvor, meðal annars sem kvikmyndir ársins. Athygli hefur vakið að The Favourite hefur ekki verið í sýningu hér á landi. Meira »

Sjáum slaka í félagslegu taumhaldi

Í gær, 19:36 Samvera grunnskólabarna í 9. og 10. bekk á Akureyri með foreldrum sínum mældist örlítið undir landsmeðaltali í könnun Rannsókna og greiningar. Margrét Lilja Guðmundsdóttir, sérfræðingur hjá Rannsóknum og greiningu, segir akureyrsk ungmenni annars koma svipað út og ungmenni annars staðar. Meira »

Fyrsti vinningur gekk ekki út

Í gær, 19:31 Fyrsti vinningur gekk ekki út í Víkingalottóinu í kvöld en hann hljóðaði upp á tæpa 1,2 milljarða króna. Enginn hlaut heldur annan vinning, þar sem rúmar 33 milljónir króna voru í boði. Meira »
Byggingarstjóri
Byggingarstjóri stebbi_75@hotmail.com sími 659 5648...
Byggingarstjóri
Löggildur byggingarstjóri Stefán Þórðarson 659 5648 stebbi_75@hotmail.com...
Ljósmyndanámskeið fyrir byrjendur
Ljosmyndari.is býður upp á fjölmörg námskeið á árinu 2019. 2ja daga ljósmyndanám...
Bókalind - antikbókabúð
Höfum á boðstólnum fjölbreytta flóru af bókum. Við erum með t.d. orðabækur, matr...